[Funland] Windows 7 hỏng windows explorer - cứu em

thongnhat

Xe buýt
Các bác ơi, máy để bàn nhà em dùng windows 7 bản quyền (theo máy HP) nhưng mới đây bị hỏng windows explorer mà em lọ mọ mãi không sửa được. Hiện tượng như sau:
- mở bất cứ thứ gì để duyệt file như: My computer, Documents, trong MS Words thì cũng không Open được bất cứ file nào.
- Cứ có ý định duyệt file, thư mục hay open file từ một ứng dụng nào đó thì tất cả biến mất hết, chỉ còn ảnh nền desktop, sau đó mọi thứ được khôi phục ngay sau vài giây (giống như logout và logon lại), rồi hiện lên thông báo "Windows explorer is restarting..."
Nói chung là chịu chết không thể mở được bất kỳ file nào từ bất kỳ ứng dụng nào (qua lệnh open).
- Em có cài CMC internet security có bản quyền.
Các bác giúp em với. Xin vô cùng cảm tạ.

ynhi2208

Xe điện
Em chưa biết bị bệnh gì,nhưng để vào ổ đĩa cụ có thể dùng tạm chương trình Total Command ,em thấy chương trình này khá hay,có nhiều mặt nổi trội hơn cả WE

thongnhat

Xe buýt
Cảm ơn cụ.
Nhưng mà open file trong words thì hình như vẫn gọi windows explorer nên có thể không được.

winsolar

Xe hơi
Website
sun-gard.vn
Cụ dùng win bản quyền thì copy dữ liệu ra HDD cắm ngoài rồi restore lại win là OK. Cụ dùng đĩa boot vào winmini để copy hết dữ liệu ra trước nhé. Con này đảm bảo virus nặng.

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Virus phá hỏng 1 số files hệ thống rồi. Kụ nên copy dữ liệu ra và restore lại máy bằng cách khởi động lại máy và nhấn phím F11 nhé.

winsolar

Xe hơi
Website
sun-gard.vn
Cụ vào run rồi gõ cmd, rồi gõ taklist rồi check xem có ứng dụng nào nghi ngờ đang chạy ko ? nếu có cụ chọn kill PID rồi chọn số PID tương ứng với ứng dụng đó để tắt nó đi, sau đó tìm cách uninstall nó. Em sợ máy cụ bị nhiễm malware, thành bot cho nó rồi, tốt nhất là boot rồi format lại toàn bộ vì em sợ nó nhiễm vào sys file thì có quét thì nó lại lỗi win. Còn xử lý cách tạm thời để cụ duyệt file thì đơn giản cụ làm như sau :
- Ấn tổ hợp phím Ctrl + Alt + Delete
- Tại thẻ Applications cụ chọn New Task
- Cửa sổ mới hiện lên cụ gõ explorer.exe vào, sau đó nhấn enter

Quay lại desktop cụ sẽ nhìn thấy toàn bộ hiện lại như cũ, chúc cụ xử lý thành công.
Đây chỉ là giải pháp tạm thời thôi cụ. Chứ lần nào đăng nhập vào win cũng phải làm động tác này thì mệt lắm. Tốt nhất là copy dữ liệu lại rồi restore lại win là tốt nhất.

NghiaRex

Xe điện
Gạch đầu dòng thứ 3 của chủ thớt đã lý giải hộ em nguyên nhân máy cụ "lâm bịnh" ;))

thongnhat

Xe buýt
Cảm ơn các cụ, có lẽ em phải đập đi xây lại vậy.
Em cũng thấy dại khi mua cái CMC này để ủng hộ nền IT nước nhà. Các máy khác em dùng AVG free mà chẳng làm sao cả, lại nhẹ nhõm nữa.
À mà em cũng chưa restore lại lần nào, có cần phải nhét CD gì đó vào không các cụ, chả biết em để mấy cái đó đâu rồi nữa. Chán thật.

bb_9650

Xe buýt
Cụ thể nhé: Cụ copy dữ liệu ngoài Desktop và My Document vào ổ D (hoặc E) nếu có, đừng để ổ C nhé. Sau đó cụ restore theo hướng dẫn của các cụ ở trên là oke. Không cần copy dữ liệu ra ổ cứng ngoài làm gì cho mất thời gian

ZIL.135

Xe buýt
Cụ copy lại dữ liệu sang ổ C hoặc D xong khởi động lại nhấn F11 là tiến hành restore. Không thì lên mạng kiếm đĩa win dành riêng cho HP có tên là HPCOMPAQ W7 ULIMATE X86 X64 cài xong nó tự active. Đây là bản OEM chứ không phải crack cụ nhé, em dùng hơn 2 năm nay + KAS chưa bao giờ phải cài lại win

winsolar

Xe hơi
Website
sun-gard.vn
Cảm ơn các cụ, có lẽ em phải đập đi xây lại vậy.
Em cũng thấy dại khi mua cái CMC này để ủng hộ nền IT nước nhà. Các máy khác em dùng AVG free mà chẳng làm sao cả, lại nhẹ nhõm nữa.
À mà em cũng chưa restore lại lần nào, có cần phải nhét CD gì đó vào không các cụ, chả biết em để mấy cái đó đâu rồi nữa. Chán thật.
Cụ nhớ là phải copy dữ liệu ra trước khi restore lại máy nhé. Không lại mất dữ liệu quan trọng thì khổ. Khi restore thì không cần phải cho đĩa gì cả nếu máy là win bản quyền chỉ việc nhần f11 và làm theo hướng dẫn tiếng anh của nó theo các bước lựa chọn là được. Chúc bác thành công :D.

winsolar

Xe hơi
Website
sun-gard.vn
Cụ thể nhé: Cụ copy dữ liệu ngoài Desktop và My Document vào ổ D (hoặc E) nếu có, đừng để ổ C nhé. Sau đó cụ restore theo hướng dẫn của các cụ ở trên là oke. Không cần copy dữ liệu ra ổ cứng ngoài làm gì cho mất thời gian
Chắc cụ này chưa restore lại máy win bản quyền bao giờ. Khi cụ restore lại máy chạy win bản quyền thì nó sẽ gộp tất cả các ổ D và E lại thành 1 ổ. Vì vậy ta khi restore lại máy cần copy dữ liệu lại rồi hãy restore cho nó an toàn. Sau khi restore lại máy dùng đĩa boot để chia thêm ổ D và E .... hoặc thêm bao nhiêu ổ tùy thích nếu dung lượng HDD còn lớn.

xítdca

Xe tải
Chắc cụ này chưa restore lại máy win bản quyền bao giờ. Khi cụ restore lại máy chạy win bản quyền thì nó sẽ gộp tất cả các ổ D và E lại thành 1 ổ. Vì vậy ta khi restore lại máy cần copy dữ liệu lại rồi hãy restore cho nó an toàn. Sau khi restore lại máy dùng đĩa boot để chia thêm ổ D và E .... hoặc thêm bao nhiêu ổ tùy thích nếu dung lượng HDD còn lớn.
em ủng hộ cụ!!! :)

thongnhat

Xe buýt
Cảm ơn các cụ, vô cùng cảm ơn các cụ nhiệt tình giúp đỡ.
Em đang đi công tác rồi nên em chưa thực hiện được. Em hứa sẽ báo cáo lại ngay khi restore xong.

FFF

Xe hơi
Nếu file hệ thống có vấn đề thì em nghĩ cụ hãy thử chạy lệnh này xem sao đã:
Vào Start, gõ sfc /scannow để Windows check file hệ thống xem có file nào lỗi không ạ.
Check xong nếu có lỗi gì cụ làm theo hướng dẫn của nó để nó fix lại các file, rồi restart để test xem hết lỗi chưa, nếu vẫn lỗi hãy nghĩ tới giải pháp restore như trên.

thongnhat

Xe buýt
Chào các cụ, em báo cáo đây:
- Trước tiên em backup hết dữ liệu trong Documents và trong ổ E (ổ logic do em tự chia ra để lưu số liệu);
- Tiếp: Uninstall cái CMC internet Security, thấy mọi việc lại ngon, Windows Explorer lại chạy vù vù.
- Cài AVG free, nó cứ báo có malware loại downloader gì gì đó ở file CMC task bar... em không nhớ rõ. Em nghĩ có thể ACG nó nhầm, nhưng em cứ cẩn thận.
- System restore: theo hướng dẫn của các cụ, em ấn F11 lúc khởi động, em chọn cái loại đại khái là đập đi cài lại từ đầu, không sửa chữa hay cài lại OS gì sất.
- Máy lại như mới tinh, đang ky tên tuổi hầm bà lằng...
- Cái tuyệt vời nhất là cái ổ E còn nguyên, em không phải tách ổ và copy trở lại nữa.
Mà cũng chỉ vì ủng hộ nền IT nước nhà mà em mất toi 500K (2 năm bản quyền) cho CMC IS, và 1 ngày công để cài đặt lại. Hiện em dùng AVG cho lành. Máy em chả bao giờ vào các trang nhậy cảm nào hết.
Cảm ơn các cụ đã giúp đỡ.

chube_way

Xe tăng
bị virus rồi cụ ơi,sửa cũng không được lâu đâu,cụ copy dữ liệu rồi restore lại bản wwin đi