Xe Altis 2011 1.8 Số tự động khởi động bị hụt hơi - Nhờ các cụ giúp với

Dầu_máy

Xe máy
Xe của em là Altis 2011 1.8 số tự động
Từ hôm qua e đi vẫn bình thường (từ dạo nghỉ lệ Giỗ tổ và 30/4 e có mấy hôm để em nó ngoài nắng - vì về quê vợ cả ko có chỗ để ô tô).
Sáng nay (6/5) e đi làm vẫn bình thường, đầu giờ chiều có tý việc rời cơ quan, e vào xe, khởi động (đề máy) thì xảy ra hiện tượng như sau:
1. Khi đề máy, kim báo vòng tua máy vẫn lao lên mức hơn 2k vòng/phút như thường (lúc đề máy vẫn đang để điều hòa) nhưng ngay lập tức nó tự kéo ga 3 phát, kim báo vòng tua cứ vọt lên 2,5k vòng/phút (rồi tụt về khoảng 1k8 rồi lại ga và lao lên 2,5k).
2. Sau khi tự động ga lên như thế khoảng 3 phát thì nó tụt luôn về 400v/phút (cảm giác xe như bị hụt hơi, ngồi có cảm giác bị rung theo nhịp nổ của máy). Đèn táp-lô không sáng ổn định như trước mà cứ sáng và sáng yếu đi theo tiếng nổ của máy (kiểu như ac-quy bị yếu ấy).
Do có hiện tượng này nên khi e vào số lùi, thả chân phanh thì xe ko tự lùi như trước mà phải đệm một chút ga mới lùi được.
Xe em ac-quy ko bị yếu, dầu đang đến lúc phải đi thay nhưng chưa đi được. Lọc xăng đi 5,6 vạn rồi chưa thay.
Các cụ khám họ em với xem nó bị làm sao ạ?
Cảm ơn các cụ!
À! Em quên phải nói thêm, sau khi bị như thế, các cú sau khi e khởi động máy thì nó ko tự ga lên nữa, mà vòng tua máy xuống mức 400v/phút luôn, đèn táp-lô sáng yếu theo nhịp máy và cài số lùi, thả chân phanh thì ko tự lùi đc.

Chỉnh sửa cuối:

huyhuy2008

Xe hơi
Theo e tốt nhất cụ cho vào hãng check lỗi rồi chờ báo giá phụ tùng thay thế nếu hỏng,đắt thì ra ngoài mua phụ tùng tự mang thay.e là e toàn thế.trong hãng đầy đủ phụ tùng dụng cụ nen bắt bệnh khá chuẩn

adng

Xe điện
Có đèn báo nào sáng ko cụ?
Cụ thử tháo đầu cọc ắc quy 5 phút để ECU tự reset xem sao

ca_kiem

Xe container
Nhiều khi bị chuột cắn một vài cái dây điện

Dầu_máy

Xe máy
Không có đèn nào báo cụ ợ!
Chiều qua sau vài lần bị thế thì đến cuối giờ chiều vợ hai của em lại trở lại trạng thái bình thường, ngoan hiền như xưa các cụ ạ, em không thể hiểu nổi.
Hôm qua cũng có một cụ cùng cơ quan giải thích thế này: Có thể lúc khởi động xảy ra trường hợp tất cả các máy ko đồng thời hoạt động tất (lý do bigi đánh lửa ko đánh lửa đồng loạt tất, có em nào đó nó đình công), vì vậy sau khi vặn khóa khởi động máy chỉ có 3/4 máy chạy thôi nên nó xảy ra trường hợp vậy, nhưng sau đó khoảng 1 phút là lại ổn. Em nghe có vẻ có lý, vì đúng là e phóng ra đường, lúc dừng lại về "MO" là lại thấy bình thường, ko có hiện tượng vòng tua tụt về 400v/phút nữa các cụ ạ!
Có cụ nào đã có kinh nghiệm vụ này thì xin cho a em thêm phần hiểu biết với ạ!

adng

Xe điện
Không có đèn nào báo cụ ợ!
Chiều qua sau vài lần bị thế thì đến cuối giờ chiều vợ hai của em lại trở lại trạng thái bình thường, ngoan hiền như xưa các cụ ạ, em không thể hiểu nổi.
Hôm qua cũng có một cụ cùng cơ quan giải thích thế này: Có thể lúc khởi động xảy ra trường hợp tất cả các máy ko đồng thời hoạt động tất (lý do bigi đánh lửa ko đánh lửa đồng loạt tất, có em nào đó nó đình công), vì vậy sau khi vặn khóa khởi động máy chỉ có 3/4 máy chạy thôi nên nó xảy ra trường hợp vậy, nhưng sau đó khoảng 1 phút là lại ổn. Em nghe có vẻ có lý, vì đúng là e phóng ra đường, lúc dừng lại về "MO" là lại thấy bình thường, ko có hiện tượng vòng tua tụt về 400v/phút nữa các cụ ạ!
Có cụ nào đã có kinh nghiệm vụ này thì xin cho a em thêm phần hiểu biết với ạ!
Bệnh này lúc phát lúc chìm đấy. Cụ chuẩn bị sẵn một bộ dây cao áp đánh lửa là vừa. Để khẳng định thêm, cụ tháo buzi xem chân con nào đen hơn cả?

quyluong_3bánh

Xe điện
Xe em cũng bị hiện tượng này nhưng nhẹ hơn.chỉ khi nhả ga để xe trôi tự do khi chuẩn bị dừng chờ đèn đỏ ý ạ,thì vòng tua máy nhấp nhổm 760k vòng xuống 600k vòng(máy rùng rùng như sắp chết).nhảy lên nhảy xuống vài lần xong lại bình thường.tuy em vừaveej sinh kim phun họng hút bướm ga thay buzi với lọc xăng xong.các cụ chuẩn đoán cho em mới ạ.xe em mới hơn 6 vạn thôi

lai thue

Xe điện
Kiểm tra lọc xăng, hôm vừa rồi bạn em vào hãng tháo thay lọc xăng, nhìn mà khiếp, toàn bùn, xăng VN sợ thật