Xe Ford Focus bị kẹt cần số

thituanhieu

Xe đạp
Xe Ford Focus AT của mình vừa rồi bị kẹt cần số, lý do bị tuột vòng đai inox phía dưới tay nắm cần số. Bên SGF nói không thể chỉ thay cần số mà phải thay toàn bộ bộ phận chuyển số trong đó bao gồm cả cần số (mình không biết dùng từ nào cho chính xác vì không rành lắm). Thay cái này thì hình như mất 7-8 triệu gì đó, nên mình đã không làm mà yêu cầu chỉ sửa chữa sao cho vòng đai này không bị tuột ra. Nhân viên SGF đã xử lý được (mình không rõ bằng cách nào) nhưng chỉ sau 1 tháng thì vòng đai này lại lỏng ra. Mỗi lần như vậy, mình phải dùng tay kéo lên để khỏi bị kẹt khi vô số. Có ai bị giống mình như vậy chưa, và xử lý thế nào xin chia sẻ. Rất mong các chuyên gia Ford xem xét và tư vấn cách xử lý triệt để chứ theo mình: cái lỗi này không đáng có đối với loại xe ô tô đòi hỏi sự chắc chắn và an toàn cao, và một lỗi nhỏ như vậy mà chi phí thay thế quá cao không hợp lý (do phải thay cả cụm), hơn nữa xe mình chỉ mới chạy hơn 2 năm mà đã bị lỗi này thì không biết sau khi thay xong thì chưa biết khi nào nó bị hỏng nữa.

Tera

Xe tải
Cụ ở SG thì em cũng k rành, nhưng Ford cứ vào hãng là thế cụ ạ, hỏng gì là thay nguyên set. Theo em cụ nên tìm gara quen, chuyên chăm Ford càng tốt, họ sẽ chỉ sửa cái cần phải sửa thôi or cụ nói nhỏ với thợ hãng là giúp sửa triệt để (k qua tvdv nhé)

Tom B@

Xe tải
Kụ nên gặp riêng đồng chí kỹ thuật nào đó trong xưởng nhờ tư vấn chứ mấy chú tvdv thì chỉ chăm chăm tư vấn thay thế đồ thôi. Vì đỡ phải sửa chữa lại dễ thay thế mà còn tăng được doanh số của mình. Nếu ko cụ tham khảo thêm a em xem có gara ngoài nào chuyển sửa về FORD rồi qua đó xem thế nào. Kụ nên xử lý sớm nếu không dễ tèo hộp số thật đấy!

tmcuong

Xe hơi
Xe của cụ hết BH rồi à?

luklak

Xe điện
Xe Ford Focus AT của mình vừa rồi bị kẹt cần số, lý do bị tuột vòng đai inox phía dưới tay nắm cần số. Bên SGF nói không thể chỉ thay cần số mà phải thay toàn bộ bộ phận chuyển số trong đó bao gồm cả cần số (mình không biết dùng từ nào cho chính xác vì không rành lắm). Thay cái này thì hình như mất 7-8 triệu gì đó, nên mình đã không làm mà yêu cầu chỉ sửa chữa sao cho vòng đai này không bị tuột ra. Nhân viên SGF đã xử lý được (mình không rõ bằng cách nào) nhưng chỉ sau 1 tháng thì vòng đai này lại lỏng ra. Mỗi lần như vậy, mình phải dùng tay kéo lên để khỏi bị kẹt khi vô số. Có ai bị giống mình như vậy chưa, và xử lý thế nào xin chia sẻ. Rất mong các chuyên gia Ford xem xét và tư vấn cách xử lý triệt để chứ theo mình: cái lỗi này không đáng có đối với loại xe ô tô đòi hỏi sự chắc chắn và an toàn cao, và một lỗi nhỏ như vậy mà chi phí thay thế quá cao không hợp lý (do phải thay cả cụm), hơn nữa xe mình chỉ mới chạy hơn 2 năm mà đã bị lỗi này thì không biết sau khi thay xong thì chưa biết khi nào nó bị hỏng nữa.
Cho tí hình trực quan đi cụ. Về lý thuyết cụ được bảo hành, đến lv thẳng với bộ phận bảo hành kg cần qua cvdv nữa.

linhle

Xe máy
Nó có 1 con ốc vít nhỏ ở giữa cái tay nhựa phía trên cái ống inox ấy, phải cúi đầu ra phía trước nhìn vào cần số mới thấy, do bị lỏng vít này nên cái ống inox nó tụt xuống và kẹt cần số. Cụ kéo cái ống inox lên đúng vị trí và lấy tô-vít vặn chặt lại chỗ con ốc ấy là hết ngay.

Chỉnh sửa cuối:

thituanhieu

Xe đạp
Nó có 1 con ốc vít nhỏ ở giữa cái ống inox ấy, phải cúi đầu ra phía trước nhìn vào cần số mới thấy, do bị lỏng vít này nên nó tụt xuống và kẹt cần số. Cụ kéo cái ống inox lên đúng vị trí và lấy tô-vít vặn chặt lại là hết ngay.
Cám ơn bác. Vậy để mình kiểm tra lại xem sao. Sao thấy bên SGF chẳng nói gì việc này. Nếu chỉ có xiết ốc lại, thì chẳng lẽ lâu lâu lại phải xiết hả bác vì vừa rồi mình đem vô Ford chỉnh lại thì chỉ được hơn tháng nó lại lỏng lẻo.

xeđạp

Xe buýt
Con ốc lục giác chìm đó chỉ dùng để định vị cái đầu cần số, cụ tháo con vít đó thì sẽ nhấc được cái đầu cần số ra, cái ống inox chỉ có tác dụng che cái cần số bên trong nên em chả hiểu tại sao nó tụt xuống được, hay là cụ tháo bỏ quách nó đi cho nó đỡ kẹt khi chuyển số :))