Xe chuyên dụng

Có những loại xe được thiết kế không phải với mục đích thông thường ( Chở người hay vận tải ) mà dùng cho một mục đích khác vd xe cẩu , xe cứu hộ , xe cứu hỏa , xe chở rác , xe dọn tuyết , xe nâng hàng......
Những thiết bị ,công cụ đặc biệt lắp trên các loại xe này hoặc bản thân kết cấu của xe đương nhiên chứa đựng rất nhiều điều thú vị.Vậy em đặt gạch bài này để các bác có quan tâm đến lĩnh vực này cùng trao đổi cho vui - mong các bác ủng hộ.

MINA

Xe buýt
Thế không phải xe,mà là thiết bị công trình như cái cẩu tháp,máy phát,máy nén khí thì có đưa được vào đây không bác???

Cái máy trộn bê tông em thấy mấy bác thợ hồ cũng chạy trên đường mà lái thì chẳng cần vô lăng hay phanh gì cả, chỉ có mỗi cái cần bằng sắt, funny lắm.

2snguyen nói:
Cái máy trộn bê tông em thấy mấy bác thợ hồ cũng chạy trên đường mà lái thì chẳng cần vô lăng hay phanh gì cả, chỉ có mỗi cái cần bằng sắt, funny lắm.
Bây giờ cái gì có gắn máy nổ là họ cũng lai thêm 1 cái puly + dây đai để chạy được hết bác ạ. Về quê bây giờ kinh nhất mấy ông máy tuốt lúa , máy xát gạo dịch vụ chạy phe phé thằng lái ngồi vất vưởng trên nóc máy :'( :'( :'(

MINA

Xe buýt
Em hỏi các bác: Nguyên lý giàn trượt của cẩu tháp nó như thế nào mà tự nối ,tháo được hả các bác?

Chắc bác MINA định hỏi về một thiết bị ( Self -assembling tower crane) giúp tự tháo lắp từng đoạn của tháp cẩu , thiết bị này thường dùng cho cần cẩu tháp cỡ lớn ,tự lắp nâng dần độ cao của cần cẩu tháp
Để em cố kiếm mấy cái hình

Lái Xe Cẩu

Xe máy
Cho E le te đi trước bác Cà mèn 1 phát , đây là bản scan vì lười quá kô gõ được , mà làm thế cho nó nguyên bản cuốn Máy và thiết bị nâng của GSTS Trương Tấn Thành.

Chỉnh sửa cuối:

sigma

Xe buýt
Em xin được góp vui với chủ đề máy / xe chuyên dụng bằng sê ri ảnh về máy lâm nghiệp, thi công cơ giới khá “lạ”. Em hy vọng rằng nó sẽ giúp chúng ta biết thêm 1 chút về xe & máy ngoài ô tô mà các bác đã đạt tới trình độ chuyên gia rồi :D

Trên cơ sở khung, máy của xe xúc bánh xích hay bánh lốp, người ta đã độ (chế tạo) thêm các dụng cụ công tác điều khiển bằng thuỷ lực để đa dạng hoá ứng dụng của máy móc thay cho sức người, nâng cao năng suất lao động & hiệu quả công việc.

Dưới đây là mô hình liên hoàn cho “lâm tặc” phá rừng nhanh hơn để mở đường lấy mặt bằng khai thác hoặc làm đường, thuỷ điện hoặc “kiểm lâm” trồng rừng phủ xanh đồi trọc:

Máy chặt cây / nhổ cây:

Máy gom cây / bó gỗ

Máy bốc xúc gỗ tròn

Xe chuyển gỗ

Xe bốc xúc vật liệu đa năng chạy trên mọi địa hình: từ cây cỏ đến rơm rác, từ ống thép đến sắt phế thải và nhiều loại vật liệu khác.

Để chuyên chở đất đá trong địa hình hiểm trở gập ghềnh, lầy thụt, cua gấp, chui hầm …v..v, xe tải khung cứng (loại xe tải mà các bác thường thấy) không thể chạy nổi vì sẽ gẫy khung ngay, người ta chế tạo ra loại xe “lúc lắc” (khung khớp nối mềm). Xe này chạy băng băng trên địa hình đèo dốc cua ngoặt gấp, đầy ổ “khủng long” vô tư.

Ảnh lấy từ file acrobat nên hơi xấu. Tạm thời thế đã cho đỡ khô khan kẻo các bác lại chán. Nếu các bác hưng thú thì em sẽ post tiếp.

Land

Xe tăng
Hay nhẩy , Bác Sig kiếm cho cái máy nào , hay ô tô càng tốt chạy - hệ truyền động - bằng thủy lực. bán kính quay vòng = 0 đê.

hon nhien

Xe điện
sigma nói:
Em xin được góp vui với chủ đề máy / xe chuyên dụng bằng sê ri ảnh về máy lâm nghiệp, thi công cơ giới khá “lạ”. Em hy vọng rằng nó sẽ giúp chúng ta biết thêm 1 chút về xe & máy ngoài ô tô mà các bác đã đạt tới trình độ chuyên gia rồi :D

Ảnh lấy từ file acrobat nên hơi xấu. Tạm thời thế đã cho đỡ khô khan kẻo các bác lại chán. Nếu các bác hưng thú thì em sẽ post tiếp.
Hè hè! Đúng nghề rùi :)) :)) :))

MINA

Xe buýt
Em cảm ơn bác LXC và bác Camel nhiều nhiều!!!!!!(b) (b)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Land nói:
Hay nhẩy , Bác Sig kiếm cho cái máy nào , hay ô tô càng tốt chạy - hệ truyền động - bằng thủy lực. bán kính quay vòng = 0 đê.
Bác Land đắm đuối quả bán kính quay vòng nhỏ này lâu ghê nhỉ:P

pvc

Xe buýt
Bác nào có thông tin kỹ thuật hay hình ảnh của mấy cái xe lu đời ơka làm đường của việt nam ngay xưa, cũng như mấy cái vừa trộn nhựa đường vừa lu luôn bây giờ, em thấy loại xe này cũng rất thú vị
(b)
Máy lu chân cừu

Máy lu bánh cứng

Máy lu cóc

không biết còn loại nào nữa không

nguồn kiwi

Chỉnh sửa cuối:

Lái Xe Cẩu

Xe máy
Tưởng gì chứ xe mà trong đăng kiểm hay đăng ký đề là CD thì cái bãi nhà em đầy , cái hay nhất là xe CD thuộc vào hàng bất tử mà nhập về có mức thuế nhập khẩu là O đấy.