[Funland] Vấn đề muôn thuở: mua nhà đất hay chung cư tại Hà Nội 2020

Kieuah6

Đi bộ
Chào các cụ, các mợ. Cháu xin mở lại vấn đề muôn thuở về việc mùa nhà đất hay chung cư tại Hà Nội.
Hiện tại cháu có tầm tài chính khoảng 3 tỷ (không hơn được nữa đâu ạ), đang phân vân giữa 2 lựa chọn:
- Mua nhà đất quanh các quận Hoàng Mai, Thanh Xuân: tầm này thì nhà trong ngõ cũng chỉ được khoảng 35-38m2, oto chỉ đỗ được gần nhà.
- Mua chung cư: nếu mua chung cư thì e xác định mua chung cư bình dân thôi, giá tầm hơn 2 tỉ, có thể mua lại, còn lại 1 ít tiền để làm việc khác.

Mua nhà thì được cái giữ giá hơn chung cư. Còn môi trường sống thì chung cư có vẻ tốt hơn. Em cũng biêt mỗi thứ có ưu nhược điểm riêng.

Các cụ vào tư vấn cho em có nên mua nhà không ạ. Em có chuẩn bị sẵn vodka cho các cụ.
Cụ đang làm việc ở đâu? đi lại thuận tiện là quan trọng lắm.

bohong88

Xe tải
Nhắc nhở bác bohong88
Bài viết có nội dung quảng cáo rao vặt, vi phạm nội quy!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

peace_park

Xe buýt
Em từng ở 2 cái nhà đất (một cái nhà bố mẹ, 1 cái nhà riêng) 2 cái chung cư (một cái thuê và một mới mua); thì chỉ khuyên cụ thật lòng thế này: nếu cụ có tầm 5 tỷ đổ lên thì hãy bàn tới câu chuyện này cụ à! Còn tầm 3 tỷ giờ trong nội thành mua được cái nàh ngõ xe máy, ẩm thấp, dân trí kém thì lâu dài chẳng tăng giá được đâu cụ ơi! Cứ phang con chung cư ở cho nó văn minh, sướng cái thằng người :)) Còn máu nhà đất thì cụ chủ cố đi thuê nhà ở thêm vài năm, tích cóp thêm cố thu xếp kinh phí tầm 5 6 tỷ mua cái nhà đàng hoàng mà ở cụ ạ 👌
Nhà ngõ chỗ Phường e mấy năm nay toàn các tay to ôm đất rồi cắt nhỏ ra xây. Nhà xây khá đẹp và hiện đại, nói chung đẹp ko kém cc. Dân trí cũng như cc thôi vì toàn các vc trẻ dân văn phòng. Như ngõ e 11 nhà toàn 8x các tỉnh lẻ nên khá vui. Mấy ông thì có hội bia, đá bóng,... Các mợ thì cũng có hội riêng. Thi thoảng cả xóm lại kéo nhau ra nhà hàng, karaoke đến 12h đêm mới về.
Nói chung nhà ngõ giờ cũng học đc vài điểm mạnh của cc, các cụ cứ xác định mua đắt hơn tí mà hx ổn là đc.

black9397

Xe hơi
Cá nhân e ở nhà đất 2 năm nay rồi thấy khá phức tạp, nhất là ở cạnh nhà dân gốc ở đấy. :3

thangdaigia9x

Xe hơi
Gia Lâm ngay Viện rau trường Nông nghiệp giá 32 tr bạn có mua Ko? Diện tích 72m2. Ơi tô đỗ cửa có nhà cấp 4. Nếu mua mình gt cho
À ý mình là tầm đó có thể cộng trừ 1-2 triệu. Chỗ đẹp thì giá cũng cao mà.

nhim bong

Xe tăng
à cái này thì theo ý kiến, suy nghĩ mỗi người thôi. có ông thì bảo tao thà ở cái nhà ngõ vào 1 người ko lách dc còn hơn ở chung cư, có ông thì tao dí bòi ở chung cư vì mất tự do abcd xyz. Em thì thuộc thể loại Đk nào có trước thì mình múc trước, Tiền ít thì tạm hít CC, nhiều tiền thì chơi Biệt thự :D
có ồn tiền ấy mà mua biệt thự, chém gió máy vãi!

TẠ ĐỊNH

[Tịch thu bằng lái]
Sunshine city- Ciputra Bắc từ Liêm- Hà Nội
Website
www.facebook.com
Mùa hè thợ điều hoà bận, nó chỉ lắp cho cụ đc buổi trưa, cụ xuống BQL xem họ có cho cụ khoan đục buổi trưa ko?
Cụ có tiền cụ phải đi xin thằng khác chứ em thì ko thể thế đc.
Mỗi ng mỗi quan điểm cụ ạ
Em nói ngay từ đầu vì e ko thích nên em nhìn chỉ thấy nhược điểm. Có thể em hơi cực đoan với chung cư, nhưng em vẫn tin là em nói ko sai.
trời với 3 tỏi cụ được chung cư cao cấp Full nội thất liền tường sẵn điều hòa nóng lạnh vân vân mây mây rồi sao phải khổ đục đẽo lắp điều hòa lz nữa cụ :3

L.C.D

Xe container
Các cụ tài thật, chuyện gì cũng chưởi nhau đc là sao.
Nhân tiện các cụ cho em hỏi chút: em định mua căn chung cư cũ ở 101 Láng Hạ đã xây 14 niên rồi thì có ổn ko nhỉ. Em lên xem thấy hành lang rộng rãi, 1 tầng có 8 căn và 4 thang máy. Em rất ưng rồi nhưng chỉ lăn tăn việc nó hơi cũ.

biển xanh06

Xe điện
Các cụ tài thật, chuyện gì cũng chưởi nhau đc là sao.
Nhân tiện các cụ cho em hỏi chút: em định mua căn chung cư cũ ở 101 Láng Hạ đã xây 14 niên rồi thì có ổn ko nhỉ. Em lên xem thấy hành lang rộng rãi, 1 tầng có 8 căn và 4 thang máy. Em rất ưng rồi nhưng chỉ lăn tăn việc nó hơi cũ.
Ngoài việc nó hơi cũ thì còn thiếu chỗ gửi xe, đỗ xe

Ant man

Xe buýt
Cụ chắc cũng biết về khu đó. Cụ cho em xin thêm vài đánh giá nhận xét đc ko ạ? Em cảm ơn cụ nhiều ạ!
Trước công ty em thuê ở đấy, đời cũ nên nhếch nhác quản lý chán ko có chỗ đậu xe

cha biet chi

Xe điện
với em vẫn chọn nhà đất thoải mái tự do.

L.C.D

Xe container
Trước công ty em thuê ở đấy, đời cũ nên nhếch nhác quản lý chán ko có chỗ đậu xe
Em mới đi xem 1 căn ở đó, nhà thì em ko nói vì em thích càng sơ sài em càng dễ bóc đi làm lại theo ý em. Ngoài sảnh rộng rãi sạch sẽ phết chứ ko tới nỗi nhếch nhác. 1 tầng có 8 căn thì có 4 thang máy em cho là cũng ok rồi ạ. Tầng hầm thì nom ko đc rộng lắm nhưng chắc vẫn đủ chỗ cho 1 hộ/1xe oto. Mặt sau khá thoáng rộng và em thấy nhiều xe đỗ ở đó.
Điểm cộng lớn nhất của tòa đó là vị trí. Nó quá tiện cho gia đình em. Sau đến là giá. Ng ta đang muốn bán giá 27tr/m và down xuống 26 là em mua được. Nhưng mà em mới đi xem có mỗi 1 căn là nhà bạn em thì em rất ưng, sau đó đi xem 1 căn đang rao bán và cũng ưng. Em tính sơ sơ cả mua cả làm lại nội thất hết khoảng 4,5 tỏi là đúng ý em. Tóm lại là có mấy tiêu chí lớn em đều ưng. Thằng cu môi giới giục giã em lắm nhưng em vẫn chưa quyết, vì nghe chừng đi tìm mua nhà mà 3 ngày quyết mua luôn thì nhanh quá cụ nhỉ.

biển xanh06

Xe điện
Điểm cộng lớn nhất của tòa đó là vị trí. Nó quá tiện cho gia đình em. Sau đến là giá. Ng ta đang muốn bán giá 27tr/m và down xuống 26 là em mua được. Nhưng mà em mới đi xem có mỗi 1 căn là nhà bạn em thì em rất ưng, sau đó đi xem 1 căn đang rao bán và cũng ưng. Em tính sơ sơ cả mua cả làm lại nội thất hết khoảng 4,5 tỏi là đúng ý em. Tóm lại là có mấy tiêu chí lớn em đều ưng. Thằng cu môi giới giục giã em lắm nhưng em vẫn chưa quyết, vì nghe chừng đi tìm mua nhà mà 3 ngày quyết mua luôn thì nhanh quá cụ nhỉ.
Ưu điểm nó là cái giá và vị trí mợ nhỉ. E hỏi đồng chí quản lý tòa nhà 101 bên phía công ty XD số 5 giá gửi xe máy cỡ 70k/xe chỗ để thoải mái; oto 50 chỗ cho 184 căn và hiện không còn lot nào, đồng chí ngỏ ý là nếu bạn của biển xanh06 mua nhà ở đấy sẽ xếp lốt cho đằng sau ngoài trời là có luôn =))
Nếu mợ ưng giá và vị trí chốt được, em nhắn tên và alo đồng chí quản lý ấy cho mợ. Và đồng chí ấy cũng làm nội thất sửa chữa là kiến trúc sư,mợ cần sửa gì gọi là thuận nhất.

zacknguyen255

Xe tải
Em thấy ở chung cư tiện hơn. Giờ em đang ở nhà đất nhưng vợ em đang bảo muốn lên chung cư cho tiện sinh hoạt