[Thảo luận] xe 4 chỗ đâm chết người .mình có bị sao không?

tu_mobile90

Xe tải
thưa các cụ cho em hỏi.mình đi xe 4 chỗ hay 7 chỗ gì gì đó đi đúng luật ko đi nhanh đúng tốc độ nếu đâm vào người đi sai đường thì mình có bị sao không.và cái xe của mình bị nát thì bảo hiểm có làm cho từ A>Z không(không mất một xu chứ)
cảm ơn các cụ đã đọc và conment cho em .Em xin chân thành cảm ơn

đen_kịt

Xe buýt
Cụ hỏi thấy ghê quá

ThanhTungTB

Xe điện
sao bác lo xa thế ,hỏi những vấn đề bi quan quá ,muốn rõ như thế nào ,bác thử đi biết ngay mà[-O<

anhtho

Xe ngựa
Em dự cụ chủ sắp mua hoặc vừa mua xe nên mới hỏi vậy. Cụ cẩn thận thế cũng tốt, vậy nên cố gắng học lái cho tới nơi tới chốn, rèn luyện kỹ năng, học thuộc luật. Còn hậu quả của các vụ tai nạn thì cụ cố gắng tìm đọc các tin thực tế trên OF này, có đủ cả tài xế đi sai và đi đúng hoặc chưa phân định !

Bùm Bum

Xe hơi
thưa các cụ cho em hỏi.mình đi xe 4 chỗ hay 7 chỗ gì gì đó đi đúng luật ko đi nhanh đúng tốc độ nếu đâm vào người đi sai đường thì mình có bị sao không.và cái xe của mình bị nát thì bảo hiểm có làm cho từ A>Z không(không mất một xu chứ)
Thông thường ở VN cụ sẽ bị khép tội: Không làm chủ tốc độ, gây hậu quả nghiêm trọng ( chết người), tội to phết đấy. Còn về bảo hiểm thì cụ vẫn được bảo hiểm A -Z khi cung cấp đầy đủ các giấy tờ .......về lý thì nó là thế, còn xét về mặt tình thì.............tùy trường hợp. Mong các cụ không bao giờ vướng vào hoàn cảnh như cụ chủ thớt hỏi

Kysidemtrang

Xe buýt
Theo lý thuyết thì người đi 4B là "người bị nạn", nhưng thực tế thì khác cụ ạ

ở nc khác thì cháu 0 biết, chứ ở mình thì cụ đâm vào người đi sai có khi cụ lại bị bắt đền tiền khám, chụp, thuốc men đấy cụ ạ. đấy là trường hợp nhỏ. nhà cháu đọc vụ gì thanh niên đi đúng đường có va chạm với người đi ngược chiều xong lại bị đuổi theo rồi giết luôn ấy ạ.
Loạn loạc mà cụ

tu_mobile90

Xe tải
các cụ cứ trả lời đi đâu thế không biết.em hỏi là đi đúng luật đâm vào người chít có bị làm sao không.theo em được bít thì đâm vào trẻ con thì đúng hay sai thì cũng bị dính đạn.còn người nhớn thì sao.

function

Xe tải
Luật rừng vẫn được sử dụng đấy cụ chủ thớt ạ. Tốt nhất là lái cẩn thận, đừng có va quyệt vào ai rồi lại ko kịp hối hận đấy.

coolpix8700

Xe ngựa
tóm lại ko cụ nào cả
Họ đều nói quá rõ rồi đấy!
Lái xe 4B ở VN, dù có đúng tất vẫn sai ở cái điều "Không làm chủ tốc độ" nếu cái xe đang chuyển động (không kể nhanh hay rất chậm)!
mà có người chết thì là hậu quả rất nghiêm trọng!
Ở nước ngoài, họ sẽ xác định, nếu lỗi không thuộc về 4B và lái xe đã cố gắng tránh thì sẽ không bị gán tội. Nếu vì tránh một người nào đó đi sai luật mà gây tai nạn và có người làm chứng thì cái người kia (người đi sai được lái xe tránh) sẽ phải chịu hết trách nhiệm!

soul 9133

Xe tăng
Vẫn mắc lỗi thiếu chú ý quan sát cụ ạ. Còn về bảo hiểm cụ vẫn phải mất 1 ít để bôi trơn ạ

FujiS5200

Xe điện
Ở xứ này thì chẳng nói trước được cái gì cả. Cụ có nhớ vụ cái thằng xxx vượt đèn đỏ rồi đâm vào ô tô ở Cửa Nam không?

Ob3xuT

Xe điện
em thì nghĩ cụ chủ nên để đầu mình suy nghĩ cho những việc khác... việc này ko ai mong muốn mà nếu xảy ra sẽ có luật sư giúp cụ

Hoathanhtao

Xe điện
Nếu die thì chuẩn bị 150 tr,bất kể đúng sai cụ nhé!

Coltplus2008

Xe điện
Cái này ai trải qua rồi mới thấm.
Ở VN ta: Khi phương tiện đang chuyển động và gây tai nạn nghĩa là phạm vào lỗi "không làm chủ tốc độ và gây tai nạn) trừ khi bị ủn vào mít. Với lỗi này mà 4B gây chết người thì cho dù bên kia đi ngược chiều vào phần đường của 4B thì 4B vẫn vô cùng rắc rối và mất rất nhiều tiền và thời gian cho các bên để được yên ổn. Chỉ có duy nhất là bên trọng tài là ăn cả thôi.

Mercedes-0o0

Xe tải
Cũng khó trả lời nhỉ...Vì người việt nam mình không có thói quen thuê luật sư riêng...và cũng đa phần người dân ko sử dụng luật như một công cụ văn minh để bảo vệ những cái đúng...thế nên vẫn còn " luật rừng" ở ta...Nếu là em thì em sẽ nhờ luật sư tư vấn thêm ạ..như vậy cũng tự tin hơn phần nào...Cái vụ Bảo hiểm thì tùy công ty bảo hiểm và tùy sự việc lớn bé thế nào, khó nói cụ thể lắm cụ ạ...trong bất cứ trường hợp nào thì em vẫn ủng hộ mua bảo hiểm toàn phần ạ...lái cũng yên tâm hơn ạ...:)

CHIANTHI

Xe tăng
các cụ cứ trả lời đi đâu thế không biết.em hỏi là đi đúng luật đâm vào người chít có bị làm sao không.theo em được bít thì đâm vào trẻ con thì đúng hay sai thì cũng bị dính đạn.còn người nhớn thì sao.
Cụ đi đúng luât nghĩa là đúng làn đường , không quá tốc độ tối đa cho phép chứ gì, nhưng cụ đâm vào người đi sai thì cụ mang tội không làm chủ tốc độ .Ví dụ :đoạn đường cho phét chạy tốc độ tối đa là 50Km/h thì cụ phải tùy diễn bién trên đuòng mà chạy nhưng khi nhanh nhất không được quá 50Km/h . Nếu gặp mgười đi sai hay vật cản bất ngờ thì phải dừng lại được chứ cứ đâm vào thì có khi mình chết trước ,còn nếu cứ có người đi sai thì được phép đâm chêt thì mỗi ngày có hàng nghìn người chết và nhiều người chả dám ra đường.

hungbm

Xe điện
Trường hợp này đa phần bên điều tra sẽ khép người điều khiển PTGT lỗi k làm chủ tốc độ gây hậu quả nghiêm trọng dẫn đến chết người. Mà đã chết người thì CQĐT chắc chắn sẽ khởi tố vụ án, khởi tố bị can đối với lái xe gây tai nạn. Tòa xử nhẹ thì treo nặng thì theo khung hình