VCB trừ tiền linh tinh, có kiện được không?

OrderFun

Đi bộ
Chào các cụ,
Chuyện là thế này ạ, em có vay VCB 1 khoản để mua nhà, và trả gốc + lãi hàng tháng. Trong 4 tháng gần đây (bắt đầu từ tháng 6) em để ý thấy VCB trừ tiền của em rất linh tinh. Ví dụ gần nhất: thông báo lịch trả dự kiến vào 01/10/2020, tuy nhiên đên 05/10 ngân hàng mới trừ tiền và trừ thêm 1 khoản là 4.272 VNĐ gọi là tiền lãi phạt. Tiền trong tài khoản chính để trả nợ em luôn duy trì đủ để trả full gốc lãi trong 3 tháng liên tiếp, ông thích trừ lúc nào cũng ok, nhưng việc thu chậm rồi lại phạt thì em thấy quá vớ vẩn. Các tháng 6,7,8 tương tự, số tiền chỉ là 1k, 2k nhưng lắt nhắt và gây khó chịu, cũng chẳng thấy ông ngân hàng bù lại tiền phạt oan này. Hỏi đầu mối ngân hàng cho mình vay, tháng 7 thì còn xin lỗi nhận lỗi, các tháng sau thì lờ tịt đi. Các bác làm bên bank và các bác thông thái cho em hỏi có gặp trường hợp này bao giờ chưa ạ? Và VCB làm thế đúng hay sai luật, có kiện họ được không?
Ảnh bằng chứng trừ/phạt tiền của VCB, có cả đoạn chat với nhân viên ngân hàng từ tháng 7, sau đó lỗi lặp lại hỏi thì không phản hồi nữa.