[Thảo luận] Vượt phải !!!

notfourgo

Xe máy
Hỏi:

Lúc 20h15 ngày 09/07/2012 tôi đi công tác về từ Vũng Tàu. Khi đến gần ngã tư Vũng Tầu (gần cầu Đồng Nai) tôi nhìn thấy bảng hiệu đó là khu dân cư, tốc độ chỉ cho phép 50 km/h, lúc đó tôi chạy chỉ có 40km/h nhưng trước mặt tôi là có 01 xe container chở nặng chạy khoảng 30km/h.

Tôi xi nhan đèn để vượt nhưng tài xế xe container không cho phép tôi. Lúc đó tôi quyết định xi nhan bên phải để vượt và lúc đó là vạch kẻ 2 làn đường không liên tục và tôi vẫn giữ tốc độ dưới 50km/h. Khi tôi qua mặt xe container thì ngay lập tức tôi bị cảnh sát GT thổi còi dừng lại và lúc đó tôi biết là mình vượt phải cho nên tôi chấp nhận lỗi. Nhưng tôi về xem lại luật vượt phải tại Điều 13 Luật Giao thông đường bộ thì trong trường hợp đó tôi vượt theo quy định là có báo hiệu trước khi vượt nếu như vậy thì trong Điều 13 có khuyên là vượt theo quy định, thì tôi có rơi vào trường hợp nào không đúng quy định không ?

Trả lời:

Vụ Quản lý phương tiện và người lái - Tổng cục Đường bộ Việt Nam trả lời như sau:

Tại Điều 13 Luật Giao thông đường bộ quy định về sử dụng làn đường như sau: “Trích” Điều 13: Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Tại Điều 14 của Luật Giao thông đường bộ quy định về vượt xe như sau:

Điều 14: Vượt xe “Trích”:

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a. Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b. Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c. Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Theo bạn phản ánh, xe của bạn đang đi làn bên trái và trước bạn có 01 xe container di chuyển với tốc độ chậm, bạn không thể vượt lên trên bên trái của xe container; bạn xi nhan phải để chuyển làn tại nơi có vạch đứt quãng cho phép chuyển làn đường, bạn giữ tốc độ không quá quy định, khi vượt qua xe container bạn bị công an thổi còi xử phạt.

Chúng tôi xin được trao đổi ý kiến như sau:

- Trường hợp của bạn, nếu làn đường bên phải có quy định là làn đường dành cho xe của bạn đang điều khiển thì bạn chuyển làn và vượt bên phải như trên là không sai quy định.

- Trường hợp làn đường bên phải không quy định là làn đường dành cho xe của bạn đang điều khiển, nếu muốn vượt xe phía trước, bạn phải vượt bên trái của xe phía trước.

Nguồn: http://dangkiemoto.com/

Sơn Lộc

Xe hơi
Cụ dính lỗi nhạy cảm như lỗi vượt phải đường 5 cụ cứng thì xxx xin lỗi còn cụ mềm sẽ bị thịt luộc thôi:D

tungsurvey

Xe máy
đã phân làn rồi mà kụ đi sang làn của xe tải, xe khách có tốc độ đi thấp hơn là kụ sai rồi, muốn vượt kụ chỉ được vượt bên trái thôi. trường hợp này kụ sẽ bị bắt đi sai làn. nói chung là ý thức của xe contenner đi trước kụ quá kém.

tungsurvey

Xe máy
Cụ dính lỗi nhạy cảm như lỗi vượt phải đường 5 cụ cứng thì xxx xin lỗi còn cụ mềm sẽ bị thịt luộc thôi:D
ở đường 5 thì kụ download cái quyết định của Bộ giao thông vận tải số 31 quy định sử sụng làn xe cơ giới điều 6 mục 3 và 4. nếu kụ đi đường 5 mà vượt phải nếu kụ bị xxx bắt thì kụ giơ cái này ra là ok. còn kụ nào ko biết thì mất xiền cho xxx thôi

superdrives

Xe điện
Cụ không hề có lỗi, cái này không nhạy cảm gì cả. Hiểu đúng luật và biết vận dụng vào thực tế là điều cần thiết vậy mà chẳng có mấy tài xế làm được vì rất lười đọc và vận động đầu óc. Đường cụ tả là được chia ra làm 04 làn (mỗi hướng 02 làn). Xe ô tô được phép đi trong cả 02 làn thì: "cụ đang đi làn ngoài, gặp phải xe tải đi quá chậm -> cụ xi nhan phải và chuyển sang làn 2 (bên phải) (nơi được phép chuyển làn là nơi có vạch đứt) -> vượt qua xe tải đi chậm -> xi nhan trái (vạch đứt), chuyển sang đi làn 1" với điều kiện toàn bộ quá trình trên đảm bảo đúng tốc độ quy định. Như vậy là cụ hoàn toàn không phạm luật. XXX thường bắt lỗi này để ăn tiền của những bác tài kém hiểu luật mà thôi. Khái niệm vượt phải chỉ xuất hiện khi vượt bên phải xe khác trong cùng 1 làn đường mà thôi!

Việc này có nhiều thớt đã viết về việc chiến đấu và chiến thắng XXX ở đường 5 rồi cụ ạ. Cụ seach là ra rất nhiều!

minck

Xe container
đã phân làn rồi mà kụ đi sang làn của xe tải, xe khách có tốc độ đi thấp hơn là kụ sai rồi, muốn vượt kụ chỉ được vượt bên trái thôi. trường hợp này kụ sẽ bị bắt đi sai làn. nói chung là ý thức của xe contenner đi trước kụ quá kém.
Cụ này đúng là đi "xe đạp". Đọc và hiểu trước khi "Phán"

joyride

Xe điện
Cụ này 'lái' mới. Có gì các cụ mợ thông mít, à quên thông cảm nhé!

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
giải thích quá đúng, xe công nó to và cồng kềnh nên không thể đánh ra đánh vào đc nên phải vượt phải thôi, nhưng lần sau cụ đừng vượt ngay, chuyển sang lang phải rồi đi từ từ đã

_MBBG_

Xe điện
Cụ đúng hoàn toàn khi đi ở làn trong bên phải,cụ sai hoan toàn khi ọe $ cho xxx

tungsurvey

Xe máy
Cụ này 'lái' mới. Có gì các cụ mợ thông mít, à quên thông cảm nhé!
kụ nói thế đâu có được quy định của làn xe con đi làn xe con. xe tải xe khách đi làn xe của họ, kụ đi sang làn của nguoi ta, khi xe mình ko được phép đi sang làn đó thì kụ đi sai làn rồi còn gì

bipbip

Xe buýt
Quy định làn theo tốc độ + quy định tốc độ của phương tiện mới chuẩn.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vietran

Xe ba gác
ở đường 5 thì kụ download cái quyết định của Bộ giao thông vận tải số 31 quy định sử sụng làn xe cơ giới điều 6 mục 3 và 4. nếu kụ đi đường 5 mà vượt phải nếu kụ bị xxx bắt thì kụ giơ cái này ra là ok. còn kụ nào ko biết thì mất xiền cho xxx thôi
Xe cont nó đi bên trái còn chả bị bắt thì phân làn cái gì
Cái này là xxx bắt láo và cụ chủ k nắm rõ luật
Trong trường hợp này chuyển làn ở cự ly hơn 30m là ok

vietran

Xe ba gác
Tập hợp các biên bản phạt láo kiện bọn xxx đê

Tunginox

Xe hơi
Kiện củ khoai hả cụ 8-}

taplai tapdi

Xe tăng
Góp phần cho xxx cơ nhỡ ít xèng thôi.

LX_tuoi_100

Xe tăng
Cụ này mới đi được 1km đã bị xxx vịn =))

Nganha75

Xe buýt
kụ nói thế đâu có được quy định của làn xe con đi làn xe con. xe tải xe khách đi làn xe của họ, kụ đi sang làn của nguoi ta, khi xe mình ko được phép đi sang làn đó thì kụ đi sai làn rồi còn gì
Cụ cũng "lái mới" nên em chúc cụ vui vẻ và có nhiều time lượn OF hơn. Cụ chủ đi đúng nhưng sai khi nhận lỗi cũng vì cái tội lái trên OF ít quá.

binhgia09

Xe đạp
Trong trường hợp này cụ phải hiểu xe container là trướng ngại vật trên làn xe của cụ nên cụ được phép chuyển làn đường để tránh rồi lại trở về làn xe của mình.Vì ở đây kẻ vạch rời cụ ạ.Trường hợp này không được đề cập đến vấn đề vượt xe thì mới cãi được bọn xxx.Chúc cụ lần sau không mất xèng.

Lái xe quê

Xe buýt
Cái này nhiều thớt nói quá rồi mà. Em cũng lưu link vào đt rồi phòng khi bị cứ đưa cho xxx đọc đỡ tốn nước bọt.