Xế 4 bánh và 2 bánh ở Italia

carina

Xe buýt
Thấy có cụ Tboomo đã mở thớt về Ý-ẹ, nhưng chủ yếu cụ ý làm bài về cảnh sắc con người.

E cũng vừa lang thang chục ngày ở đây, lại đi mấy TP mà cụ tboomo không ghé như Roma, Milan... và chủ ý chụp một loạt ảnh riêng về xe cộ, xin up lên hầu các cụ. Nói luôn là e chụp ẹ lém, mà lại bằng máy điện thoại (vì có cái máy du lịch thẻ dung lượng có tí đã đầy- chán).

Mở đầu cho xế 4 bánh bằng em Open này- tại Thủ đô Roma

Một dãy xe trên phố, không rõ những hãng gì. Có một chút cảm nhận kiểu "cưỡi ngựa xem hoa" của e về 4 bánh ở Ý thế này: Đến 99% là loại 5 cửa, hãn hữu lắm e mới thấy một vài xe đuôi dài- nhưng lại đi trong đoàn xe có còi hú -> xe của Vip roài. Mặt bằng chung thì xe còn "cỏ" hơn cả VN, ở đây em nói là đa phần xe lưu thông trên đường mà e gặp, không dám nói đến các loại siêu bò tót hay Porsche....

Xe Hàn xẻng và Nhật bổn không được welcome cho lắm tại đất nước hình chiếc ủng này. Xe Nhật thì em có gặp một vài con Yaris và cả Corolla (tất cả đều là hatchback), còn trong suốt gần chục ngày ở đây, chỉ một lần duy nhất e gặp xe Hàn là quả Tucson 2010 phi qua, nhưng không kịp chụp ảnh

Đây là một quả Toy đậu trên con phố dẫn vào Vaticano

Đên đây show hàng tí, e đứng trước quảng trường Vaticano

Tụi Ý rất chuộng xe nhỏ như smart fortwo chẳng hạn. Chuyện một thằng cao 1,8m chui tọt vào cái xe bé hơn matiz là bình thường. Cô nàng phiên dịch cho đoàn có giải thích rằng là do đường xá ở Ý chật chội. E cũng thấy chẳng rộng hơn ở HN là bao nhiêu, thậm chí đường rất xấu vì ở Roma toàn là đường đá cổ, mỗi viên to bằng nắm tay, phi xe cứ lộc cà lộc cộc (e đi bộ mà đau chân kinh khủng). Đường xấu còn do có rất nhiều đường tàu điện nằm ở giữa, phi xe máy mà tay lái yếu có ngày ngã lăn quay :D

Chỉnh sửa cuối:

Ducwagon

Xe tăng

Thế này mà cụ bẩu không có xe Nhật à, Em này bên đấy là thương hiệu Opel, nhưng các chỗ khác nó là Suzuki Wagon đấy ạ ( Cái em xanh xanh ở giữa ấy các cụ nhé ) Vợ đầu đời của em, làm gì em không nhận ra =P~

Vote cụ chủ thớt nhé, tiếp rượu cho cụ ngay đây .. :-*

carina

Xe buýt

Thế này mà cụ bẩu không có xe Nhật à, Em này bên đấy là thương hiệu Opel, nhưng các chỗ khác nó là Suzuki Wagon đấy ạ ( Cái em xanh xanh ở giữa ấy các cụ nhé ) Vợ đầu đời của em, làm gì em không nhận ra =P~

Vote cụ chủ thớt nhé, tiếp rượu cho cụ ngay đây .. :-*
Hớ hớ, ai bẩu nó không có chữ S. Mà cụ giống e, lấy nick là thương hiệu vợ hai đầu đời. Giờ e bận tí, còn vài chục cái ảnh nữa sẽ up sớm hầu các cụ

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Ở đây mà đi xe to và dài như RR,MayBack,Bentley...thì chắc khóc dở mếu dở vì ko có chỗ đỗ xe.Hay lại sẵn sàng chịu phạt như mấy chú Arap mang siêu xe sang Lodon rồi bạ đâu vứt đấy,để Police trông xe giá cao :D

carina

Xe buýt
E xin tiếp tục- Thêm một em Toy khu vực toà thánh Vaticano

Đây là e Ford trong vai trò taxi.

Không rõ hãng xe gì cả.

Jeep này

Bus 2 tầng phục vụ khách du lịch này

Mấy quả này e đều chụp quanh khu vực Vaticano cả. Đến đây e kể chuyện ngoài 4 bánh tí cho đỡ nhàm, rằng cái nhà thờ thánh Pietro này là to nhất thế giới- là địa chỉ cần đến của cụ nào theo đạo Thiên chúa. Đoàn e đi vào nhà thờ, thoáng cái lại lạc nhau vì nó rộng quá, thôi đành tuỳ nghi di tản, đi chán thì tụ về cái đài phun nước trước quảng trường đợi nhau.

Thông tin nữa thì các cụ biết cả roài: Công quốc Vaticano thì trẻ thôi- thành lập năm 1908-09 gì đó (E nhớ đến đâu thì kể đại đến đó cho nhanh, độ chính xác chỉ tương đối thôi, cụ nào muốn tìm hiểu cụ tỉ thì hỏi cụ Gúc Gồ nhé), sau khi được nước Ý cắt cho 1 diện tích là 0,44km. Tuy nhiên cái nhà thờ thì xây dựng trước Công nguyên cơ. Thần dân Vaticano hiện giờ có trên dưới 1.000 người, toàn là chức sắc của Đạo thiên chúa cả, không có "người phàm". Giáo hoàng đồng thời là Thủ tướng, tương tự như thế là ban ngành sở bộ bên dưới. Đất nước này bé quá, thế nên Đại sứ quán của nhiều nước phải đặt nhờ trên phần đất của nước Ý, hài nhất là nước Ý cũng phải đặt toà ĐSQ nước mình trên chính đất của mình. Vaticano thậm chí còn có đồng tiền xu riêng, tuy nhiên mục đích chính lại không phải để tiêu mà để bán làm...quà lưu niệm cho du khách

Đây là mấy chú lính ngự lâm, gác cổng cho Đức Giáo hoàng. Mấy chú lính chì này khá đặc biệt vì tuyền là dân Thụy Sĩ- e không theo đạo nên không rõ, nhưng cái này là do lịch sử để lại, đại loại kiểu ngày xưa người Thụy Sĩ từng bảo vệ Giáo hoàng nên được trọng dụng về sau. Các chú đều có độ tuổi dưới 30, trên 30 thì cho "về hưu". Trang phục mà các cụ nhìn thấy được giữ nguyên, không thay đổi từ 500 năm nay, do chính tay hoạ sĩ- nhà điêu khắc nổi tiếng thời Phục hưng nước Ý- Michelangelo thiết kế- tác phẩm nổi tiếng nhất của ông là anh chàng David khoe...; Nghe đồn là các chú lính ngự lâm này không ăn lương, làm bằng trái tim nóng mà thôi.

Các chú này có vẻ không thích dân Trung Của (he he, sang đấy có cái gì bậy bạ e đều "I am Chinese" hết, mà đi đâu nó cũng tuyền hỏi câu đầu tiên là mày có phải dân TQ không- Yes luôn cho nhanh). E và mấy người trong đoàn xin chụp ảnh chung, nó lắc đầu quầy quậy, trong khi lại cho người châu Âu chụp.

E xin tiếp về xe cộ; an ninh ở Ý có lẽ nằm mức vừa phải vì e thấy bất kể 4 bánh hay 2 bánh đều phải lo mà khoá cho chặt

Xe gì đây các cụ nhở

Volvo

Lai Open

Ford Fiesta này các cụ, chắc khác đời sắp ra mắt tại VN tháng tới

Mẹc làm taxi, e chụp tại quảng trường Tây Ban Nha- Roma

Đây là xe của cớm, vưỡn tại cái quảng trường trên. E đưa đt lên chụp là chú cớm xua tay lia lịa, không cho phép, rưng mà e lỡ chụp roài :D/ kể cũng chả biết phép tắc thế nào, nhỡ đâu ở bển nó lại không lành tính như mấy đ/c công an nhà mình- rút súng phơ luôn thì đúng nhục. Cớm ở Ý phóng xe điên lắm, đường thì chật mà thoáng nghe nó "ú- oà" ngoái ra đã thấy rẹt-rẹt tiếng lốp miết mặt đường đá cổ, xong phóng mất dạng.

Chỉnh sửa cuối:

haituonglong

Xe tăng
Website
www.vtc.vn
Bọn Châu Âu nó chủ yếu đi xe châu âu thôi các bác ạ. Chỉ có Mỹ là cứ ngon bổ rẻ nó dùng, chả cần biết thương hiệu

gả rừng

Xe hơi
Cụ chủ chụp nhiều xe quá, sao e ko thấy Fer với Lambor nhỉ :-?

Steven

Xe tăng
Không rõ hãng xe gì cả.

Fiat panda đời cũ

Xe gì đây các cụ nhở

Nissan Micra đời đầu. Cái chỗ đỗ xe vạch vàng này trước em đỗ suốt. Thực ra chỗ này là parking ngoại giao của 1 thằng đại sứ quán nước gì đấy bên cạnh Vatican nhưng mà nó ít xe nên dân tình toàn đỗ bừa vào

Chỉnh sửa cuối:

carina

Xe buýt

carina

Xe buýt
Cụ chủ chụp nhiều xe quá, sao e ko thấy Fer với Lambor nhỉ :-?
Vì e ko gặp ngoài đường, trong showroom thì có đầy rẫy. Những showroom siêu xe e thường nhìn thấy ngay trong phố, còn xe bình dân thì được bày bán ở xa hơn, kiểu ngoại ô. Nhưng e đi cùng đoàn, không xuống xe để chụp được.

Chỉnh sửa cuối:

VUXUANPHU

Xe buýt
Bác có 1 chuyến đi thú vị quá. Hy vọng sang năm em sẽ được sang đó :D

Archer

Xe điện
Em góp vui tí ảnh xe pháo ở Roma

Đèn đỏ:

Xe điện

Humvee H2 :

Lancia

Fiat 4 bánh của Phú-lít:

carina

Xe buýt
@ Steven: Cụ sướng nhể, thế cụ công tác hay định cư bên đó, giờ cụ không đỗ trong cái vạch vàng vàng ấy nữa à?

Chỉnh sửa cuối:

carina

Xe buýt
Bác có 1 chuyến đi thú vị quá. Hy vọng sang năm em sẽ được sang đó :D
Nên đi vào mùa thu cụ nhá, và nhớ mang theo gấu để hâm lại TY, hoặc tuỳ cụ mang theo chưn dài....

carina

Xe buýt
Carina: Hơ hơ, em mới pót lên Aro cụ sang ném đá cho em nhé
E với cụ nà có nhiều sở thích chung lém đấy, kể cả cái chữ VTC của cụ, rưng mà e còn phải cố theo cụ nhiều lém............

necromancevn

Xe tải
Đi du hí ở Ý mà chỉ chăm chăm chụp ảnh xe thế hả đại ca? Cơ mà vợ em cũng bảo bên đó toàn xe "chuồng gà", ý chỉ loại hatchback đó.

Steven

Xe tăng
Em ở Rome vài năm, nói chung cũng thuộc đường xá bên đấy hơn một số tài taxi. Giờ em về HN lâu rồi

carina

Xe buýt
Đi du hí ở Ý mà chỉ chăm chăm chụp ảnh xe thế hả đại ca? Cơ mà vợ em cũng bảo bên đó toàn xe "chuồng gà", ý chỉ loại hatchback đó.
Thế ông ẻm xịt hết nước hoa Ý chưa, khiếp, thím chỉ chăm chăm đi buôn nước hoa.........:D