[VHGT] Văn hóa xe bus ngày 8-3

Vinh75

Xe tải
Thưa các cụ. Hôm nay ngày 8-3 cháu k có xe đi làm vì hôm qua để xe ở cơ quan. Sáng đi xe Bus cho sạch mà lại ngon bổ rẻ các cụ ah. Lên xe bus cảnh đầu tiên là xe cũng không đông lắm nhưng vẫn rất nhiều người phải đứng. Trên xe có các bác lớn tuổi là nam giới, phụ nữ và các bạn gái. Ấy vậy mà có rất nhiều anh ăn mặc Comple trông rất lịch sự và các Nam Thanh niên trẻ khỏe thuộc thành phần trí thức vẫn ung dung ngồi như k có chuyện gì.
Khi một người bên cạnh chỗ cháu đứng xuống xe nên có một chỗ ghế trống. Cô bé đứng sau cháu k dám vào vì sợ là chỗ đấy là của chau. Cháu nhìn cô ấy như dò xét k thấy cô ấy ngồi vào. Một phút sau cháu mời cô ấy ngồi vào ghế cô ấy mới ngồi. Qua hành động cháu thấy chị e phụ nữ mình dường như nhẫn nhịn và quen cảnh k được ưu tiên rồi hay sao ấy các cụ ah? Cháu tự hỏi k biết đến bao giờ đàn ông ....... mới được như Ga lăng như đàn ông bọn Tây các cụ nhỉ

kienkid

Xe container
Úi trời. Đây là Việt Nam các Cụ ợ. Cụ đi xe buýt thường xuyên thì sẽ gặp những trường hợp này thường xuyên nhất là tại các điểm trung chuyển tình trạng chen lấn xô đẩy nhau. Tranh nhau lên nhanh để được chỗ ngồi. Giống như kiểu chạy loạn ấy. hjc.:(

forest90

Xe hơi
chuyện bình thường ở huyện mà cụ

Porsche911GTS

Xe tải
Porsche Cars North America 980 Hammond Drive Suite
Thưa các cụ. Hôm nay ngày 8-3 cháu k có xe đi làm vì hôm qua để xe ở cơ quan. Sáng đi xe Bus cho sạch mà lại ngon bổ rẻ các cụ ah. Lên xe bus cảnh đầu tiên là xe cũng không đông lắm nhưng vẫn rất nhiều người phải đứng. Trên xe có các bác lớn tuổi là nam giới, phụ nữ và các bạn gái. Ấy vậy mà có rất nhiều anh ăn mặc Comple trông rất lịch sự và các Nam Thanh niên trẻ khỏe thuộc thành phần trí thức vẫn ung dung ngồi như k có chuyện gì.
Khi một người bên cạnh chỗ cháu đứng xuống xe nên có một chỗ ghế trống. Cô bé đứng sau cháu k dám vào vì sợ là chỗ đấy là của chau. Cháu nhìn cô ấy như dò xét k thấy cô ấy ngồi vào. Một phút sau cháu mời cô ấy ngồi vào ghế cô ấy mới ngồi. Qua hành động cháu thấy chị e phụ nữ mình dường như nhẫn nhịn và quen cảnh k được ưu tiên rồi hay sao ấy các cụ ah? Cháu tự hỏi k biết đến bao giờ đàn ông ....... mới được như Ga lăng như đàn ông bọn Tây các cụ nhỉ
từ lâu nó đã là như vậy rồi mà cụ, trước cháu đi nhiều nên mãi cũng thành quen chán chẳng thèm để ý nữa.

eparch

Xe buýt
Một phút đấy ko có thanh niên trẻ khoẻ nào nhảy vào ngồi hả kụ? Ngạc nhiên chưa :-o

namhen

Xe buýt
"Lady First" không phải là tiếng việt nên người việt không hiểu. em thấy nhiều anh trai tráng cậy khỏe còn chèn chị em phụ nữ để lấy chỗ ngồi cơ, về nhà chắc nó cũng chả coi mẹ và vợ nó là cái cóc gì. Buồn!

Phương

Xe buýt
Ở đâu chả thế cứ gì phải trên xe bus hở cụ?
Thường thì nhường người già thôi, còn chị em thì ít khi đươc nhường trừ khi trông xinh gái dễ thương :D
Em cũng thỉnh thoảng nhường ghế, kể cả ở bệnh viện, nhà ga, bến xe, nếu nhận được câu "Cảm ơn" đơn giản thôi là đã thấy vui lắm rồi. Nhưng đa phần toàn nhận được mấy câu "ơ ơ" hoặc chả nói gì, coi như đó là chuyện tất lẽ dĩ ngẫu.
Có thời em hay đi bus chặng HN-BN, cứ lên xe bến đầu là em tót lên hàng ghế cuối để đươc yên tĩnh và chẳng phải nhường ai, thật.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Ở đâu chả thế cứ gì phải trên xe bus hở cụ?
Thường thì nhường người già thôi, còn chị em thì ít khi đươc nhường trừ khi trông xinh gái dễ thương :D
Em cũng thỉnh thoảng nhường ghế, kể cả ở bệnh viện, nhà ga, bến xe, nếu nhận được câu "Cảm ơn" đơn giản thôi là đã thấy vui lắm rồi. Nhưng đa phần toàn nhận được mấy câu "ơ ơ" hoặc chả nói gì, coi như đó là chuyện tất lẽ dĩ ngẫu.
Có thời em hay đi bus chặng HN-BN, cứ lên xe bến đầu là em tót lên hàng ghế cuối để đươc yên tĩnh và chẳng phải nhường ai, thật.
1. Các bạn trẻ bây dờ có được ai dạy về kỹ năng sống đâu?
Thời buổi sống chết mặc bay-đạp lên nhau mà sống-việc gì cũng phải tiền để bôi trơn nó đã ăn vào tiềm thức từ trên xuống dưới dồi!
2. Trong nội quy đi xe buýt- chỉ có 4 đối tượng được ưu tiên thui: Người già - người tàn tật - phụ nữ có thai - trẻ em.
Khi em dạy cho LX-bán vé xe buýt, em vẫn đùa: các bạn đừng cố tình hiểu sai PN có thai-chứ không phải PN xinh!
3. Nhân đây em xin kể câu chuyện trên xe buýt:
2 bố con đi xe buýt về nhà - Gặp mẹ, thằng bé 4 tuổi hớn hở khoe: Hôm nay con đi xe buýt con đã nhường ghế cho 1 cô đấy?
Mẹ bẩu: Ôi! con trai của mẹ ngoạn quá-đàn ông quá- thế lúc đó con ngồi ở đâu?
Thằng bé vẫn hơi phụng phịu: Con ngồi trong lòng bố.................

tiennm

Xe tải
Ở nước ngoài trên phương tiện công cộng mình thấy mỗi hàng ghế có 1 ghế ghi rõ Dành riêng cho: Người già/Phụ nữ có thai/Phụ nữ bế trẻ nhỏ/Người khuyết tật. Còn lại không thấy nhắc đến phụ nữ, nên chắc nam nữ bình đẳng ai đến trước ngồi trước =))

sonnq74

Xe tăng
Em cũng như cụ, nhưng một mình mình không làm nên xã hội này cụ ạ. Không biết làm gì để có thể thay đổi ý thức hệ

buicongchuc

Xe ba gác
Trưa nay tranh thủ về nhà, vì vợ hẹn về nhà ăn trưa, mà nhà em lâu lắm rồi không có bữa trưa ở nhà trừ ngày CN. Em vội vàng về, đi đường Yên Phụ, có một mợ đi xe Moning đỏ chót cứ thong dong tầm 30 km/h phía trước em, mà phía trước mợ ấy lại thông thoáng không có xe nào cản trở. Em xi nhan, nháy pha xin vượt, mợ ấy tỉnh keo, bim bim 2 phát nữa, vẫn thế. Định bim bim mấy phát nữa nhưng nghĩ lại hôm nay 8.3 nên thôi.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Trưa nay tranh thủ về nhà, vì vợ hẹn về nhà ăn trưa, mà nhà em lâu lắm rồi không có bữa trưa ở nhà trừ ngày CN. Em vội vàng về, đi đường Yên Phụ, có một mợ đi xe Moning đỏ chót cứ thong dong tầm 30 km/h phía trước em, mà phía trước mợ ấy lại thông thoáng không có xe nào cản trở. Em xi nhan, nháy pha xin vượt, mợ ấy tỉnh keo, bim bim 2 phát nữa, vẫn thế. Định bim bim mấy phát nữa nhưng nghĩ lại hôm nay 8.3 nên thôi.
Cụ kiềm chế & ga-năng phết!

bagac_may

Xe tải
Em rất ít đi xe bus bình thường hay chọn đứng vì thích và nhường chỗ cho ng già, trẻ em, chị em....
Tuần trước đứng bắt xe đầu bến đang đi về cuối xe cũng chủ để đứng thôi nhưng thấy rúc rúc ngoi ngoi xô em tí ngã từ đường sau 1 em SV vừa nhỏ con vừa xấu...Ngoi lên tranh lấy cái chỗ vênh váo rồi vỗ tay "bộp bộp" xuống ghế bên cạnh không cho ai ngồi vào. Té ra là giữ ghế cho thằng ng yêu lên sau.
Em chỉ nghĩ trong đầu bố mẹ cho ăn học, nhà trường dạy dỗ...mà đầu óc thì toàn giun :(

Duy Trọc

Xe buýt
May mà Cụ lưỡng lự có 1 phút,nếu hơn em nghĩ có thằng to,khỏe,đẹp trai nhẩy vào ngồi rồi

2 tai 8 banh

Xe container
Thời buổi sống chết mặc bay-đạp lên nhau mà sống-việc gì cũng phải tiền để bôi trơn nó đã ăn vào tiềm thức từ trên xuống dưới dồi!
2. Trong nội quy đi xe buýt- chỉ có 4 đối tượng được ưu tiên thui: Người già - người tàn tật - phụ nữ có thai - trẻ em.
Khi em dạy cho LX-bán vé xe buýt, em vẫn đùa: các bạn đừng cố tình hiểu sai PN có thai-chứ không phải PN xinh!

3. Nhân đây em xin kể câu chuyện trên xe buýt:
2 bố con đi xe buýt về nhà - Gặp mẹ, thằng bé 4 tuổi hớn hở khoe: Hôm nay con đi xe buýt con đã nhường ghế cho 1 cô đấy?
Mẹ bẩu: Ôi! con trai của mẹ ngoạn quá-đàn ông quá- thế lúc đó con ngồi ở đâu?
Thằng bé vẫn hơi phụng phịu: Con ngồi trong lòng bố.................
ạ cụ - quá hay - nhưng em quay chưa đủ vòng để rót mời cụ được.

luongdung2810

Xe máy
nhiều khi phụ nữ họ đòi quyền bình đẳng mà các cụ :))

Phương

Xe buýt
Em thấy cái môn Đạo đức với GDCD dạy trong trường học hình như đơn giản chỉ là môn "nâng điểm" để cứu các môn khác nếu như không đủ phẩy trở thành HS giỏi, tiên tiến.
Thời xưa em học GDCD ở trường cấp 3, thầy giáo 15 phút đầu tiết là kiểm tra miệng với đọc giáo án cho học sinh chép. còn lại là giao lưu văn nghệ, hát cho hs nghe hoặc thích làm gì thì làm.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em rất ít đi xe bus bình thường hay chọn đứng vì thích và nhường chỗ cho ng già, trẻ em, chị em....
Tuần trước đứng bắt xe đầu bến đang đi về cuối xe cũng chủ để đứng thôi nhưng thấy rúc rúc ngoi ngoi xô em tí ngã từ đường sau 1 em SV vừa nhỏ con vừa xấu...Ngoi lên tranh lấy cái chỗ vênh váo rồi vỗ tay "bộp bộp" xuống ghế bên cạnh không cho ai ngồi vào. Té ra là giữ ghế cho thằng ng yêu lên sau.
Em chỉ nghĩ trong đầu bố mẹ cho ăn học, nhà trường dạy dỗ...mà đầu óc thì toàn giun :(
Há há, giống hôm nhà e đi buýt ra bến về quê, 1 e xí chỗ cho thằng t/y, gặp ngay gấu nhà e nóng tính, cãi nhau 1 lúc chưa xong đấy, định nhào vô ăn thua với nó mới kinh, hị hị

Mỉnh kều

Xe buýt
Em thường xuyên đi xe tuyến 15 thấy ổn, mọi người biết nhường nhịn. Chỉ ghê mỗi khi lên xe ở bến trung chuyển Long Biên nhiều 2 ngón qá. Chẳng thấy 142 đâu cả