[Funland] Vấn đề trẻ vị thành niên.

Zerodaide

Xe buýt
Bẩm các cụ, chuyện là sáng nay ngồi caffe với ông anh . nghe ông kể đang đau đầu với đứa con gái năm nay lớp 6, mà đã nói dối ông bà bố mẹ rồi, tuần rồi lại phát hiện trộm của bố mẹ mấy lần với tổng tiền hơn 2 triệu, giờ đang đau đầu không biết xử lý thế nào. Ngẫm lại con đầu của em năm nay đã lớp 4 , cũng đang chập chững bước vào cái tuổi ẩm ương rồi, mà mình chưa có kinh nghiệm gì. Em đưa lên đây xin ý kiến các cụ đã có kinh nghiệm dạy con ở cái tuổi ẩm ương làm sao cho con nó nghe lời mình mà không phải đòn roi gì ah.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Hỏi xem con lấy tiền tiêu việc gì? Nói với con : nếu con chi tiêu đúng, hợp lý bm sẽ cho.
Phân tích hành động lấy trộm tiền là xấu, phạm pháp.
Và quan trọng nhất là cho tiền con tiêu vặt (những khoản nhỏ, tuần độ vài chục k với lứa tuổi trên), và nói rõ nếu cần nhưng khoản lớn hơn mà hợp lý ( ví dụ như thỉnh thoảng mời bạn bè uống trà sữa chẳng hạn) thì xin bm cho.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Bẩm các cụ, chuyện là sáng nay ngồi caffe với ông anh . nghe ông kể đang đau đầu với đứa con gái năm nay lớp 6, mà đã nói dối ông bà bố mẹ rồi, tuần rồi lại phát hiện trộm của bố mẹ mấy lần với tổng tiền hơn 2 triệu, giờ đang đau đầu không biết xử lý thế nào. Ngẫm lại con đầu của em năm nay đã lớp 4 , cũng đang chập chững bước vào cái tuổi ẩm ương rồi, mà mình chưa có kinh nghiệm gì. Em đưa lên đây xin ý kiến các cụ đã có kinh nghiệm dạy con ở cái tuổi ẩm ương làm sao cho con nó nghe lời mình mà không phải đòn roi gì ah.
Con nhà em cũng lớp 4 mà đã khó bảo rồi ( con gái ), em cũng lo lắm

gadi2banh

Xe điện
Con e lớp 6 đây, chưa biết tiêu tiền là gì

namphong12

Xe lăn
F1 nhà em là trai, học lớp 4. Chỉ sợ em chứ không sợ mẹ nó. Hiện đang học online. Hôm trước vừa học vừa xem youtube. Em về cho 1 trận rồi. Hôm qua lại tái diễn mẹ nó mắng "không học hành gì nữa đi nhặt ve chai (đồng nát)." thế là bỏ đi. Đi loanh quanh khu nhà thôi. Em về mà chưa biết xử lý thế nào đây. Chắc không đánh nữa được rồi.

vienthaoduoc

Xe tải
Website
vienthaoduoc.com.vn
Coi con gái như 1 người bạn, luôn bên cạnh lắng nghe những tâm tư của nó, tuy nhiên nhiều bé chẳng chịu nói đâu các cụ ạ. Em nghĩ người Mẹ sẽ là người phù hợp nhất để nghe và chia sẻ những tâm sự của nó! đó là quan điểm của em các cụ ạ!
lang nghe tre.jpg

Chè tàu

Xe hơi
Mệt phết đấy, cái tuổi ẩm ương này nó cứ làm theo ý của nó.

sty_long

[Tịch thu bằng lái]
Website
twitter.com
Vấn đề về tiền nong thì nên hỏi con rõ ràng là con cần mua gì, mua gì chính đáng thì không bố mẹ không tiếc. Không chính đáng thì giải thích cho con

butchikim

Xe ba gác
Bố mẹ bảo nhau giữ tiền cẩn thận. Ngoài ra, dành thời gian nhiều hơn cho con để biết được tâm tư, mong muốn gì…để con hình thành suy nghĩ nói dối là không tốt, không có nhu cầu nói dối bố mẹ (dám nói ra sự thật mà không bị mắng, chửi…)

DidiLe

Xe container
Em nghĩ, sinh con ra là phải chấp nhận, mọi thứ xấu tốt đều là từ mình/gia đình mà ra.

Phichzin

Xe buýt
Dạ, cháu gái nhà em cũng đã một lần, trộm của mẹ 500k, sau khi cháu tiêu hết tiền trong lợn của mình, khi em ngồi tỉ tê nói chuyện với con thì được biết : cháu bị bọn xấu lừ mua Iphone X giá 1tr, ( cách đây 3 năm ạ, khi cháu lớp 7)
Hình thức là cào thẻ gửi mã để nhận quà . Cháu nhà em sau khi nói chuyện vs bố thì lôi ra đống thẻ cào trong khoảng 1 tháng là hơn 10tr ạ. Nguy hiểm vì bản thân các con mới lớn, tiếp xúc vs thông tin ít nên bị lừa, quá nguy hiểm
Vậy nên : cần nói chuyện tâm sự vs các con nhiều hơn thay vì lao đầu vào Công việc nhậu nhẹt và về nhà lại cắm vào điện thoại Zalo, FB hay .............................Ô phờ

Ni No Kuni 2

Xe điện
Giáo dục mạnh lại thôi. Trước em học lớp 5 lớp 6 đi chơi nhiều còn bị xích chân vào giường cơ. Xã hội VN nó ko như tây, đừng dạy con kiểu ko răn đe như tây là hỏng đấy.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Hỏi xem con lấy tiền tiêu việc gì? Nói với con : nếu con chi tiêu đúng, hợp lý bm sẽ cho.
Phân tích hành động lấy trộm tiền là xấu, phạm pháp.
Và quan trọng nhất là cho tiền con tiêu vặt (những khoản nhỏ, tuần độ vài chục k với lứa tuổi trên), và nói rõ nếu cần nhưng khoản lớn hơn mà hợp lý ( ví dụ như thỉnh thoảng mời bạn bè uống trà sữa chẳng hạn) thì xin bm cho.
Con em lớp 6 rồi giờ lớp 7, con gái, nó có tiền tiêu vặt lâu lâu em cho nhưng thích nhất là mua gì tiêu tiền của ba.
Con bé sau lớp 2, ngây thơ, tiền lì xì tết bị mẹ thu sạch, cứ theo hỏi em là tiền trong tài khoản của con còn bao nhiêu, em toàn nói là có 1 triệu. Nó hào phóng lắm, lúc nào xin mua gì cũng bảo "ba lấy tiền trong tài khoản của con mà mua"" ba mua cái gì mà hết tiền của ba thì lấy tiền của con mà mua"

matizvan2009

Xì hơi lốp
Dạ, cháu gái nhà em cũng đã một lần, trộm của mẹ 500k, sau khi cháu tiêu hết tiền trong lợn của mình, khi em ngồi tỉ tê nói chuyện với con thì được biết : cháu bị bọn xấu lừ mua Iphone X giá 1tr, ( cách đây 3 năm ạ, khi cháu lớp 7)
Hình thức là cào thẻ gửi mã để nhận quà . Cháu nhà em sau khi nói chuyện vs bố thì lôi ra đống thẻ cào trong khoảng 1 tháng là hơn 10tr ạ. Nguy hiểm vì bản thân các con mới lớn, tiếp xúc vs thông tin ít nên bị lừa, quá nguy hiểm
Vậy nên : cần nói chuyện tâm sự vs các con nhiều hơn thay vì lao đầu vào Công việc nhậu nhẹt và về nhà lại cắm vào điện thoại Zalo, FB hay .............................Ô phờ
trích chữ ký của cụ "90% các cuộc hẹn Cafe đều không nghĩ về Cafe "
thì em cũng thấy tương tự "90% các cuộc hẹn đến nn đều không nghĩ về nghỉ"

VCHDHN

Xe container
Nó trộm tiền chỉ là hiện tượng k tốt. Muốn g quyết phải xem lại toàn bộ vấn đề trong cuộc sống hàng ngày, quan hệ giữa các chủ thể trong g đình..... :))

VladimirP

Xe tải
F1 nhà em là trai, học lớp 4. Chỉ sợ em chứ không sợ mẹ nó. Hiện đang học online. Hôm trước vừa học vừa xem youtube. Em về cho 1 trận rồi. Hôm qua lại tái diễn mẹ nó mắng "không học hành gì nữa đi nhặt ve chai (đồng nát)." thế là bỏ đi. Đi loanh quanh khu nhà thôi. Em về mà chưa biết xử lý thế nào đây. Chắc không đánh nữa được rồi.
Cụ xử lý kiểu "bạo lực" quá... Ko hiệu quả... Ko nên ...

cusao

Xe lăn
Dạy con là không ai nói giỏi được nhưng vẫn có phương pháp đạt hiệu quả cao
- Kiên định bảo vệ lẽ phải và phê phán điều sai trái (đừng nghĩ là văn vẻ hay xáo rỗng). Bọn trẻ sẽ dần ngấm nhận thức này, đứa ngoan thì nhanh, đứa ương gàn thì lâu nhưng cuối cùng cũng sẽ có nhân cách tốt
- Con cái luôn nhìn cha mẹ làm tấm gương nên hãy cảnh giác với những hành vi và lối ứng xử chưa chuẩn của mình. Ngay từ khi mới ý thức đc môi trường xung quanh bọn trẻ luôn tự hỏi tại sao bố mẹ hay người lớn đc làm điều này và không đc làm điều kia? Đây chính là 1 phần rất quan trọng của sự sao chép hành vi và thái độ ứng xử.
Người đời có câu " giỏ nhà ai, quai nhà nấy" Ngoài nghĩa đen là diện mạo người trong nhà giống nhau còn có nghĩa bóng về sự tương đồng trong hành vi và ứng xử đấy ạ.

gnud_ht

Xe buýt
Bác trai nhà cháu nay có thằng con trai lên lớp 8 mà nó đã lấy trộm tiền mẹ nó hai lần mỗi lần 18triệu để mua iphone. Bắt được dùng điện thoại iphone 2 lần thu máy, tra hỏi mãi nó mới khai là lấy trộm tiền trong túi mẹ. Thật sự dã man và không biết xử lý thế nào