Xe em tự nhiên bị chết máy khi bật điều hòa là sao hả các cụ?

xetaplai77

Xe tải
Tình hình là e đang đi Mazda Premacy hôm qua đang đi đường thì tự nhiên bị chết máy 1 lần, xong đề lại thì vẫn được. trước đó cũng có hiện tượng là vòng tua máy không ổn định rồi, lúc đang đi rồi nhả chân ga ra có lúc vòng tua máy xuống chỉ còn gần 200 thôi, xong lại thấy tăng lên rồi hạ lại hạ xuống, hiện tượng máy rung và gằn gằn lên xuống không đều. Hôm nay em đi không bật điều hòa nữa thì ko thấy có hiện tượng đấy, vòng tua máy lúc ko đạp ga vẫn khoảng 800 và máy chạy đều. Như vậy các cụ có bt đấy là bệnh gì ko cụ? Các cụ giúp em với nhe, tks các cụ nhiêu.

Chỉnh sửa cuối:

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Xe của bác bị lỗi ở một vài nguyên nhân .
Nhưng bệnh chính của nó ở van bù ga ở chế độ bật điều hòa, bạn phải qua ga ra họ mới sửa được bệnh này, bạn không tự sửa được .
-Cách sửa : vệ sinh van, chân rắc tín hiệu điều khiển van, mạch điện bù ga khi chạy điều hòa .

xetaplai77

Xe tải
tks cụ ODB VietNam, chắc là do xe em hôm trước để dưới trời mưa to ko hiểu sao lại bị nước vào chảy vào khoang máy, chắc là như vậy nên làm ẩm các bảng mạch điện tử, sáng hôm đấy nổ máy thấy nghẹt nghẹt mở ra thấy 1 bugi đánh mô ve tành tạch, máy thì ướt sũng. Để chạy một luc nóng máy lên thì hết. Để em mang ra gara nhờ check xem ntn, mà em cũng ko hiểu sao nước lại vào đc khoang máy mới lạ chứ. Có cụ nào bị giống em ko ah??

rua mz

Xe đạp
Chào Xetaplai77.
Tình hinh la tôi đang chạy Mazda 323 -98, vừa rồi cũng bị hiện tượng đúng như xe cụ nhưng chỉ lúc đầu thôi, sau đó bệnh nặng thì kể cả không bật điều hòa thì kim vòng tua máy cũng nhấp nhổm như lên đồng, đặc biệt là lúc nóng máy, phát nào nặng quá thì chết luôn.
Sau khi thay giàn bugi vẫn không hết, chỉ đến khi tháo tubo ra xúc rửa bằng RP7 thì OK, đến bây giờ được khoảng 2 tuần chạy ổn định => bẩn tu bô thôi.
Cụ thử làm như em, nếu đc báo cáo lại cho anh biết kinh nghiệm.
chào thân ái.

xetaplai77

Xe tải
vâng, thank cụ rua mz, lúc nào ra Gara em sẽ nhờ kiểm tra thêm theo ý kiến của cụ.

anhtho

Xe ngựa
Có khi lại đơn giản lắm. Một ông bạn em có lần đi thay dầu con Jinger, thợ chỉnh chọt thế nào, về lại thấy ga nhấp nhổm, bật điều hòa thì lại ồ lên. Nó định đưa ra gara để bắt đền thì nghe ai nói tuột bù ga gì đó , thế là mở capo ra loay hoay một lúc tìm thấy một cái ống tuyo nhỏ bằng cái đũa bị tuột ra khỏi cái cục bù ga. Lắp vào lại bình thường như trước.

bagiahuhu

Xe buýt
Em bị kiểu như này 2 lần, lần 1 do chuột vào làm tổ, tè một vũng vào lỗ bu gi, chắc cũng đánh lửa move từa lưa; lần 2 chỉ vì bugi bị muội đen bám nhiều quá, vệ sinh là hết do vậy em thấy cái câu THỨ NHẤT LÀ TẠI BUGI rất đáng giá đối với xe của em, bác chủ thớt tham khảo nhé.

xetaplai77

Xe tải
Em bị kiểu như này 2 lần, lần 1 do chuột vào làm tổ, tè một vũng vào lỗ bu gi, chắc cũng đánh lửa move từa lưa; lần 2 chỉ vì bugi bị muội đen bám nhiều quá, vệ sinh là hết do vậy em thấy cái câu THỨ NHẤT LÀ TẠI BUGI rất đáng giá đối với xe của em, bác chủ thớt tham khảo nhé.
hi vong xe em giống xe cụ, hôm trước em thấy 1 lỗ bu gi có nước mưa chảy vào, đánh move kinh lắm, nhưng chạy nóng máy lên thì hết, ko bt có bị ảnh hưởng gi ko nữa.

dung.anycar

Xe đạp
hê hê... Em thấy có nhiều nguyên nhân lắm... wan trọng la pai? bác sĩ khám bệnh cơ... nhưng e nghĩ chắc cũng do van bù ga thôi. hihi

azzA

Xe tải
em cũng đang hóng để lấy kinh nghiệm ah, cảm ơn các cụ

ThangTocBac

Xe tăng
Xe của bác bị lỗi ở một vài nguyên nhân .
Nhưng bệnh chính của nó ở van bù ga ở chế độ bật điều hòa, bạn phải qua ga ra họ mới sửa được bệnh này, bạn không tự sửa được .
-Cách sửa : vệ sinh van, chân rắc tín hiệu điều khiển van, mạch điện bù ga khi chạy điều hòa .
Hôm vừa rồi em cùng anh bạn mới biết lái xe, đưa mấy mụ gấu già cùng một lũ F1 đi ĐS chơi, em đi Ford laser 1.6 còn anh bạn thuê xe matit.

anh bạn muốn tập lùi chuồng dọc cho nên bọn em đánh hai xe ra một chỗ đường trống để tập bằng xe của em.
Sau khoảng hơn chục lần tiến lùi với cũng khoảng ngần ấy lần tắt máy (do đường hơi dốc, anh bạn chưa quen xe) phải đề lại thì xe em tự nhiên bị hiện tượng đề nổ nhưng chết máy ngay sau vài giây, đè ga cũng không giữ được, vẫn chết.

Các bác cho ý kiến xem xe em nó bị làm sao, giải quyết thế nào, có tự làm được không nhé.

Chỉnh sửa cuối:

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Hiện tượng bệnh xe của bác có rất nhiều nguyên nhân, để biết chính xác bệnh này phải chuyển đến Gara .

Có một nguyên nhân đơn giản có thể bác tự sửa được là do thiếu xăng, trong bình còn ít, khi xe ở vị trí dốc xăng sẽ không xuống . Bác chỉ cần đổ thêm xăng là ok .
Còn do hệ thống nhiên liệu lọc xăng bẩn, tắc, bơm xăng v.v......thì bác phải đến viện mới chuẩn bệnh được .
Chúc bác mau swar hết bệnh .

xetaplai77

Xe tải
Thanks bác OBDVietnam, hôm vừa rồi em ra Gara vệ sinh lại mấy thứ như bác hướng dẫn thì đã thấy hêt hiện tượng trên rồi. Cám ơn bác đã tư vấn ah.

ThangTocBac

Xe tăng
Hiện tượng bệnh xe của bác có rất nhiều nguyên nhân, để biết chính xác bệnh này phải chuyển đến Gara .

Có một nguyên nhân đơn giản có thể bác tự sửa được là do thiếu xăng, trong bình còn ít, khi xe ở vị trí dốc xăng sẽ không xuống . Bác chỉ cần đổ thêm xăng là ok .
Còn do hệ thống nhiên liệu lọc xăng bẩn, tắc, bơm xăng v.v......thì bác phải đến viện mới chuẩn bệnh được .
Chúc bác mau swar hết bệnh .
Cảm ơn bác, tuy nhiên xe em còn gần nửa bình xăng nên loại trừ khoản hết xăng rồi, em cũng đã thử bugi thấy khô, sạch cho nên cũng có thể loại trừ bugi rồi mà xe em vừa chạy tốt mà.

Không biết có bác nào có giải pháp gì chiến được luôn không chứ lết xe đến gara là cũng mệt đấy.

Em úp lên để các bác cho ý kiến thêm.

wasabi

Xe tăng
lase của cụ tóc bạc chạy được bao nhiêu km rồi, để xe nguội máy, qua đêm chẳng hạn đề nổ có bị như vậy không? Cụ cho thêm thông tin xem thế nào. Em chém gió khả năng là bơm xăng rồi.

ngvbang

Xe buýt
Phần bù ga bị hỏng hoặc chập chờn, khi bật điều hòa, động cơ tải thêm lốc làm lạnh thì động cơ nó phải bù ga để không chết máy. Cái này phải vào gara thôi

azzA

Xe tải
kết quả thế nào rồi cụ chủ ơi, cho em học chút kinh nghiệp với ?

Tuanrau13

Xe buýt
Con matiz nhà em cũng mới có hiện tượng như xe nhà cụ, để máy chạy cầm chừng thì OK nếu bật thêm điều hòa thì nó chạy được tầm 5 giây thì lại giật khự 1 cái, mở capo ra xem thì nghe thấy tiếng lách tách lúc giật. Nhà em bèn vặn vít ga lên 1 tý thì đỡ hơn 1 chút. Nhưng có điều quan trọng hơn muốn hỏi các cụ là. Xe nhà cháu lúc đề pa lên dốc cứ đuôi đuối thế nào ấy, muốn lên dốc cao nhà cháu cứ phải lấy đà 1 quãng thì OK còn không rất dễ bị chết máy giữa chừng. các cụ chẩn bệnh vụ này cho nhà em với.
Xe nhà em mới thay bugi, bộ nắp chụp cục cao áp, chay được 2 hôm thấy ngon choét, thế mà vừa mới lăn ra ốm như thế

Chỉnh sửa cuối:

tranhungkm

Xe đạp
do van khong tai bi ket bạn à, đệm ga thì đệm chút thôi la nổ dc buông ra là chết kiểm tra xem có bị kẹt đề không.vụ nà khó đấy go to gara thôi.