[Funland] Tư vấn về bệnh viêm tụy

Cap Còm

Xe điện
Xin chào các cụ !
Chẳng là Nhạc phụ đại nhân em mới bị viêm tụy cấp đã điều trị ở BV 354 mới về, vậy các cụ cho em hỏi có những nguyên nhân nào thường gây ra bệnh này và cách phòng ngừa. Sau khi xuất viện thì chế độ ăn uống ntn ( loại gì cần hạn chế, loại nào cần tăng cường...), chế độ tập luyện vận động ra sao ạ ?
Xin cảm ơn các cụ ạ !

Cap Còm

Xe điện
Em thấy bệnh này nguy hiểm phết mà ngày càng có nhiều người bị đấy ạ! Sao các cụ chẳng tư véo gì cả, hu hu hu.

Xe bé tí teo

Đi bộ
Viêm tụy cấp nguy hiểm phết đấy cụ ạ, nhà e có bà cô bị đấy, tí chết, may mà cấp cứu ngay việt đức gần nhà, sau họ cắt bỏ luôn mật, nôm na là do gan mật yếu k lọc hết chất độc nên gây viêm tụy hoặc sỏi mật, hoặc gan. Gan,mật,tụy là liên quan mật thiết đến nhau... Sau mổ thì kiêng trứng,đồ mặn, ngọt, mỡ,các món nhiều đạm( tôm, cua, sò biển là tịt nhé), thịt đỏ cũng rất hạn chế, túm lại là ăn kiêng giống như ng bị tiểu đường vậy, tinh bột cũng phải giảm, he he, mà quan trọng mấy đồ tung của đừng có măm, độc dại nhất đấy...
Vận động thì như bình thường thôi, tùy sức, đi bộ thì tốt

Cap Còm

Xe điện
Viêm tụy cấp nguy hiểm phết đấy cụ ạ, nhà e có bà cô bị đấy, tí chết, may mà cấp cứu ngay việt đức gần nhà, sau họ cắt bỏ luôn mật, nôm na là do gan mật yếu k lọc hết chất độc nên gây viêm tụy hoặc sỏi mật, hoặc gan. Gan,mật,tụy là liên quan mật thiết đến nhau... Sau mổ thì kiêng trứng,đồ mặn, ngọt, mỡ,các món nhiều đạm( tôm, cua, sò biển là tịt nhé), thịt đỏ cũng rất hạn chế, túm lại là ăn kiêng giống như ng bị tiểu đường vậy, tinh bột cũng phải giảm, he he, mà quan trọng mấy đồ tung của đừng có măm, độc dại nhất đấy...
Vận động thì như bình thường thôi, tùy sức, đi bộ thì tốt
Cảm ơn cụ đã tư vấn ! Kình cụ 1 ly !
Cụ lái mới mà chăm phết nhỉ !

Xe bé tí teo

Đi bộ
Hì,e nhà quê,nên vào đây thấy thích lắm nên tích cực mà mãi vẫn đi bộ,xe đạp thế này chả b đến bg mới eebn tải,tăng như các bác