Vỡ gạch, help!!!!!

Vit98

Xe đạp
Bẩm các cụ mợ!
Chuyện là hôm 8/3 e có thích 1 e v2. Tiện chỗ bán xe là chỗ uy tín, cam kết xe ngon với nhân 8_3 định gây bất ngờ cho gấu, e cọc luôn 20tr mang giấy về. Bàn với cụ chủ là cụ chủ sẽ làm hết từ a_z (sơn sửa lại các vết xước, đăng kiểm, bảo hiểm, sang tên..), còn e chỉ đợi lấy xe.
Tuy nhiên do xe đến 10/03 mới có thể rút biển, mà ngày 10/3 lại đại xấu vs e nên 9-3 e bàn lại với cụ chủ là để xe đến t7 ngày 12-3 thì e đến rồi làm giấy giao dịch luôn.
Khổ là đến 12-3 e vs gấu đến lại nhìn xe 2 màu @@, trong khi các vết xước vẫn còn nguyên. Cụ chủ giải thích là do mấy ông đánh bóng ko cẩn thận. Gấu e ko nghe đòi đem đi check, đến chỗ check thì bác check bảo xe này nát, bị đâm vào gờ méo dàn nóng, kính trước cũng thay rồi, nói bâng quơ là giàn nóng bị tháo ra sửa lại nên sợ có làm gì động cơ ko... Tầm đấy cũng là trưa, e bảo vs cụ chủ là thôi để đến t2 thì làm cả lượt, nhưng anh phải làm xe đồng màu, hết xước...
E vs gấu phi về nhà, kể chuyện thì cả nhà gàn do xe đi nhiều lại có chút vấn đề. Thế là e lại gọi cancel vs cụ chủ đầu giờ chiều hôm ý, đồng thời nhờ cụ chủ kiếm cho con khác ngon lành, nguyên bản hơn.
Khổ nỗi đến tận giờ cụ chủ vẫn chưa tìm đc con nào nên e quyết mua i10 ghẻ nhưng mới, e gọi hỏi cụ chủ xin lại tiền cọc vì e đọc sơ sơ thấy các cụ bảo thường thì cọc 500k. Tuy nhiên cụ chủ ko tl tin nhắn e hỏi mà lại hẹn mai gặp bàn chuyện :((.
Thế nên e nhờ các cụ tư vấn xem trường hợp này thì thường mất cọc bao nhiêu để để đỡ lăn tăn. E vẫn tin cụ chủ là chỗ uy tín nên sẽ ko chặt chem gì đâu :(

/////update 23/03/2016:
Bẩm các cụ mợ!
Hôm nay em đã được hoàn 50% như một số cụ dự đoán ạ. Nhưng tiện đây em cũng trình bày là tại sao em ko hài lòng và bổ sung thêm một số ý thiếu mà trước đây e chưa nói rõ:
1. Tại sao e tin cụ chủ và cược khi chưa xem rõ xe, tại sao nghĩ rằng mình được hoàn phần lớn tiền:
Cụ chủ bán được khá nhiều xe từ đầu năm, thớt khá dài mà ko thấy ai phàn nàn.
Cụ chủ cam kết bảo hành 3 tháng.
Cụ chủ hứa mua lại xe, mỗi năm chỉ giảm 10_20tr tuỳ tình trạng xe.
Thời điểm em cọc tiền cụ chủ bảo đã nộp hs gốc rồi.
Việc sơn sửa lại vết xước như e nói, chỉ làm xe xấu đi mà ko đẹp hơn.
Bảo hiểm, đăng kiểm xe đương nhiên chưa làm gì.
2. Tại sao e ko hài lòng:
Cụ chủ giải thích rằng mất 38tr tiền làm xe cho em, trong đó có 20tr tiền biển và 500k tiền tua lại xe về 3v theo yêu cầu của e. E ko rõ làm thêm những gì mất 17. 5 tr nữa.
E hỏi cụ chủ sao ko coi như e mua xe được 1 ngày thì bán lại cho cụ chủ, vậy thì chỉ tối đa 5tr thôi chứ? - - >cụ chủ bảo rằng giảm 10_20tr là so với giá gốc xe, ko tính các khoản phí mông má, nhập hn...ở trên.

Thôi thì dù sao e cũng lấy lại được 10tr và sự thất vọng với uy tín của cụ chủ nên e cũng xin dừng ở đây. Ngoài ra có thể do em ko hiểu luật nên nhận định ko đúng. Em ko nêu tên cụ chủ nữa(tuy nhiên nếu cụ nào định mua xe trên này mà đồng quan điểm vs e thì mật thư để e chia sẻ).
///End!

Chỉnh sửa cuối:

Bsnguyenhuy

Xe hơi
Cái này khó cụ ah! Quan trọng là chỗ cụ với cụ chủ kia thôi sao cho hài hoà! Chúc cụ thuận lợi!

butchikim

Xe ba gác
Sao cụ phót ở thớt Ford, ra Cà phê cho rôm. Quan trọng thiện chí 2 bên thế nào, dính đến miếng cơm manh áo đôi khi khó đong đếm lắm. Chúc 2 cụ giao lưu thiện chí

kduc

Xe Cứu Trợ
NGuyên tắc cọc là để cam kết giao dịch cụ ah, theo em thì cứ bên nào sai bên đó mất cọc, nhưng thế thì cụ chủ hơi xót nhỉ?

Tuấn Thành

Xe buýt
Website
www.hanoiford.vn
Cọc có viết giấy tờ ký tá gì ko cụ ?

Cơ mà bên bán cam kết xe ngon nghẻ, check choác thoải mái mà đưa con xe ra như cụ nói là em thấy ko ổn rồi !

Zanr Zij

Xe buýt
Website
maychuchuyendung.vn
Trong vấn đề này thì mức độ quan hệ thân thiết với cụ kia thế nào sẽ quyết định cụ tiếp tục đặt niềm tin hay chuyển qua phương án mới. Tuỳ tính cách của cụ mà cụ quyết. Tính cụ quyết đoán sốt ruột thì có khi mua i10 hay Fiesta mới. Còn em vẫn khuyên cụ là nếu không vội và mua đc con xe chất lượng trong tầm tiền cũng như tương đối vừa ý thì cụ chuyển qua phương án tìm con khác bằng cách bốc máy lên đánh tiếng với các mối người thân bạn bè có mối quan hệ rộng nhằm tăng cơ hội mua xe, tất nhiên không quên kèm theo câu là nếu chỗ tin tưởng.

Bên cạnh đó em cũng đề nghị cụ đừng vì 1 lần trượt mà nản sau 1 thgian tìm mua, hãy tích cực tìm kiếm các kênh online. Dù cho có hàng trăm thợ liên tục săn lùng thì cụ vẫn có cơ hội mua xe chất lượng của người dùng.

Em ví dụ: cụ thợ Tour đang bán con Focus 2009. Nếu em máu thật sự con đấy thì ko đến lượt cụ ấy dù cụ ấy cũng rất nhanh tay hốt em nó về trong vòng chưa đến 24h. Và tất nhiên con đấy là xe chất và cụ T cũng kiếm đc rất khá từ em nó, có khi bằng cả tháng của 1 cụ sâu nào đó :)

Check xe cụ tích cực đi check để thêm kinh nghiệm kiến thức, tích cực trò chuyện trao đổi hỏi han và soi. Sau công đoạn ưng ý ban đầu thì luôn cần đưa đến Showroom, có thể là thợ thân quen hoặc chuẩn bị sẵn quan hệ của vài showroom, salon để cụ khó thể dính qủa của cả thợ cà người bán. Đừng bao giờ quá vội vàng mà bỏ qua bất kỳ công đoạn check xe hay tất cả các thứ khác trc khi xuống tiền.

Cụ hãy bình tĩnh sáng suốt nhé. Mọi thứ đều có giải pháp của nó, trong mọi tình huống!

Cuoihn

Xe tăng
Bẩm các cụ mợ!
Chuyện là hôm 8/3 e có thích 1 e v2. Tiện chỗ bán xe là chỗ uy tín, cam kết xe ngon với nhân 8_3 định gây bất ngờ cho gấu, e cọc luôn 20tr mang giấy về. Bàn với cụ chủ là cụ chủ sẽ làm hết từ a_z (sơn sửa lại các vết xước, đăng kiểm, bảo hiểm, sang tên..), còn e chỉ đợi lấy xe.
Tuy nhiên do xe đến 10/03 mới có thể rút biển, mà ngày 10/3 lại đại xấu vs e nên 9-3 e bàn lại với cụ chủ là để xe đến t7 ngày 12-3 thì e đến rồi làm giấy giao dịch luôn.
Khổ là đến 12-3 e vs gấu đến lại nhìn xe 2 màu @@, trong khi các vết xước vẫn còn nguyên. Cụ chủ giải thích là do mấy ông đánh bóng ko cẩn thận. Gấu e ko nghe đòi đem đi check, đến chỗ check thì bác check bảo xe này nát, bị đâm vào gờ méo dàn nóng, kính trước cũng thay rồi, nói bâng quơ là giàn nóng bị tháo ra sửa lại nên sợ có làm gì động cơ ko... Tầm đấy cũng là trưa, e bảo vs cụ chủ là thôi để đến t2 thì làm cả lượt, nhưng anh phải làm xe đồng màu, hết xước...
E vs gấu phi về nhà, kể chuyện thì cả nhà gàn do xe đi nhiều lại có chút vấn đề. Thế là e lại gọi cancel vs cụ chủ đầu giờ chiều hôm ý, đồng thời nhờ cụ chủ kiếm cho con khác ngon lành, nguyên bản hơn.
Khổ nỗi đến tận giờ cụ chủ vẫn chưa tìm đc con nào nên e quyết mua i10 ghẻ nhưng mới, e gọi hỏi cụ chủ xin lại tiền cọc vì e đọc sơ sơ thấy các cụ bảo thường thì cọc 500k. Tuy nhiên cụ chủ ko tl tin nhắn e hỏi mà lại hẹn mai gặp bàn chuyện :((.
Thế nên e nhờ các cụ tư vấn xem trường hợp này thì thường mất cọc bao nhiêu để đỡ phải lăn tăn. E thì e vẫn tin chỗ cụ chủ khá là uy tín nên chắc cũng ko bị bắt chặt chém đâu :(
Hehe cũng có cụ inbox cho em hôm qua, bán lại con fiesta màu trắng mới mua lại, với lý do "gấu bảo xe bốc quá, đòi mua I10 cho đỡ bốc". Không biết có quen cụ chủ topic không nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

eng.ngoc

Xe hơi
hôm trước em cọc ở chợ ô tô hà nội, nó tự ý bán xe mà không đền cọc cho em.

Vit98

Xe đạp
Trong vấn đề này thì mức độ quan hệ thân thiết với cụ kia thế nào sẽ quyết định cụ tiếp tục đặt niềm tin hay chuyển qua phương án mới. Tuỳ tính cách của cụ mà cụ quyết. Tính cụ quyết đoán sốt ruột thì có khi mua i10 hay Fiesta mới. Còn em vẫn khuyên cụ là nếu không vội và mua đc con xe chất lượng trong tầm tiền cũng như tương đối vừa ý thì cụ chuyển qua phương án tìm con khác bằng cách bốc máy lên đánh tiếng với các mối người thân bạn bè có mối quan hệ rộng nhằm tăng cơ hội mua xe, tất nhiên không quên kèm theo câu là nếu chỗ tin tưởng.

Bên cạnh đó em cũng đề nghị cụ đừng vì 1 lần trượt mà nản sau 1 thgian tìm mua, hãy tích cực tìm kiếm các kênh online. Dù cho có hàng trăm thợ liên tục săn lùng thì cụ vẫn có cơ hội mua xe chất lượng của người dùng.

Em ví dụ: cụ thợ Tour đang bán con Focus 2009. Nếu em máu thật sự con đấy thì ko đến lượt cụ ấy dù cụ ấy cũng rất nhanh tay hốt em nó về trong vòng chưa đến 24h. Và tất nhiên con đấy là xe chất và cụ T cũng kiếm đc rất khá từ em nó, có khi bằng cả tháng của 1 cụ sâu nào đó :)

Check xe cụ tích cực đi check để thêm kinh nghiệm kiến thức, tích cực trò chuyện trao đổi hỏi han và soi. Sau công đoạn ưng ý ban đầu thì luôn cần đưa đến Showroom, có thể là thợ thân quen hoặc chuẩn bị sẵn quan hệ của vài showroom, salon để cụ khó thể dính qủa của cả thợ cà người bán. Đừng bao giờ quá vội vàng mà bỏ qua bất kỳ công đoạn check xe hay tất cả các thứ khác trc khi xuống tiền.

Cụ hãy bình tĩnh sáng suốt nhé. Mọi thứ đều có giải pháp của nó, trong mọi tình huống!
Vâng cảm ơn cụ đã khuyên. Thực sự chuyển xe mới cũng là giải pháp e ko muốn, khổ nỗi vướng gấu hay tiếc tiền linh tinh nên check vài lần ko được là nản. Nhất là khi vào chỗ uy tín rồi vẫn ko được con ưng ý. Thôi thì làm con mới về để nghiên cứu xe kỹ hơn rồi đổi sau vậy.

Vit98

Xe đạp
hôm trước em cọc ở chợ ô tô hà nội, nó tự ý bán xe mà không đền cọc cho em.
Đến mức này thì bó tay :(. Thế nên e mới chọn otofun để tìm người bán, nếu nhỡ có bị chém thì còn dìm hàng được cho bõ tức :D

Du_don

Xe điện
Cọc là cọc!
Cụ huỷ giao dịch thì mất!
Nghĩ cái gì nữa mà hỏi tư vấn?
Tráo trở quá!

lamptkm

Xe tải
Bẩm các cụ mợ!
Thế nên e nhờ các cụ tư vấn xem trường hợp này thì thường mất cọc bao nhiêu để đỡ phải lăn tăn. E thì e vẫn tin chỗ cụ chủ khá là uy tín nên chắc cũng ko bị bắt chặt chém đâu :(
Nói theo lý thì cụ thua toàn phần vẫn là cái xe đó ( số khung số máy đó) cụ không lấy là lỗi do cụ... còn để so sánh giữa chất xe trước và sau khi đặt cọc thì khó lắm chẳng ai làm chứng cho cụ cả nhất là xe cũ , nguyên tắc của mua xe cũ chồng tiền múc luôn không để lại xưởng....
Nhưng nói về tình thì có thể người ta sẽ trừ chi phí mông má rồi trả lại cụ phần đặt cọc.

mercedesviet

Xe buýt
Cụ hẵn còn vui chán. Nhà em chốt cái Fiesta S bản 2011 đổi cái i20 cho gấu, mà chủ xe là bạn hàng của gấu nhà em nên em tin ( nói nhà em thích mang xe FF về lúc nào cũng được, tiền thì trả ngay cũng được mà hôm sau cũng được). Em mang bán xe i20 của gấu xong xuôi đâu đấy vì nghĩ mình nên lịch sự với khách hàng của gấu, rồi dự kiến buổi tối mang xe về cho gấu thì...alo cho ông chủ xe để qua lấy xe thì ông chủ xe nói về để hỏi ý vợ ông ấy xem có bán xe không, này nọ kia. Đến tận giờ vẫn ko trả lời, em bảo gấu gọi hỏi mấy lần cho dứt khoát thì ông đấy vẫn cứ ậm ờ né tránh.
Các cụ bảo em phải làm sao, cay mũi vãi. Làm việc như trẻ con.

binhsu7273

Xe cút kít
Chấp nhận thôi Cụ.

eng.ngoc

Xe hơi
em kinh nghiệm rồi, mua xe cũ đừng có cọc cạch gì, check choác ok xuống tiền.

Thoan

Xe hơi
Website
mitsukyvina.com
Cụ làm E Lại nhớ chỗ chợ oto số 2 lê văn Thiêm E cạch đến già làm ăn trẻ con thôi rồi

cuong.tm

Xe đạp
Dư mà e thấy nếu xe ko đúng như cam kết thì cụ bán phải hoàn lại tiền cho cụ kia chứ. Cụ ấy kinh doanh xe, làm ăn nhớn mà lại làm vậy thì cùi quá.

Tuấn Thành

Xe buýt
Website
www.hanoiford.vn
Đến mức này thì bó tay :(. Thế nên e mới chọn otofun để tìm người bán, nếu nhỡ có bị chém thì còn dìm hàng được cho bõ tức :D
Oto fun giờ cũng lắm thành phần lắm cụ ! Thời buổi nhá nhem, làm ăn chộp giật tìm người chân chính khó quá, toàn chân phụ thôi ! :))

Mua xe tốt nhất là cứ ra tận nơi, sờ tận tay, đập phát tiền roài mang về là đỡ làng nhằng nhất

Zanr Zij

Xe buýt
Website
maychuchuyendung.vn
Oto fun giờ cũng lắm thành phần lắm cụ ! Thời buổi nhá nhem, làm ăn chộp giật tìm người chân chính khó quá, toàn chân phụ thôi ! :))

Mua xe tốt nhất là cứ ra tận nơi, sờ tận tay, đập phát tiền roài mang về là đỡ làng nhằng nhất
Cụ này nói đc này! Cụ chủ muốn tìm mua từ otofun, nên đọc nhiều trong box này và lướt nhiều box Mua bán để quan sát các cụ ấy mua bán thế nào là sẽ có hình dung đc 1 phần. Cụ cũng đừng quên check xe tại hãng.

Trong cả 2 khoản trên thì cụ nên cố gắng bắt đầu bằng 1 người cụ thể có thể tin tưởng đc. Ví dụ cụ muốn hiểu về xe nào gọi nhờ thẳng hội trưởng hay thành viên uy tín của hộ đó qua FB và otofun. Các cụ ấy cũng nhiệt tình tư vấn phết, kể cả người mới. Ban đầu nên dừng ở kiến thức cái đã