[Thảo luận] Văn hoá lại xe đô thị và đường dài..

songthu1

Xe đạp
Văn hoá lái xe hiện nay càng ngày càng xuống cấp, dẫu biết rằng đường phố chật hẹp, phương tiện qua lại thì đông mặc dù đã có khẩu hiệu slogan là ( Hà nội không vội được đâu) nhưng cũng phải nói lại rằng tất cả các cụ lái xe không phải đi đâu lúc nào cũng vội. Nếu các cụ thường xuyên lái xe trên phố thì thấy: lái taxi thì bò ra đường đi thì nửa phần bên này nửa phần bên kia. Nhiều cụ mới lái thì cũng thế thậm chí có nhiều cụ lái lâu rồi cũng vậy. Nhiều lúc nghĩ cũng bực mình vượt thì không vượt được mà đi sau thì đến bao giờ mới đến nơi, bóp còi thì bảo thiếu ý thức. Đấy là những đoạn đường đi trong phố.
Còn đường ngoài TP thì sao: chẳng hạn như đoạn đường Đại lộ thăng long Rất nhiều cụ đi cũng thế mặc dù cho phép chạy 80km/h nhưng hầu như nhiều cụ vì sợ bị bắn tốc độ toàn chạy 70km cho chắc ăn nhưng vô hình chung lại gây cản trở cho nhưng người đi sau mà thường thì toàn những xe loại nhỏ như kiamorning
hay get.
Do vậy văn hoá lái xe nhiều khi cũng phải học từ trước khi học lái xe.muốn như vậy thì mỗi người lái xe đều phải tự ý thức được mình.

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chạy Bờ Hồ xem, taxi toàn đi sát ven hồ, chậm rì rì, tức điên luôn

Trên đại lộ TL có 2 làn 80, em toàn chạy 70 làn giữa. Cụ nào máu phi trên 80 thì đi làn ngoài đi, lên đến Xuân Mai gặp xxx cho nó nhanh

XichLoMay4Banh

Xe hơi
híc người ta non tay đi 70 cụ cũng kêu lõ người ta di 40 thi cụ cười à chán cụ quá

Quái xế

Xe buýt
Đi nhanh hay chậm là tùy năng lực và nhu cầu của người ta. Cụ ca thán làm gì?
@ ALL: Nếu các cụ cũng cứ bức xúc như thế thì:
1. Đóng thuế nhiều hơn nữa để nhà nước có thêm tiền của đầu tư cho các dịch vụ công ích, công trình công cộng.
2. Hành động gì đó để đập chết mấy thằng quan tham đang đè đầu cưỡi cổ, hút máu hút mỡ chúng ta đê...

CHIPSUPER

Xe buýt
Văn hoá lái xe hiện nay càng ngày càng xuống cấp, dẫu biết rằng đường phố chật hẹp, phương tiện qua lại thì đông mặc dù đã có khẩu hiệu slogan là ( Hà nội không vội được đâu) nhưng cũng phải nói lại rằng tất cả các cụ lái xe không phải đi đâu lúc nào cũng vội. Nếu các cụ thường xuyên lái xe trên phố thì thấy: lái taxi thì bò ra đường đi thì nửa phần bên này nửa phần bên kia. Nhiều cụ mới lái thì cũng thế thậm chí có nhiều cụ lái lâu rồi cũng vậy. Nhiều lúc nghĩ cũng bực mình vượt thì không vượt được mà đi sau thì đến bao giờ mới đến nơi, bóp còi thì bảo thiếu ý thức. Đấy là những đoạn đường đi trong phố.
Còn đường ngoài TP thì sao: chẳng hạn như đoạn đường Đại lộ thăng long Rất nhiều cụ đi cũng thế mặc dù cho phép chạy 80km/h nhưng hầu như nhiều cụ vì sợ bị bắn tốc độ toàn chạy 70km cho chắc ăn nhưng vô hình chung lại gây cản trở cho nhưng người đi sau mà thường thì toàn những xe loại nhỏ như kiamorning
hay get.
Do vậy văn hoá lái xe nhiều khi cũng phải học từ trước khi học lái xe.muốn như vậy thì mỗi người lái xe đều phải tự ý thức được mình.
E thì đồng ý với cụ về đi trong phố nhưng còn đi ngoài TP như cụ nói thì e không đồng ý.
ĐLTL thì rộng, đường thì làm như mứt ý ( cụ đi qua mấy chỗ cầu cạn thì chắc là biết, đi mấy mấu cầu thì xe cứ gọi là giật tưng tưng, chưa kể đường..)
Nhiều cụ e thấy cho giới hạn tốc độ 80km/h mà các bố ý cứ >100 thì ...
Cứ đúng tốc độ mà đi cụ ạ. Nhanh chậm không bao nhiêu đâu.

songthu1

Xe đạp
Các cụ cứ nói thế chứ ai mà chẳng muốn đi đúng luật, nhưng ý em muốn nói là nếu thấy người khác muốn vượt cho đúng luật thì dẹp vào cho người khác đi đừng chềnh ềnh cản đưởng người ta cho dù có đi tốc độ bao nhiêu chăng nữa, Em đã chứng kiến cảnh vì không cho vượt mà Cụ Cam lẽo đẽo theo sau gần 3 cây số mãi sau mới cho vượt thế là lên choảng nhau em thây thương cho chú morning nhưng cũng trách chú ấy ngang. ae đi đường sai choảng nhau, vi phạm luật đã có CSGT choảng lại cứ thế. ae đi đường bức xúc nhiều nên đừng để phải bức xúc thêm vì những cái vớ vẩn thế thôi

bóng

Xe tải
Cụ chạy Bờ Hồ xem, taxi toàn đi sát ven hồ, chậm rì rì, tức điên luôn

Trên đại lộ TL có 2 làn 80, em toàn chạy 70 làn giữa. Cụ nào máu phi trên 80 thì đi làn ngoài đi, lên đến Xuân Mai gặp xxx cho nó nhanh
Khi taxi đón được khách rồi thì phóng như bay^:)^

tt1dks

Xe hơi
hay get.
Thứ 1: ko biết cụ chủ đi siêu xe gì mà có vẻ miệt thị mấy anh đi xe nhỏ thế nhỉ?
Thứ 2: phần cụ nói về ngoài TP ko ổn mấy, họ đi đúng luật và quan trọng là trong khả năng của họ thì liên quan gì đến văn hóa lái xe ợ, có văn hóa là phải phóng đủ 80 cây chuối và ko được sợ bắn tốc độ phải ko cụ?

Xin lỗi vì cháu hơi nhiều lời

psbachelor

Xe buýt
Website
www.idk.vn
em thấy cụ nói vụ ở quốc lộ chán bỏ xừ, ở trong TP thì chả nói làm gì, ở quốc lộ lo đối phó với xxx còn mệt hơn là trong TP, nào là cẩn thận ko quá tốc độ, nào là sợ vượt phải nên dính ở 1 làn, nào là sợ nhường xong ko quay trở lại làn cũ được, thành ra bị lỗi sai làn...... blah blah blah

Thế là cái gì tạo nên cái "Văn hóa giao thông" ở "quốc lộ" như cụ nói nhỉ, có phải tại lái xe ko?

kia7238

Xe tăng
Thứ 1: ko biết cụ chủ đi siêu xe gì mà có vẻ miệt thị mấy anh đi xe nhỏ thế nhỉ?
Thứ 2: phần cụ nói về ngoài TP ko ổn mấy, họ đi đúng luật và quan trọng là trong khả năng của họ thì liên quan gì đến văn hóa lái xe ợ, có văn hóa là phải phóng đủ 80 cây chuối và ko được sợ bắn tốc độ phải ko cụ?

Xin lỗi vì cháu hơi nhiều lời
Chuẩn đi ngoài đô thị cứ chạy đúng tóc độ đúng làn ông nào thích nhanh hơn ( phạm lỗi tốc độ) thì cứ phạm thêm lỗi vượt phải đi có sao

gocart

Xe cút kít
Hờ, nhà cháu đi xe to nhưng cũng chỉ dám phóng tầm 70 - 75 cây chuối / giờ thôi. Vì:
- Ai dám chắc là cái đồng hồ tốc độ xe với cái súng tốc độ của XXX ko có sai số. Hai cái sai số nó cộng lại với nhau là ra đi một mớ xiền.
- Cái chân ga của mình ai dám chắc là duy trì đều như vắt chanh tốc độ 80 km/h khi xe chồm chồm như ngựa vía.

Furious

Xe điện
Các cụ cứ nói thế chứ ai mà chẳng muốn đi đúng luật, nhưng ý em muốn nói là nếu thấy người khác muốn vượt cho đúng luật thì dẹp vào cho người khác đi đừng chềnh ềnh cản đưởng người ta cho dù có đi tốc độ bao nhiêu chăng nữa, Em đã chứng kiến cảnh vì không cho vượt mà Cụ Cam lẽo đẽo theo sau gần 3 cây số mãi sau mới cho vượt thế là lên choảng nhau em thây thương cho chú morning nhưng cũng trách chú ấy ngang. ae đi đường sai choảng nhau, vi phạm luật đã có CSGT choảng lại cứ thế. ae đi đường bức xúc nhiều nên đừng để phải bức xúc thêm vì những cái vớ vẩn thế thôi
Đi ngang thường kèm với ngu. Nếu đi chậm thì rõ ràng lượn vào làn thấp tốc cho nhanh, đáng ra phải nghĩ đến lúc mình muốn vượt xe khác mà nó cũng ngang phè trước mặt không cho vượt xem có bực không. Cụ chủ thớt bày tỏ thế cũng là đúng.

NFSVN

Xe buýt
Nếu các Kụ đi dưới 80km/h thì khi các xe khác xin vượt thì nên nhường, kể cả họ có đi >100km/h. Theo cháu là như vậy, đường có phải của riêng mình đâu.
Kụ nào không tin thì chạy thử QL5 không nhường cho xe khách xem, chắc có kết quả ngay.
Bản thân cháu, đường cho chạy 80 là cháu chạy đúng 80, gặp các xe khác chạy trước tốc độ thấp hơn nhiều mà xin vượt mãi kg cho thì cũng ức lắm.
Kụ chủ thớt dùng từ văn hóa giao thông thì hơi nặng quá là các Kụ khác ném đá. Theo cháu là văn hóa nhường nhịn nhau.

Chuẩn đi ngoài đô thị cứ chạy đúng tóc độ đúng làn ông nào thích nhanh hơn ( phạm lỗi tốc độ) thì cứ phạm thêm lỗi vượt phải đi có sao
Kụ bảo thủ quá, các xe có việc gấp thì sao. Kụ có điều kiện nhường thì nên nhường.

cafeda5

Xe tải
Bổ sung thêm 1 tình tiết là nhiều lái xe stupid toàn bật đèn chiếu xa khi đi trong Hà nội. Chỉ làm chói mắt người khác, tăng xác suất gây tai nạn cho người khác và cho chính cái thằng stupid đó nếu nó đi ngược chiều.
Em xin hết

gocart

Xe cút kít
Cụ cam sai lè rồi. Việc vượt phải một con Morning có gì là khó khăn lắm đâu.

cuagol

Xe đạp
nhà cháu có ý kiến thế này ợ : cháu đi trên đng cao tốc Pháp Vân nhiều cụ đi làn ngoài cùng bên trái toàn 60>80km/h trong khi đó tốc độ cho phép là tối đa làn ngoài cùng bên trái 100km/h cháu đi gặp rất nhiều cụ cháu xin vượt ko cho vượt , trong khi trước mặt xe đấy thì ko bị cản trở bên phải cũng vậy , mà nhà cháu ko hỉu các cụ nghĩ thế nào nhưng cháu cực ghét n ông lái kiểu đó , riêng cháu đi xe trên đng cụ nào xin vượt là cháu cho vượt ngay !

thanhtung19

Xe tải
nhà em cũng đi morning. cụ chủ phân biệt quá.