Xe Matiz bị dật

Tậpkhổ

Xe đạp
Kính các cụ.chả hiểu sao mà con matiz 2001 của e từ ngày thay sec măng đến h thì chưa có 1 giây nào cái đèn check của e nó tắt đi cả.nhìn cũng ngứa mắt lắm mà lại đổ cho xe mình hết das rồi nên e cũng kệ đời nó.nhưng mấy hnay nó lại làm e đau đầu quá.e quyết định hi sinh 1 buổi chủ nhật để sống mái vs nó.và e phát hiện ra mấy cái này.cụ nào biết cái nào thì chỉ dùm cho e tỏ vs nhé

em đi dc 1 lúc thì nó giật giật.có lúc thì bỏ máy luôn.đề mấy cái cũng ko tài nào nổ dc.e đành xuống xe mở nắp capô đập đập vào 3 con IC vuông vuông thì lại đề dc.mà sao có 3 con thì 2 con nóng ran.cứ như từ trong lò nướng ra ý.
em hỏi mãi mấy bác tài già mà cũng toàn lắc đầu.đành tự đưa ra suy luận
1 - về 2 con IC nóng bỏng tay kia( IC lửa và nhiên liêu-e dịch gg nó ra thế :D).em nghĩ có thể do chập điện(mà chập điện thì fair xỵt IC rồi chứ.sao lại nóng thế)e chuyển sang hướng nghĩ khác là chết IC(mà chết IC thì sao vẫn nổ dc máy) cái này làm em nghĩ nát hết cả óc rồi mà vẫn không ra

2 - về hiện tượng đi 1 đoạn máy dật dật (như bị khựng lại)rồi bỏ máy:chiều nay có bác xui em là vệ sinh bình xăng và bơm để tránh nguy cơ tắc bơm.e thấy cũng có lý nên định mai cho cháu nó đi khám (sáng nay e mới đóng đầy bình để chạy khách đầu tuần mà ntn thì xong con ong rôi :( )

Tuổi mới lớn tập tọe chạy xe.các cụ có tý công lực nào truyền dùm em vs.mấy hnay em hao tâm tổn thọ vs nó quá :((

sonkhmtk3

Xe hơi
các bác kỹ thuật giúp cụ với nhe !