[Funland] Việt Nam có thể bán được gì?

minhhai_police

Xe điện
(Trừ bán nước ra - vì nhiều người ngồi vỉa hè bán nước lắm rồi)
Các cụ cho em hỏi các mặt hàng tiêu dùng mà Việt Nam mình có điểm mạnh có thể bán ra thế giới với (nói chung), và mặt hàng nào phù hợp để bán trên các kênh thương mại điện tử quốc tế với?
Trước em có vận chuyển hàng thương mại điện tử cho 1 khách bán tượng gỗ trang trí, một khách là nhà máy sản xuất áo quần của Hongkong đặt tại VN theo đường thương mại điện tử, không biết còn mặt hàng nào có thể bán không để em đi lùng khách phát =))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ lên amazon xem dân ta bán chổi đót với dầu cù là nhé ;))

Maxell741

Xe tải
E nghĩ thế mạnh của mình vẫn là các mặt hàng nông nghiệp, thủy sản thôi bác, còn thủ công mỹ nghệ và các đồ thủ công thì sự cạnh tranh rất kém :)

Spencie

Xe tăng
Đầy thứ VN có thể xuất khẩu ... chả thế mà năm nay , cho đến hôm nay, VN đã xuất siêu 12 tỷ đô rồi đó...
Tuy nhiên các cụ KDCN trên cõi OF này xưa nay chỉ quen sang Tàu khuân hàng về bán, giờ Lazada, shopee, tiki... họ làm ăn lớn quá mới thấy nhột...:))
Kể cả hàng Âu, đã có hiệp định EVFTA rồi thì sớm muộn gì các Đại gia bán lẻ cũng nhập hàng về bán đầy cho mà xem. :)
Còn hàng Mỹ, giờ có 1 tài khoản Paypal lập ra khá dễ, các cụ lang thang Amazon, Jomashop mua hàng Nhật-Mỹ không gì đơn giản hơn.
Giờ là lúc các cụ KDCN nghĩ đến việc bán hàng VN ra TG. Hướng đi đúng. Như các DN TQ đã làm 20 năm trước.

Chỉnh sửa cuối:

ngotiteo

Xe điện
Đầy thứ VN có thể xuất khẩu ... chả thế mà năm nay , cho đến hôm nay, VN đã xuất siêu 12 tỷ đô rồi đó...
Tuy nhiên các cụ KDCN trên cõi OF này xưa nay chỉ quen sang Tàu khuân hàng về bán, giờ Lazada, shopee, tiki... họ làm ăn lớn quá mới thấy nhột...:))
cũng ko hẳn :)) cái gì dễ ng ta làm trước, cũng do hàng vn ít mà lại đắt dân vn lại thích. Ngon mà bổ lại rẻ =))

Spencie

Xe tăng
Em chưa thấy có ai mang rượu VN bán ra TG nhỉ !?
Bán rượu kèm thịt chó...:))

Việt Nam trước giờ vẫn xuất khẩu chất xám và sức lao động rất bền vững đấy nhé.

Spencie

Xe tăng
Nói nghiêm túc em thấy các mặt hàng nhựa VN bán nhiều ra TG đấy:
- đồ nhựa gia dụng
- ống nhựa và phụ kiện ( nước )
- đồ chơi
Ngoài ra thì ống thép VN mình cũng xuất nhiều.

43 Đà Nẵng

Xe tải
làm TM rồi mà hỏi mấy câu này hơi ngô nghê nhỉ?

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Hiện tại em thấy làm ăn nghiêm túc, ra tấm ra miếng thì có: Nông Thuỷ sản, gia công giày dép may mặc, phần mềm, nguyên liệu thô...
Số vẫn xuất khẩu hàng tự sản xuất với quy mô nhỏ thì cũng nhiều, tuy nhiên ko ổn định và vẫn gặp những khó khăn mà ko đủ hiệp hội để giải quyết, tuy nhiên với quy mô nhỏ thì cá nhân vẫn kiếm ăn ở mức tốt: đồ nội thất, đồ thủ công...và nhiều thứ thủ công khác chứ chưa có độ tinh xảo hay công nghệ cao gì cả.

Hô hào khẩu hiệu ứng dụng công nghệ cao... thì ở tầng nào thôi, còn lại thì vẫn có những ngách hàng hoá thông thương trao đổi được.

Sắp tới, hiệp định EVFTA thực sự đi vào thực tế, người tiêu dùng sẽ có cơ hội sử dụng những mặt hàng nhu yếu phẩm hàng ngày chất lượng rất cao của châu Âu. Đơn giản là ngon hơn hẳn mà giá cũng chỉ tương đương với hàng cùng loại sản xuất nội địa hiện nay: sữa, đồ ăn đóng hộp, rượu vang... ko hiểu sao giá của mình đắt lòi mà ăn ko ngon. Đây là thách thức hay cơ hội?

Spencie

Xe tăng
À em thấy các sản phẩm đồ gỗ VN cũng được bán nhiều ra TG đấy các cụ.

Cao_Xanh

Xe tăng
Sản phẩm thuần Việt có thế mạnh là...con người Việt (dân số ~100 tr, tỷ lệ dân số vàng) nên cần đẩy mạnh XK lao động (chính ngạch & tiểu ngạch/vượt biên), XK cô dâu Việt...và XK tinh hoa Việt (du học rồi ở lại định cư, tầng lớp hào phú mới đa quốc tịch...)?! :-?