[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

Future_50

Xe điện
Em không nghĩ Hải oan, nhưng kiểu trả lời của ông Lọ không chấp nhận được, nhất là với người vị trí cao trong ngành tư pháp như vậy
Quá trình điều tra, thu thập chứng cứ có sai sót, thì cá nhân tập thể nào có lỗi phải bị xử phạt thích đáng, đây là liên quan đến mạng người chứ không phải đền bù là xong.
Sai sót trong quá trình điều tra để mà không buộc tội được Hải (nếu Hải phạm tội) thì ai phải chịu trách nhiệm?
Sai sót trong quá trình điều tra để xảy ra án oan (nếu Hải vô tội) thì đền bù thế nào, ai chịu trách nhiệm?
em dùng một cmt này chắc là đúng cụ ạ :D
Mai nhà Hải thuê 1 thằng HIV giai đoạn cuối nhận tội xong khai khớp y hệt là xong.

Chỉnh sửa cuối:

nhatthang

Xe Cứu Trợ
không phải bị đám 47 nó nhét chử bảo khai hả cụ:D
Đối với những chủ đề nghiêm túc như chủ đề này, viết sai chính tả là điều tối kị. Đặc biệt, cụ lại viết sai chính tả đúng cái từ quan trọng nhất trong toàn câu văn chỉ có vỏn vẹn 12 từ của cụ. "Chữ" chứ không phải "chử" ạ!!!

Future_50

Xe điện
Đối với những chủ đề nghiêm túc như chủ đề này, viết sai chính tả là điều tối kị. Đặc biệt, cụ lại viết sai chính tả đúng cái từ quan trọng nhất trong toàn câu văn chỉ có vỏn vẹn 12 từ của cụ. "Chữ" chứ không phải "chử" ạ!!!
cụ ơi trên cái OF này bao nhiêu thớt về HDH bay rồi, tuy nhiên em cảm ơn cụ về lỗi chính tả;;)

khói_lửa

Xe buýt
Em có cảm giác team của Hữu Danh gì đó vẫn trẻ trâu kiểu gì ấy, thích vừa làm truyền thông lại vừa thích làm PV điều tra. Có thể sự cố gắng của team đó là nghiêm túc, các phát hiện của team đó là có giá trị. Tuy nhiên cách thức tiến hành có vẻ dần dần nhạt nhoà thì phải.
Mọi cố gắng đã thành công...chăn chiếu lên thu dọn lại . và mọi thứ sẽ chìm êm đẹp cụ à

hoang26

Xe tăng
cụ tự sáng tác vụ gài bẫy à. Chả ai bắt tội gia đình tự bồi thường cho nạn nhân cả. Chả có gì cắt cúp ở đây cả. 2 ý chính rất rõ: luật sư Quyết đã chết là người được gia đình Hải coi trọng ý kiến hơn các luật sư còn lại ngay cả sau phiên sơ thẩm, nhưng sau này không xin giảm tội được thì dè bỉu người ta. Còn luật sư Đạt thì thấy tấm gương đấy nên tháo chạy một mạch, vừa rồi cũng không ra tòa kêu oan giúp Hải dù có giấy mời! Bản thân luật sư mà đã nói "Tôi không nói Hải bị oan" là đã nói giảm nói tránh nhiều cho thân chủ rồi đấy! :D Vụ Hải phạm tội dĩ nhiên là thế rồi nhưng cái cách dạy con, đối nhân xử thế của gia đình là có vấn đề. Trên báo cũng nói bà mẹ Hải rất nuông chiều con.
cụ viết "hơi" lộn xộn. còn luật sư Đạt thì đây "Giờ giải lao, trước khi tranh luận, tôi (luật sư Đạt) có trao đổi với luật sư này (luật sư Quyết) những nội dung mâu thuẫn, sai sót, vi phạm, thì bất ngờ vị này thốt ra: “Ông nói gì được thì nói, ở đây tôi bị kẹt (?!)”. Chưa hết, sau phần trình bày của tôi, luật sư đồng nghiệp còn “buộc tội” than chủ khi cho rằng “Dấu vân tay của bị cáo không trùng với vân tay thu được tại hiện trường thì bỏ không sử dụng chứ đâu có gì (!?)

Link trên đây là cho 1 số cụ chưa biết đọc tham khảo, còn cụ Gcar chắc đã đọc cái link này rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Em hóng xem đi về đâu.

m4s

Xe điện
Đọc thêm vụ án Nguyễn Thanh Chấn để xem tại sao lại xử oan. Nếu không có hung thủ ra đầu thú thì ông Chấn có kêu oan cả đời cũng không thành công. Nhiều thứ giống với vụ án HDH, từ việc ông Chấn tự ký tên nhận tội, có động cơ đê hèn, mô tả chi tiết hiện trường, thực nghiệm hiện trường thuần thục. Và toà các cấp đều quy ông có tội dựa trên lời khai nhận tội chứ không có chứng cứ tin cậy. Em dự đoán kết quả HDH vẫn y án tử hình thôi, trừ khi có ông nào tự nhận là hung thủ ra đầu thú, chứ toà không nhận mình xử sai đâu.
Cụ này còm chất quá. E kính cụ 1 ly :) biết rằng mọi sự so sánh là khập khiễng, nhưng quả thật là 1 công dân trên dải đất này, em quá ngán ngẩm với lực lượng hành pháp và tư pháp nước nhà rồi 8-|

Gcar

Xe container
Link trên đây là cho 1 số cụ chưa biết đọc tham khảo, còn cụ Gcar chắc đã đọc cái link này rồi.
Còn bài này đọc nhanh kẻo xóa. Bài gốc là của báo Pháp luật TPHCM nơi luật sư Phong làm phóng viên trước kia. Sau khi luật sư Phong ký hợp đồng với gia đình thì báo xóa bài. Không rõ có phải là của chính tay luật sư Phong viết bài này hay không:

Với luật sư Phong, TCH Danh và mấy chú khác, có 3 nhân vật họ né xa thật xa không phỏng vấn, không đi tìm là: Sol, Nghị, và "kỹ sư Trung". Vì đụng vào sẽ lòi ra sự thật!

Amityfantasy

Xe hơi
uổng mấy cái thớt ngồi tranh cãi nảy lửa biết bao đêm
giờ thớt này nguội hẳn, ko còn xôm tụ nữa

có thể đến lúc dư luận nguội đi thì HDH bị tiêm không công khai
cũng ko báo gia đình biết, xong chuyện
và mọi câu chuyện lại tiếp tục như xưa ....

đến lúc đã ko thể cứu vãn nữa thì may ra chúng ta mới được biết

Lacet_ti

Xe container

Vụ này chỉ là quân cờ chạy.
Mặc cả các tham vọng quyền lực đằng sau.
Chứ phận dân đen đâu đáng lên QH với báo chí nhiều thế :)

KVH

Xe buýt

Những vụ thế này nếu điều tra xử án công minh thì thủ phạm thực sự bị trừng phạt, người vô tội không bị oan, bức xúc trong xã hội không tăng. Còn điều tra xét xử thế này thì vừa bỏ lọt tội phạm, người vô tội bị oan sai, bức xúc trong xã hội bị tích tụ tăng dần.

Nhiều trường hợp như thế này tích tụ đến một lúc nào đó tức nước vỡ bờ thì lại nổi can qua, báo thù thanh toán, nồi da nấu thịt như Iraq, Lybia...

Tuan Can

Xe container
Viặc căn cứ vào lời khai để buộc tội Hải. Vậy giờ Hải khai lại là vô tội, vậy căn cứ theo lời khai thì Hải có được vô tội hay không nhỉ?

Gcar

Xe container
Viặc căn cứ vào lời khai để buộc tội Hải. Vậy giờ Hải khai lại là vô tội, vậy căn cứ theo lời khai thì Hải có được vô tội hay không nhỉ?
Có khai lại cũng không được. Hoặc là người nào tự nhiên nhảy ra nhận tội cũng không được, vì nó căn cứ vào "lời khai nhận tội phù hợp với các chứng cứ khác". Ví dụ Hải khai đến chơi mặc áo xanh sọc, đi xe Dream thì có nhân chứng thấy tóc 2 mái, áo xanh sọc, xe Dream. Hải khai có con dao, cái thớt thì có dao, thớt. Hải khai ra tiệm đó bán điện thoại cho 1 cô được 200 ngàn thì đúng là quầy đó có 1 cô, mua đúng giá 200 ngàn.

skuadi

Xe điện
Có khai lại cũng không được. Hoặc là người nào tự nhiên nhảy ra nhận tội cũng không được, vì nó căn cứ vào "lời khai nhận tội phù hợp với các chứng cứ khác". Ví dụ Hải khai đến chơi mặc áo xanh sọc, đi xe Dream thì có nhân chứng thấy tóc 2 mái, áo xanh sọc, xe Dream. Hải khai có con dao, cái thớt thì có dao, thớt. Hải khai ra tiệm đó bán điện thoại cho 1 cô được 200 ngàn thì đúng là quầy đó có 1 cô, mua đúng giá 200 ngàn.
Ơ thế bút lục của anh Công an Còi vứt đi à? ;))

Mưa tháng 11

Xe tăng
Vấn đề là làm sao dựng lại hiện trường y như HDH khai. Nhưng vấn đề là lời khai của HDH lại trái với một số vật chứng và hiện trường. Vậy nên phải sửa lại vật chứng và hiện trường theo lời khai. Nhưng dựng đi dựng lại nó vẫn chưa khớp

sontranvu

Xe điện
g tử tù lăn quay ra thì hết huề cả làng nhỉ.

skuadi

Xe điện

skuadi

Xe điện
Vấn đề là làm sao dựng lại hiện trường y như HDH khai. Nhưng vấn đề là lời khai của HDH lại trái với một số vật chứng và hiện trường. Vậy nên phải sửa lại vật chứng và hiện trường theo lời khai. Nhưng dựng đi dựng lại nó vẫn chưa khớp
Cái khoản này tôi cho rằng làm ẩu kinh lão Gcar ạ. Lần sau tuyển đtv phải có kỹ năng tốt hơn trong việc tạo dựng hiện trường vụ án phù hợp với lời khai nha.
Ai lại giắt dao vào phần mềm phía trước rùi làm vài đòn MMA mà phần mềm vẫn còn nguyên. Hehe

Trạng thái
Thớt đang đóng