TƯ vấn về hiện tượng xe bị giật khi rà phanh đi chậm lúc tắc đường với C200 đời 2003

beoweli

Xe buýt
Các bác cho em hỏi chút, xe của ông anh em (đang cho em mượn) là Mer C200 Kompressor đời 2003 (số tự động), tình trạng là dạo này em đi chậm (như kiểu tắc đường) ý ạ thì xe cứ giật giật, em đi đường tắc bằng cách nhả chân phanh là xe cứ bò bò thôi. Nhưng xe giật tưng tưng em chẳng hiểu vì sao các bác ạ. HIện tượng giật này cũng bị nhưng ít hơn khi em đạp phanh để dừng đèn đỏ (do giật nên e toàn phải về N). ĐI tốc độ cao hơn thì ko bị sao cả.
Các bác tư vấn cho em xem tình trạng thế là làm sao ạ, có ảnh hưởng gì đến máy, hốp số ko.
Và cho em hỏi đổ lẫn lộn 2 loại xăng A95 và A92 cho ô tô có sao ko ạ?
Ps: e cũng mới tham gia OF và cũng là lái mới trên đường nên các bác chỉ dẫn hộ e tí, e trót pót cả bài này trên mục tư vấn rồi ạ.
Các bác chỉ e cách setup cho 1 trang nó hiển thị nhiều bài post hơn được ko ạ, để e theo dõi các thớt cho tiện ạ

C_class

Xe tải
Em nghi xe của bác phải thay cao su đế chân máy và cao su chân hộp số rồi. Thay xong là ok thôi. tổng chi phí khoảng 7 tr thôi bác ah.

beoweli

Xe buýt
đèn check engine có sáng các bác ạ, thế là sao nhỉ. cái vụ này sửa có tốn lắm ko bác

beoweli

Xe buýt
em chuyển sang chế độ số S để đi thì thấy đỡ giật hơn hẳn, và em đang nghĩ ko biết có phải do chất lượng xăng ko các bác nhỉ, đổ xăng A92 e thấy đi giật ghê lắm, còn đổ xăng A95 thì đi đỡ hơn hẳn, bực nhất lúc đường tắc xe cứ giật chồm chồm, gấu với F1 say bét nhè hic hic

HangB2

Xe điện
@ chủ thớt: nếu là do xăng thì chết kim phun và đã chết kim phun thì không giống như cụ nói đâu. cụ theo lời cụ C đi, kiểm tra và thay bộ cao su (chắc chắn) + mấy cái bô bin đánh lửa (nếu yếu hoặc sắp tèo rồi)

beefburger

Xe tăng
Các bác cho em hỏi chút, xe của ông anh em (đang cho em mượn) là Mer C200 Kompressor đời 2003 (số tự động), tình trạng là dạo này em đi chậm (như kiểu tắc đường) ý ạ thì xe cứ giật giật, em đi đường tắc bằng cách nhả chân phanh là xe cứ bò bò thôi. Nhưng xe giật tưng tưng em chẳng hiểu vì sao các bác ạ. HIện tượng giật này cũng bị nhưng ít hơn khi em đạp phanh để dừng đèn đỏ (do giật nên e toàn phải về N). ĐI tốc độ cao hơn thì ko bị sao cả.
Các bác tư vấn cho em xem tình trạng thế là làm sao ạ, có ảnh hưởng gì đến máy, hốp số ko.
Và cho em hỏi đổ lẫn lộn 2 loại xăng A95 và A92 cho ô tô có sao ko ạ?
Ps: e cũng mới tham gia OF và cũng là lái mới trên đường nên các bác chỉ dẫn hộ e tí, e trót pót cả bài này trên mục tư vấn rồi ạ.
Các bác chỉ e cách setup cho 1 trang nó hiển thị nhiều bài post hơn được ko ạ, để e theo dõi các thớt cho tiện ạ
Em chỉ tư vấn bác mỗi cái em bôi này thôi, bác đổ thế hay đổ nữa cũng chả bị sao cả, cứ vô tư mà đi đi, bao giờ chết biết liền, vì giờ ngoài hai thứ này ra chó ai hiểu bọn nó còn đổ thêm loại gì vào nữa cho người tiêu dùng đâu mà mình hỏi làm cái gì. Khéo may còn được đúng 92 với chả 95 chứ em sợ nó còn là nước lã rồi nước ấy nữa cơ.

beoweli

Xe buýt
thank các cụ ạ

Hai_W203

Xe đạp
Chào bác Beo,
em có ít tư vấn xuất phát từ kinh nghiệm của em, hy vọng có thể giúp bác được ít nhiều:
- Theo em thi chỉ nên dùng xăng A95 (vì con xe của em cứ đỏ A92 là i như rằng hiện báo lỗi engine, đổi sang 95 là hết ngay), còn việc dùng lẫn xăng chắc không sao đâu bác ơi.
- Về việc báo lỗi engine thì chắc bác phải vào garage để check bằng máy xem cụ thể là lỗi gì bác ạ, sau đó mới sửa được.
- Bác thử kiểm tra hay hỏi lại ông anh lần thay dầu và lọc dầu hộp số lần sau cùng cách bao lâu rồi?, xe em trước cũng bị thế, thay hai thứ này là hết ngay (vì khi bác đi chế độ S thì bình thường nên em đoán các phần khác trong xe của bác chư chắc đã có vấn đề gì sao đâu).
Có gì thì bác đãi em chầu cafe, em tư vấn cho bác ít kinh nghiệm của em.
Chúc bác lái xe an toàn.

Mercedes 123

Xe đạp
Hehe xe của em cũng mới bị đó, em đổ xăng ở cuối đường trường trinh lúc bắt đầu hết đoạn thắt nút cổ chai, em cũng bị hệt như vậy: xe lúc dừng dật khừng khực như kiểu sắp chết máy, rồi em đỗ lại máy cũng rung bần bật nhưng đi được một đoạn khoảng 20p thì hết xe lại ngon như không cho đến hôm nay. Em chắc chắn là do xăng nó pha nước hoặc cái gì đó không đốt được nên xe nó cháy không đều nên cứ rung vậy đó.
Không phải cao su máy đâu, em ban đầu cũng nghĩ như mấy cụ là do đệm máy bị lỏng hoặc rách ra nhưg em kiểm tra (bằng mắt mở capo thôi) ok. Nói thực nếu rách cao su đỡ máy thì sao bi giờ nó lại ngon :-/ . Các bác cận thận khi đổ xăng đó.