[Funland] Về việc chuyển hộ khẩu do bán nhà cũ, chuyển sang địa chỉ mới?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nghe nói tháng 7 này, những người đã bán nhà chuyển sang nơi ở mới sẽ tự động bị cắt hộ khẩu ở nơi ở cũ (trừ trường hợp chủ mới của nhà cũ đồng ý cho người bán nhà giữ hộ khẩu ở địa chỉ cũ), gia đình em đang ở trường hợp này (bán nhà cũ đã hơn chục năm nhưng vẫn giữ hộ khẩu ở địa chỉ nhà cũ đã bán) nên muốn tìm hiểu kinh nghiệm của các cụ đã từng ở trường hợp như của em và đã chuyển hộ khẩu sang nơi mới.
Xin các cụ chia sẻ kinh nghiệm. Tks các cụ.

Menlor

Xe tải
Ko có gì là tự động cả

Cắt xong thì phải chuyển chứ cắt xong để cụ ko có khẩu thì trái với hiến pháp cũng như làm mất khả năng quản lý của nhà nước.

Mà tự động chuyển về nơi ở mới thì tốt cho dân quá =))

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Ko có gì là tự động cả

Cắt xong thì phải chuyển chứ cắt xong để cụ ko có khẩu thì trái với hiến pháp cũng như làm mất khả năng quản lý của nhà nước.

Mà tự động chuyển về nơi ở mới thì tốt cho dân quá =))
Em e là chính quyền nó chỉ tự động cắt thôi, còn chuyển thì mình phải chạy đi làm, mà nhà em chủ hộ vẫn đứng tên bố em, già yếu rồi, không rõ mình có thay chủ hộ chạy đi làm được không.

namson229

Xe điện
Nhà e bán 20 năm, vẫn hộ khẩu ở nhà cũ....hy vọng bỏ hẳn sổ

Crazycars

Xe tăng
Địa bàn nhà cũ của cụ làm tốt thật. Chỗ em muốn chuyển khẩu khác quận cũng phải xin gẫy lưỡi. Mà cụ cũng nên chuyển đi, giữ thường trú đó làm gì.

Menlor

Xe tải
Em e là chính quyền nó chỉ tự động cắt thôi, còn chuyển thì mình phải chạy đi làm, mà nhà em chủ hộ vẫn đứng tên bố em, già yếu rồi, không rõ mình có thay chủ hộ chạy đi làm được không.
Cái đấy nằm trong qui trình, khi cắt thì cũng phải biết cắt đi đâu có nơi nhận mới được cắt. Cho nên khi chuyển khẩu bao giờ cũng phải có xác nhận của CSKV nơi ở mới về việc đủ điều kiện nhập khẩu thì nơi cũ mới được cắt.

Đấy cũng là lý do tại sao khẩu của cụ vẫn ở nhà cũ hơn chục năm mà ko bị cắt, vì ko có xác nhận ở nơi mới.

agrimeco

Xe lăn
Cụ mới nghe nói thôi hay dựa trên văn bản pl nào ko, em cũng vừa chuyển chỗ ở mà chưa chuyển hộ khẩu đây :)

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung cũng băn khoăn vì quy định mới nói là sẽ cắt khẩu khi bán nhà. Còn họ thực hiện cụ thể như thế nào thì chưa thấy thông báo nên dân nhiều nơi đang hoang mang xì tai.

thungkhe

Xe điện
CSKV họ nắm hết. Bán nhà rồi mà ko chuyển khẩu khi lên xin xác nhận thì đợi đấy nhé.

zolahn

Xe điện
Đi thay đc cụ nhé, ko cần bố cụ phải đi đâu. Mà cụ đã chuyển nhà mới rồi thì giữ cái hk cũ làm j, chuyển theo địa chỉ nhà là tiện nhất

agrimeco

Xe lăn
Đi thay đc cụ nhé, ko cần bố cụ phải đi đâu. Mà cụ đã chuyển nhà mới rồi thì giữ cái hk cũ làm j, chuyển theo địa chỉ nhà là tiện nhất
Giờ mà chuyển khẩu khác quận thì họ thu lại sổ giấy cũ và áp dụng sổ điện tử luôn hay chưa cụ nhỉ?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cái hộ khẩu và địa chỉ cũ nó liên quan đến thông tin trong nhiều giấy tờ khác như CMND, sổ đỏ, bằng lái xe, sổ tiết kiệm...nên lúc chưa cần đổi thì thường mọi người vẫn cứ để nguyên như cũ cho thống nhất mọi giấy tờ cụ ạ.

matran241091

Xe tăng
Cái hộ khẩu và địa chỉ cũ nó liên quan đến thông tin trong nhiều giấy tờ khác như CMND, sổ đỏ, bằng lái xe, sổ tiết kiệm...nên lúc chưa cần đổi thì thường mọi người vẫn cứ để nguyên như cũ cho thống nhất mọi giấy tờ cụ ạ.
chả liên quan,thường nó chỉ liên quan đến cmnd thôi
cấp lại xin xác nhận 2 cmnd là 1

El_Che

Xe máy
chỗ em cảnh sát khu vực nó như bố đời ấy các cụ, chắc ý nó bảo lên tivi mà làm. Ra phường hỏi lịch tiếp dân thì nó nói như đúng rồi. Hôm sau đến thì nó ko có ở đấy, báo bận này bận kia. Thằng dân đúng là "đi xin" thật. Em làm nhà xong mà chưa biết làm hộ khẩu kiểu gì vì ko lấy đc cái giấy tạm trú.

trung102

Xe tăng
Em chuyển nhà 20 năm HK vẫn để quận HK, quả thật mới đầu định chuyển năm 2001 nhưng chưa sang tên sổ đỏ nên k chuyển đc, về sau sang tên chính chủ ngại chả chuyển giờ lại chuyển nhà nữa thấy nói bỏ HK nên em cứ để.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
chỉ là chuyển hình thức từ hộ khẩu giấy sang hộ Khẩu điện tử thôi, hộ khẩu giấy vẫn có tác dụng các cụ nhé. Không có chuyện bỏ hộ khẩu đâu. Mà em thấy bọn Đài Loan vẫn còn hộ khẩu mà nó vẫn giàu ke ke.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chuyển khẩu trong cùng TP thì ko cần đổi cmnd đâu cụ ! Cứ để thế thôi . Khác tỉnh thành thì phải đổi

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
chỗ em cảnh sát khu vực nó như bố đời ấy các cụ, chắc ý nó bảo lên tivi mà làm. Ra phường hỏi lịch tiếp dân thì nó nói như đúng rồi. Hôm sau đến thì nó ko có ở đấy, báo bận này bận kia. Thằng dân đúng là "đi xin" thật. Em làm nhà xong mà chưa biết làm hộ khẩu kiểu gì vì ko lấy đc cái giấy tạm trú.
Ông chú thuê nhà chỗ em cũng thế, hẹn nó 4-5 lần để làm cái tạm trú để dễ xin học cho con mà nó cứ lẩn như trạch.