Tư vấn mua nhà đất hay chung cư cao cấp

sisiri

Xe hơi
Em 30 tuổi, đang có nhu cầu đổi chỗ ở. Em làm ở nguyễn viết xuân, Hà Đông. Vợ làm ở bv xanhpon. Con gái học ở đsq nga, đường la thành. Muốn tìm một chỗ ở thuận lợi để di chuyển và sinh hoạt.
Em thì định mua 1 căn nhà ở mặt phố quang trung tầm 5 -7 tỷ diện tích từ 45 - 65m, 3-5 tầng. vừa ở, vừa có thể kinh doanh được (mở pkham), em đi làm cũng gần, vợ và con gái có thể di chuyển theo tuyến dg sắt trên cao cát linh cũng gần đến sát chỗ làm và học. Khó khăn ở chỗ đến ga tàu r vẫn tiếp tục tìm phương án di chuyển mới tới chỗ làm, học.
Vợ lại muốn mua 1 căn chung cư cao cấp giá khoảng 3-4 tỷ ở khu loanh quanh ngã tư sở để ở, vì thích ở căn hộ hiện đại, gọn gàng, các dịch vụ tiện ích tiện lợi. Trung gian cho việc di chuyển. An ninh tốt. Nhược điểm: chi phí dịch vụ cao, phải thuê địa điểm để kinh doanh, giá trị mất nhiều theo thời gian, những bất cập khi ở chunh cư (thực ra e chưa ở nên cũng ko rõ).
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em giải pháp nào tốt nhất với ạ. Hoặc cụ nào biết chô. Nào hợp lý hơn xin cho e lời khuyên. Em xin chân thành cám ơn!!!

Chỉnh sửa cuối:

quynhngoc88

Xe hơi
Cụ ơi cứ nhà đất mà mua. chung cư mất giá lắm

quynhngoc88

Xe hơi
Hay cụ mua nhà em đi, nhà em ở ngã tư sở đây

quynhngoc88

Xe hơi
mà cụ mới 30 đã sở hữu 5-7 tỷ mua nhà. giỏi quá ý

Tùy cụ chủ thôi, mỗi cái có một cái hay riêng
Nhưng nếu theo phương án 2 của vợ thì em có dự án chuẩn theo yêu cầu 100% luôn
Nếu theo phương án đó cụ inb em nhé :)

sisiri

Xe hơi
Cụ nào thông thái phân tích giúp em ưu nhược điểm của ở chung cư với ạ, cụ thể như khu Royal city chẳng hạn. Để em bàn với vợ quyết định cho chính xác.

Lamborghini 1985

Xe tăng
Em 30 tuổi, đang có nhu cầu đổi chỗ ở. Em làm ở nguyễn viết xuân, Hà Đông. Vợ làm ở bv xanhpon. Con gái học ở đsq nga, đường la thành. Muốn tìm một chỗ ở thuận lợi để di chuyển và sinh hoạt.
Em thì định mua 1 căn nhà ở mặt phố quang trung tầm 5 -7 tỷ diện tích từ 45 - 65m, 3-5 tầng. vừa ở, vừa có thể kinh doanh được (mở pkham), em đi làm cũng gần, vợ và con gái có thể di chuyển theo tuyến dg sắt trên cao cát linh cũng gần đến sát chỗ làm và học. Khó khăn ở chỗ đến ga tàu r vẫn tiếp tục tìm phương án di chuyển mới tới chỗ làm, học.
Vợ lại muốn mua 1 căn chung cư cao cấp giá khoảng 3-4 tỷ ở khu loanh quanh ngã tư sở để ở, vì thích ở căn hộ hiện đại, gọn gàng, các dịch vụ tiện ích tiện lợi. Trung gian cho việc di chuyển. An ninh tốt. Nhược điểm: chi phí dịch vụ cao, phải thuê địa điểm để kinh doanh, giá trị mất nhiều theo thời gian, những bất cập khi ở chunh cư (thực ra e chưa ở nên cũng ko rõ).
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em giải pháp nào tốt nhất với ạ. Hoặc cụ nào biết chô. Nào hợp lý hơn xin cho e lời khuyên. Em xin chân thành cám ơn!!!
Nếu cụ có thể mua được mảnh đất vị trí ngon có thể thuận tiện mở quầy thuốc thì nên chọn phương án đấy. Còn khôcụcuj mua chung cư cho hợp với xu hướng phát triển của xã hội, văn minh lịch sự hơn. Cụ có thể ngó qua cái Sky Central 176 Định Công xem, vị trí trung gian giữa cụ và mợ nhà, đi 2 bên đều thuận tiện cả, con gái cụ đi học cũng thuận tiện. 3 tỏi là cụ mua được căn hộ 3PN hơn 100m2 rồi :) . Giờ cụ phải cân đối xem nếu mua nhà mặt phố có thể kinh doanh được thì khu đấy phải đông dân cư, bỏ ra tầm 5-7 tỏi hàng tháng cụ kinh doanh được bao nhiêu? Có bằng lãi ngân hàng nếu quẳng 5-7 tỏi vào ngân hàng gửi tiết kiệm? Nếu mua chung cư tầm 3 tỏi vậy là còn dư 2-4 tỏi gửi tiết kiệm cũng được một khoản lãi rồi, lấy số đó thuê một mặt bằng vị trí trung tâm hơn, thuận tiện buôn bán hơn, khoản lợi nhuận kiếm được tốt hơn....Cụ cứ hoạch toán các chi phí ra trước rồi sau đó hãy lựa chọn 1 phương án tối ưu là mua chung cư hay mua nhà đất :)

sisiri

Xe hơi
Nếu cụ có thể mua được mảnh đất vị trí ngon có thể thuận tiện mở quầy thuốc thì nên chọn phương án đấy. Còn khôcụcuj mua chung cư cho hợp với xu hướng phát triển của xã hội, văn minh lịch sự hơn. Cụ có thể ngó qua cái Sky Central 176 Định Công xem, vị trí trung gian giữa cụ và mợ nhà, đi 2 bên đều thuận tiện cả, con gái cụ đi học cũng thuận tiện. 3 tỏi là cụ mua được căn hộ 3PN hơn 100m2 rồi :) . Giờ cụ phải cân đối xem nếu mua nhà mặt phố có thể kinh doanh được thì khu đấy phải đông dân cư, bỏ ra tầm 5-7 tỏi hàng tháng cụ kinh doanh được bao nhiêu? Có bằng lãi ngân hàng nếu quẳng 5-7 tỏi vào ngân hàng gửi tiết kiệm? Nếu mua chung cư tầm 3 tỏi vậy là còn dư 2-4 tỏi gửi tiết kiệm cũng được một khoản lãi rồi, lấy số đó thuê một mặt bằng vị trí trung tâm hơn, thuận tiện buôn bán hơn, khoản lợi nhuận kiếm được tốt hơn....Cụ cứ hoạch toán các chi phí ra trước rồi sau đó hãy lựa chọn 1 phương án tối ưu là mua chung cư hay mua nhà đất :)
Cám ơn cụ, nhưng Sky central thì vị trí càng bất tiện. Chưa kể là khu đó ko có tiện ích gì đáng kể. Nên e thấy ko phù hợp.

Lamborghini 1985

Xe tăng
Cám ơn cụ, nhưng Sky central thì vị trí càng bất tiện. Chưa kể là khu đó ko có tiện ích gì đáng kể. Nên e thấy ko phù hợp.
Khu đó tiện ích nội khu cũng không có gì nhiều, như bao dự án khác như sàn thương mại, bể bơi, Gym, Yoga....cơ bản là các tiện ích xung quanh có nhiều, trường học bệnh viện, bến xe, ga tàu..... Vâng, e nhớ nhầm tuyến đường đi lên Xanhpon :(( , nếu cụ muốn mua gần ngã tư sở thì thử tìm mua lại dự án Artemis Lê Trọng Tấn xem sao, dự án đó ok đấy cụ

Juanxt

Xe tải
Cụ có nhiều tiền thế mà vẫn phải hỏi nhỉ. Em có mỗi căn tập thể bé tẹo, chả phải lựa chọn gì, cứ thế mà ở. Cụ cho luôn số Đt lên cho các cụ môi giới BDS tư vấn cho

sisiri

Xe hơi
Cụ có nhiều tiền thế mà vẫn phải hỏi nhỉ. Em có mỗi căn tập thể bé tẹo, chả phải lựa chọn gì, cứ thế mà ở. Cụ cho luôn số Đt lên cho các cụ môi giới BDS tư vấn cho
Em cần thì mới nhờ các cụ kinh nghiệm tư vấn. Sale thì ko khách quan dc. Mua bán nhà việc lớn nên phải tính toán cụ ơi

tobi1601

Xe hơi
Em thấy phương án 1 ổn đấy cụ à. Đắt hơn cc có đôi tỷ mà mình là đất lại không lo mất giá, lại tiện kinh doanh luôn. Mà nhà mặt phố quang trung hà đông hà nội thế cụ, phố đấy giá 5-7 tỷ k biết có khó tìm không em sợ cao hơn :-?

quoctuan.dxmb

Xe hơi
Ở chung cư thì thoải mái hơn cả về không gian sống và tiện ích, nhà đất thì bí bách, theo em thì cụ nên mua chung cư và đi thuê mặt bằng kinh doanh, chỗ nào làm ăn tốt thì thuê chỗ đó cụ ạ, nhỡ mua nhà đất mà chỗ đó mình làm ăn lại ko hợp thì cũng khó

nicktrongsang

Xe buýt
Mua đất thì coi như giữ được tiền, tiện đi làm nhưng sinh hoạt hơi khó cụ ạ. Người ra người vào bất tiện. Ở chung cư max sướng. Cụ chọn cc nào đã hoạt động được vài năm mà ít phốt thì mua. Theo e quan sát thì không cần phải có chữ cao cấp mới là cao cấp đâu

sisiri

Xe hơi
Em thấy phương án 1 ổn đấy cụ à. Đắt hơn cc có đôi tỷ mà mình là đất lại không lo mất giá, lại tiện kinh doanh luôn. Mà nhà mặt phố quang trung hà đông hà nội thế cụ, phố đấy giá 5-7 tỷ k biết có khó tìm không em sợ cao hơn :-?
Khu quang trung hà đông giờ giá mềm mại lắm. Căn từ 5-7 tỷ mặt dg ko thiếu

MinhDuc_BAB

Xe tải
cụ thuê nhà chung cư ở 1 thời gian xem có hợp không, còn tiền thì mua nhà đất để đó cho thuê ợ

Tập Thiền

Xe tải
Nếu là em thì em sẽ chọn CC tầm tiền đó, tất nhiên phải chấp nhận CC sẽ mất giá dần.

thangdc

Xe buýt
Cụ nào thông thái phân tích giúp em ưu nhược điểm của ở chung cư với ạ, cụ thể như khu Royal city chẳng hạn. Để em bàn với vợ quyết định cho chính xác.
Mua nhà đất lúc nào chả hơn, đi lại thuận tiện ở tự do, cụ muốn "nâng cấp" cũng dễ bán, mà ko bao h lỗ. Mua chung cư bán chắc chắn lỗ mà ở chưa chắc đã ra gì, chỉ có gia đình kiểu sáng đi tối về ko ở nhà mấy thì ở chung cư cho nó đỡ việc quét dọn lau rửa thôi.

Phụ nữ họ ko muốn mua hết tiền để tiền để làm việc khác, còn e nghĩ là tầm 5-7 tỷ ở Hà Đông cũng mua đc căn phố tạm. Vào ngõ thì sẽ có phân lô đẹp, nên cân nhắc mua nhà đất là tốt nhất, bí quá ko thể kiếm đc nhà đất vừa tiền thì hãy lên chung cư.

Em nhắc lại là nhà đất luôn hơn, nói thẳng luôn những lúc nhỡ nhàng như vợ cụ đi đẻ tập 2 tập 3, hay bất nhất là cấp cứu thì nhà mặt đất luôn hơn. Ô tô cụ cũng đỗ trong nhà nếu đường cho phép, xe cộ cũng để trong nhà, ko phải rúc vào hầm người này làm xước người kia cạ vào. Nhà mặt đất còn hơn chung cư ở 1 cái nữa là sự riêng tư, nhà cụ cụ đục đẽo thoải mái, nướng BBQ mù mịt chả ai nói đc gì, nhưng cụ cứ thử nướng thịt ở Royal City xem :)) Báo cháy nó kêu ầm ĩ cho xem. Cụ muốn khoan cái tường để lắp cái nở thép chẳng hạn hàng xóm chả kêu oai oái :D

Chung cư thì nó dành cho ai ở thực dụng ko màu mè, ngại lau dọn rửa dáy, ngại bố trí, chỉ như ở khách sạn sáng đi tối về ngủ cùng lắm nấu bữa cơm là hết, cuối tuần hầu hết các nhà ở chung cư đều đi chơi chứ đc mấy người ở nhà. Nhưng đương nhiên chung cư mua rẻ hơn nhà mặt đất nhiều, ngoài ra chung cư trên lý thuyết là an toàn hơn về mặt an ninh, tối ưu hơn về cộng đồng và dễ cho thuê nếu ko ở.

Đấy cụ cứ cân nhắc, e bán cả chung cư và nhà đất lâu rồi, ng ta đổi chung cư mua nhà đất rất nhiều chứ chưa thấy đc mấy ai bán nhà đất xong mua chung cư cả.

tlv

Xe tải
Mua nhà đất tầm tiền như cụ nêu thì coi như cụ giữ tiền và chấp nhận việc sinh hoạt ở mức thấp hơn
Mua chung cư cc thì là cụ đang tiêu tiền để có đời sống, sinh hoạt cao hơn.

Còn nếu cụ chịu khó, năng động thì mua nhà đất vừa làm phòng khám vừa cho thuê. Lấy tiền cho thuê đi thuê chung cư ở cho sướng. Vừa giữ tiền vừa có đời sống cao.

Phụ thuộc vào hoàn cảnh (túi tiền, quan điểm cuộc sống của gia đình) thì cụ tự quyết thôi. Chứ mỗi người một hoàn cảnh, tư vấn làm sao chuẩn được.