[VHGT & ATGT] Xe gầm thấp hay gầm cao lái đầm hơn

nmanguyen

Xe máy
Em hỏi có người nói sedan, hatchback gầm thấp đi đầm hơn SUV, Crossover gầm cao. Có người thì nói ngược lại. Em biết là độ đầm còn phụ thuộc vào hệ thống treo, các hệ thống điện tử an toàn của xe, trợ lực lái và một phần nhỏ là trọng lượng xe, nhưng những thứ trên bây giờ xe nào cũng có và khá tốt nên vấn đề gầm cao gầm thấp, khí động học theo em nghĩ sẽ quyết định độ đầm, ổn định của xe. Cá nhân em thì em thấy sedan đầm hơn, không biết do em chưa lái suv gầm cao nhiều hay sao nữa.

ps: em hỏi vì em định đổi xe nhưng đang phân vân suv với sedan, suv thì tầm nhìn cao ráo hơn nhưng những người em hỏi thì số người trả lời sedan đầm hơn nhiều hơn nên em cũng phân vân

Chỉnh sửa cuối:

nmanguyen

Xe máy
Chạy được nhiêu cây chuối trên giờ?
Nếu để cưỡi, các cụ dân chơi vữn khoái từ chuyên ngành: gầm cao máy thoáng
Em không phải dân chơi, cụ giải thích từ chuyên ngành: "gầm cao máy thoáng" được không

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trọng tâm cao thì dễ lật hơn trọng tâm thấp , nôm na vậy cho dễ hiểu cụ ạ

haomaru

Xe hơi
Em vẫn thích chạy mấy con gầm cao hơn cụ ợ, thoáng và tầm nhìn dễ hơn.
Ví dụ ngồi trong con Everest em thích hơn ngồi trong con Morning nhiều :D

longphamhoai

Xe tăng
Em vẫn thích chạy mấy con gầm cao hơn cụ ợ, thoáng và tầm nhìn dễ hơn.
Ví dụ ngồi trong con Everest em thích hơn ngồi trong con Morning nhiều :D
Nhận xét của Gấu vs trẻ con nhà em, ngồi Kia Soul còn thích hơn ngồi sedan (Civic) vs Morning ạ

Bigbaby

Xe tải
Chẳng có thiết kế nào tối ưu cho tất cả mọi tình huống, được cái lọ phải mất cái chai.
- Xe gầm cao, trọng tâm cao nên tạo ra momen lật cao hơn khi xuất hiện lực ly tâm. Đổi lại chạy được tại địa hình phức tạp, leo vỉa hè không bị chạm gầm.
- Xe gầm thấp, trọng tâm thấp nên tạo ra momen lật thấp hơn khi xuất hiện cùng lực ly tâm. Đổi lại chạy đường lồi lõm, leo vỉa hè hạn chế.
- Trọng lượng xe lớn, đầm hơn nhưng tốn xăng; giảm xóc mềm, êm hơn khi đi đường tốt, nhưng kém khi đường xấu.
... Nói tóm lại, phải tùy theo chế độ sử dụng để lựa chọn cho phù hợp. Hiện nay, có các loại xe vừa gầm cao leo vỉa hè, đồi núi vô tư, vừa chống lật tốt, độ cứng giảm xóc điều khiển bằng máy tính đi đường tốt cũng êm, đường xấu cũng mượt, cách âm tốt... chỉ có mỗi 1 nhược điểm là E không đủ xiền.
Về cơ bản Xe sedan mục tiêu thiết kế hướng tới chất lượng phục vụ hành khách (đưa đón quan chức...) nên chế tạo của nó ưu tiên đến độ đầm, cách âm. Còn xe Suv, hướng tới mục tiêu đa dụng nên về khía cạnh thiết kế nó phải hy sinh độ đầm, độ cách âm để đạt được các mục tiêu khác.

Johnnie Runner

Xe hơi
haomaru nói:
Em vẫn thích chạy mấy con gầm cao hơn cụ ợ, thoáng và tầm nhìn dễ hơn. Ví dụ ngồi trong con Everest em thích hơn ngồi trong con Morning nhiều :D
Em cũng vậy, chạy suv xong sang mấy em chân ngắn chán chả buồn chạy :D

gadixe68

Xe buýt
Đầm tùy theo thiết kế của xe, so dòng tầm trung thì em thấy sedan đầm hơn do xe thấp nên trọng tâm thấp, còn SUV thì cỡ land với Lx570 thì không sedan nào có cửa cả

senhong

Xe tăng
Nếu cụ hỏi độ đầm thì như nhau( xe cùng phân khúc, như merd E với gle )thậm chí gle chạy em có cảm giác ko đầm bằng e( xe em merd E nhập)
Độ đầm khi chạy xe theo em phụ thuộc vào chế độ lái,tải trọng,giảm sóc,và lốp phải lớn( bề rộng) thì sẽ đầm.

anhtho

Xe ngựa
Đầm tùy theo thiết kế của xe, so dòng tầm trung thì em thấy sedan đầm hơn do xe thấp nên trọng tâm thấp, còn SUV thì cỡ land với Lx570 thì không sedan nào có cửa cả
Em không rõ mấy con RR thì kêu bằng sedan hay Suv nhỉ ?

danca

Xe điện
Nếu tiêu chí là thích đầm,thích tốc độ khi vào cua thì cụ nên chọn sedan!

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng có thiết kế nào tối ưu cho tất cả mọi tình huống, được cái lọ phải mất cái chai.
- Xe gầm cao, trọng tâm cao nên tạo ra momen lật cao hơn khi xuất hiện lực ly tâm. Đổi lại chạy được tại địa hình phức tạp, leo vỉa hè không bị chạm gầm.
- Xe gầm thấp, trọng tâm thấp nên tạo ra momen lật thấp hơn khi xuất hiện cùng lực ly tâm. Đổi lại chạy đường lồi lõm, leo vỉa hè hạn chế.
- Trọng lượng xe lớn, đầm hơn nhưng tốn xăng; giảm xóc mềm, êm hơn khi đi đường tốt, nhưng kém khi đường xấu.
... Nói tóm lại, phải tùy theo chế độ sử dụng để lựa chọn cho phù hợp. Hiện nay, có các loại xe vừa gầm cao leo vỉa hè, đồi núi vô tư, vừa chống lật tốt, độ cứng giảm xóc điều khiển bằng máy tính đi đường tốt cũng êm, đường xấu cũng mượt, cách âm tốt... chỉ có mỗi 1 nhược điểm là E không đủ xiền.
Về cơ bản Xe sedan mục tiêu thiết kế hướng tới chất lượng phục vụ hành khách (đưa đón quan chức...) nên chế tạo của nó ưu tiên đến độ đầm, cách âm. Còn xe Suv, hướng tới mục tiêu đa dụng nên về khía cạnh thiết kế nó phải hy sinh độ đầm, độ cách âm để đạt được các mục tiêu khác.
Chuẩn rồi đấy...

vietran

Xe ba gác
Theo cụ thì S 600 với Lx 570 thì thằng nào đầm hơn và ổn định hơn???

BMW530d

Xe tăng
Em hỏi có người nói sedan, hatchback gầm thấp đi đầm hơn SUV, Crossover gầm cao. Có người thì nói ngược lại. Em biết là độ đầm còn phụ thuộc vào hệ thống treo, các hệ thống điện tử an toàn của xe, trợ lực lái và một phần nhỏ là trọng lượng xe, nhưng những thứ trên bây giờ xe nào cũng có và khá tốt nên vấn đề gầm cao gầm thấp, khí động học theo em nghĩ sẽ quyết định độ đầm, ổn định của xe. Cá nhân em thì em thấy sedan đầm hơn, không biết do em chưa lái suv gầm cao nhiều hay sao nữa.

ps: em hỏi vì em định đổi xe nhưng đang phân vân suv với sedan, suv thì tầm nhìn cao ráo hơn nhưng những người em hỏi thì số người trả lời sedan đầm hơn nhiều hơn nên em cũng phân vân
Vừa cao vừa đầm cụ nên Range Rover hoặc LX570 còn tầm tầm thì Sedan bao giờ cũng bám đường hơn mà ta vẫn gọi chung là đầm.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cứ để ý mấy con xe đua F1 (xe nhanh nhất trên mặt đất) toàn gầm thấp tịt là biết rồi.