Tuy Hòa - Đại Lãnh: Nơi em công tác

Happy4ever

Xe điện
Nhân dịp cuối năm này em nhận công tác mới tại Tuy Hòa và Đại Lãnh. Tuy mới vào nhưng em thấy nơi đây thật là thú vị. Em xin phép mở thớt này để nói về Văn hóa, Con người và cảnh vật nơi đây. Cụ đã từng có kinh nghiệm về vùng đất này hãy vào đây cùng chia sẻ.

Do yêu cầu công tác em phải nằm tại Đại Lãnh dài ngày có kết hợp công việc tại Tuy Hòa, vậy nên thớt này sẽ không có đầu hay cuối chuyến đi cụ thể. Chỉ đơn giản là em gặp cái gì, em sẽ kể lại cái ấy (có kết hợp hình ảnh). Mong các cụ đọc và ủng hộ.

Happy4ever

Xe điện
Đại Lãnh vốn chỉ là một xã của huyện Vạn Ninh, tỉnh Khánh Hòa. Nơi đây có QL1A chạy qua và hình thành nên một dãy phố nhỏ. Dân cư nơi đây không đông và lại là dân cư từ nhiều nơi tập hợp lại, cuộc sống của bà con nơi đây chưa thực sự đầy đủ đặc biệt là bà con ngư dân.

Về mặt địa lý, Đại Lãnh được thiên nhiên rất ưu đãi vì nằm kẹp giữa 2 ngọn đèo nổi tiếng là Đèo Cả (phía Bắc) và đèo Cổ Mã (phía Nam). Đại Lãnh sở hữu một bãi biển tuyệt đẹp, bờ cát trắng mịn và thoải, nước trong xanh,...

Thôi để em Demo vài bức ảnh em chụp biển vào buổi sớm:

Happy4ever

Xe điện
Bãi biển tại Đại Lãnh dài chỉ tầm 3Km, trong đó có đến một nửa là nằm trong khu dân cư, khu còn lại kéo dài đến chân đèo Cổ Mã. Từ hôm em vào Đại Lãnh đến nay đa phần trời lạnh, gió mùa Đông Bắc và biển động, bà con ngư dân không thể ra biển. Cho đến ngày hôm qua (3.1.14) mới được một ngày đẹp trời và em mới chụp được một vài kiểu ảnh để hầu các cụ:

Happy4ever

Xe điện
Vào sáng sớm những ngày biển lặng, bà con ngư dân thường tấp nập trên bãi biển để tiễn chồng, tiễn con ra khơi đánh bắt cá. Em thấy rất nhiều bà con xúc cát trên bãi biển bỏ vào bao và mang xuống thuyền đánh cá. Em có hỏi thì bà con nói rằng "mang cát đi lấp biển" :). Tuy nhiên sau em hiểu là bà con dùng bao cát để thả lưới (làm cho lưới nặng và chìm sát đáy biển). Em lại quên chưa chụp mấy bao cát này.

Happy4ever

Xe điện
Vào Đại Lãnh 2 tuần rồi nhưng mãi em mới vớ được hôm đẹp trời, vậy là em vác máy ảnh ra chụp túi bụi... có ảnh nào em cứ úp nên đây, lỡ có cái nào gần giống nhau, các cụ đừng ném đá em nhé:

Đây là cảnh em chụp ké từ khu nghỉ dưỡng gần đó.

Iem hóng PS của Cụ.Chúc Cụ chủ cuối tuần Happy:))

Happy4ever

Xe điện
Để mang ngư cụ ra thuyền, bà con ngư dân có mang, vác... Trong trường hợp này bà con dùng xe Bò kéo. Còn em thì gọi nó là Bò Biển :)

Happy4ever

Xe điện
Ảnh bình minh mãi cũng chán!!! Đây là mấy ảnh Đại Lãnh ngày biển động. Bà con chủ yếu ở nhà để sửa thuyền.

hecvn

Xe tăng
Em chưa đi bao giờ, hóng ảnh cụ chủ

Happy4ever

Xe điện
Dưới đây là một số hình ảnh mà em lang thang chụp trong mấy ngày biển động ở Đại Lãnh. Những ngày này bà con chủ yếu làm những việc sửa chữa ngư cụ hoặc các công việc khác.

Đan lưới.