Thảo luận Tư vấn mua Escape cũ

Tùng Zyn

Xe buýt
Kính thưa các cụ. Chẳng là cháu có ngân sách tầm 500 muốn tìm Escape cũ (mua trong tương lai gần)
Với thời giá hiện nay thì cháu có thể mua được xe đời nào ạ. (Từ 300-600) Và các đời có ưu/khuyết điểm gì đáng lưu ý ?
Cháu cũng ít sử dụng đến 4b. Chủ yếu đi 2b để đi làm hàng ngày. Chỉ có cuối tuần chở vợ, con nhỏ đi loanh quanh thôi (1 tháng đi chả đến 200km nên cũng không lăn tăn vụ xăng xe lắm)
Hiện cháu đang đi xe cỏ, vứt ngay cửa nhà mà chả lo bị vặt gì (chả tốn tiền sân bãi ban đêm nhưng nếu đi Escape dự là sẽ tốn). Thu nhập cháu cũng tạm đủ nuôi xe nhưng cũng không muốn nuôi cái xe như nuôi nghiện, suốt ngày thay thế sửa chữa mà phụ tùng đắt đỏ (như kiểu mua Mẹc cũ, Bỉm cũ)
Cháu đang thích xe kiểu Escape nên lên đây nhờ Các cụ tư vấn giúp ạ.
--------------------
Update : theo các cụ tư véo thì cháu dự kiến xúc 2.3 đời 2007-2008 hoặc 3.0 V6 ạ.
Các cụ tư véo thêm cho cháu về các lưu ý, ưu nhược điểm 2 dòng này với.

Chỉnh sửa cuối:

MrMilan

Xe điện
Tầm đó cụ kiếm được Ếch XLS đời 2009 và 2010 rồi.

NKQA

Xe buýt
Làm con ếch chết 3.0 đời 2004-2006. Để riêng ra 100 củ sửa chữa, vẫn còn một mớ làm việc khác mà đi thì sướng, cụ vẫn vứt cửa chả cần gửi. có điều cần có chút kinh nghiệm dùng ếch thì chịu khó đọc thêm cộng với kinh nghiệm đã dùng xe cỏ của cụ nữa là ổn.

FujiS5200

Xe điện
Đi ít vậy thì cụ kiếm em 3.0 đời gần nhất. Rẻ được ối so với 2.3

namhoai

Xe đạp
Cụ chủ sao mà giống em thế! Tiêu chi và mục đích sử dụng y như em

7years

Xe điện
Kính thưa các cụ. Chẳng là cháu có ngân sách tầm 500 muốn tìm Escape cũ (mua trong tương lai gần)
Với thời giá hiện nay thì cháu có thể mua được xe đời nào ạ. (Từ 300-600) Và các đời có ưu/khuyết điểm gì đáng lưu ý ?
Cháu cũng ít sử dụng đến 4b. Chủ yếu đi 2b để đi làm hàng ngày. Chỉ có cuối tuần chở vợ, con nhỏ đi loanh quanh thôi (1 tháng đi chả đến 200km nên cũng không lăn tăn vụ xăng xe lắm)
Hiện cháu đang đi xe cỏ, vứt ngay cửa nhà mà chả lo bị vặt gì (chả tốn tiền sân bãi ban đêm nhưng nếu đi Escape dự là sẽ tốn). Thu nhập cháu cũng tạm đủ nuôi xe nhưng cũng không muốn nuôi cái xe như nuôi nghiện, suốt ngày thay thế sửa chữa mà phụ tùng đắt đỏ (như kiểu mua Mẹc cũ, Bỉm cũ)
Cháu đang thích xe kiểu Escape nên lên đây nhờ Các cụ tư vấn giúp ạ.
đi ít thì cũng đắt cụ ạ

ít nhiều vẫn 6 tháng thay dầu

Tuần 1 lần rửa xe, không thì 2 tuần

Tháng đôi lần kiểm tra xem có chuột hay không. Càng đi ít chuột càng yêu làm tổ

Đi ít thì các thứ cao su vẫn lão hóa, gọi là thay theo niên hạn. Lốp mới 2 vạn nhưng đi 5 năm vẫn phải thay. Ắc quy đi càng ít càng nhanh hỏng.

Ô tô thấy bảo đi ít thì còn nhanh hỏng hơn ô tô đi đều

em đi tháng 1000 cây chuối, tuần cố gằng đi 500km đây. Mà còn thấy phí. Cố mà đi, chứ không nhẽ lại chỉ loanh quang đi rửa xe, phủi bụi. Tội nghiệp em nó hehe... Vậy mà năm cũng mất vài buổi đăng kiểm bảo dưỡng sửa lặt vặt

Tùng Zyn

Xe buýt
Tầm đó cụ kiếm được Ếch XLS đời 2009 và 2010 rồi.
Làm con ếch chết 3.0 đời 2004-2006. Để riêng ra 100 củ sửa chữa, vẫn còn một mớ làm việc khác mà đi thì sướng, cụ vẫn vứt cửa chả cần gửi. có điều cần có chút kinh nghiệm dùng ếch thì chịu khó đọc thêm cộng với kinh nghiệm đã dùng xe cỏ của cụ nữa là ổn.
Đi ít vậy thì cụ kiếm em 3.0 đời gần nhất. Rẻ được ối so với 2.3
Các cụ tư vấn thì cho cháu thêm cái chi phí tham khảo với ạ :)
Ví dụ mua xe đời nào thì tâm bao tiền, chi phí sửa chữa tầm bao tiền ạ. Cháu thấy cụ NKQA bảo để 100 triệu ra sửa cũng hơi hãi :))

Chỉnh sửa cuối:

Tùng Zyn

Xe buýt
có 600 bác mua đc c200 2010 đấy bác ạ chạy còn ngon chán
Thực ra em đang kết dòng xe cao to ạ. Nghiên cứu Escape và Everest thôi, khó quá thì em mua lại con Ecosport.
Trước ông anh em mua lại con E240 2008 xe ít sử dụng, mà về mỗi lần cho đi khám lại 1 mớ tiền :(

7years

Xe điện
Ví dụ mua xe đời nào thì tâm bao tiền, chi phí sửa chữa tầm bao tiền ạ. Cháu thấy cụ NKQA bảo để 100 triệu ra sửa cũng hơi hãi :))
chết là ở cái tâm lý ít đi

Vì sao? người ta đi hàng ngày, tháng vài ngàn km, cái gì sắp hỏng đến hạn hay thay thế là phát hiện ra liền. Vậy thay thế đồ cũng vài chục triệu tùy tình trạng xe thôi bác, không thay trước thì thay sau vì là xe cũ rồi. Cái gì mua về mà bảo còn ngon thì sẽ phải thay sớm thôi. May được cái chủ cũ vừa thay xong thì đỡ, nhưng mà nếu thế sao chủ cũ lại bán, cũng đau đầu...

Tính ra chia đều thì mỗi năm không quá 15 củ tầm thay thế cho con xe 3-5 năm tuổi (đã hết bao hành 5 năm tối đa từ lúc mua mới).

Có thể năm đầu bác chi 30 củ (máy móc vẫn còn ngon, hộp số vẫn còn ngon), thì những năm sau chắc chỉ 5-10 củ. Năm đầu bác không chi gì, tất yếu năm sau, hoặc năm sau nữa chắc phải chi tầm 30 củ bù lại. 4 cái lốp đã ối xèng, phỏng ạ...

Nhưng ít đi thì rất khó chịu. Vì lâu lâu mới ngồi lên xe, mà ngồi lên xe thì không yên tâm... có tiếng lục cục, hay là giảm sóc... tay lái hình như hơi lệch lệch... sao điều hòa có mùi... bỏ tiền ra thay thì tiếc, không bỏ tiền thì không yên tâm. Ít dùng nhưng lúc dùng lại toàn dịp quan trọng, đưa vợ con về quê hay làm chuyến phượt đường nhựa vài trăm km mà nó hỏng giữa đường thì điên lắm.

Chứ quay lại vấn đề chi phí, nó không phải là vấn đề ạ

Tùng Zyn

Xe buýt

Vì sao? người ta đi hàng ngày, tháng vài ngàn km, cái gì sắp hỏng đến hạn hay thay thế là phát hiện ra liền. Vậy thay thế đồ cũng vài chục triệu tùy tình trạng xe thôi bác, không thay trước thì thay sau vì là xe cũ rồi. Cái gì mua về mà bảo còn ngon thì sẽ phải thay sớm thôi. May được cái chủ cũ vừa thay xong thì đỡ, nhưng mà nếu thế sao chủ cũ lại bán, cũng đau đầu...

Tính ra chia đều thì mỗi năm không quá 15 củ tầm thay thế cho con xe 3-5 năm tuổi (đã hết bao hành 5 năm tối đa từ lúc mua mới).

Có thể năm đầu bác chi 30 củ (máy móc vẫn còn ngon, hộp số vẫn còn ngon), thì những năm sau chắc chỉ 5-10 củ. Năm đầu bác không chi gì, tất yếu năm sau, hoặc năm sau nữa chắc phải chi tầm 30 củ bù lại. 4 cái lốp đã ối xèng, phỏng ạ...

Nhưng ít đi thì rất khó chịu. Vì lâu lâu mới ngồi lên xe, mà ngồi lên xe thì không yên tâm... có tiếng lục cục, hay là giảm sóc... tay lái hình như hơi lệch lệch... sao điều hòa có mùi... bỏ tiền ra thay thì tiếc, không bỏ tiền thì không yên tâm. Ít dùng nhưng lúc dùng lại toàn dịp quan trọng, đưa vợ con về quê hay làm chuyến phượt đường nhựa vài trăm km mà nó hỏng giữa đường thì điên lắm.

Cụ nói chuẩn ạ. Mua xe cũ thì cháu xác định là phải thay thế, sửa chữa rồi. Nhưng mà nếu là đi hàng ngày, mỗi năm mất 10-15 củ thì là bình thường.
Nhưng lâu lâu mới đi, mỗi lần đi lại 1 bệnh, lại đưa vào viện rồi mất mấy củ thì gây ức chế lắm ạ :(

USRobotics

Xe buýt
Cụ nói chuẩn ạ. Mua xe cũ thì cháu xác định là phải thay thế, sửa chữa rồi. Nhưng mà nếu là đi hàng ngày, mỗi năm mất 10-15 củ thì là bình thường.
Nhưng lâu lâu mới đi, mỗi lần đi lại 1 bệnh, lại đưa vào viện rồi mất mấy củ thì gây ức chế lắm ạ :(
Nếu chỉ xét chi phí, thì đương nhiên, tính tất cả quãng đường trong năm đi bằng xe riêng, ta đi thuê xe hoặc taxi thì CHẮC CHẮN CHI PHÍ CHO Ô TÔ RIÊNG ĐẮT HƠN CHI PHÍ ĐI THUÊ (với cùng quãng đường đó)
Nhưng có những cái SƯỚNG mà khi đi xe thuê ko thể bằng xe RIÊNG được, đó là sự chủ động, cả gia đình đi dã ngoại 1 chuyến, ko nhẽ có 1 anh lái xe riêng đi kèm, hoặc thuê xe tự lái thì mình cũng ko hiểu hết về cái xe đó, k yên tâm, xe ko sạch sẽ. Rồi Tết, đi thăm họ hàng, có phải gọi TAXI lúc nào cũng được đâu, lúc đó cả gia đình đi trên cái xe riêng ấm cúng đến từng nhà, hay về quê chúc Tết, sự tiện lợi đó xe thuê ko thể có được. Nhà mà có trẻ nhỏ thì xe riêng của gia đình lại càng phát huy lợi thế.
Nói chung là nhiều thứ khác nữa ...

Mình nghĩ túm lại có tiền thì cứ hưởng trong khả năng thôi, có 300T mua xe 300, có 1 tỷ mua xe 1 tỷ, còn nếu CHỈ XÉT BÀI TOÁN KINH TẾ ĐƠN THUẦN, đi taxi và xe thuê đương nhiên rẻ hơn mua xe rồi :D

Sự lựa chọn là ở mỗi người thôi :)

BVTL

Xe điện
Người OF

Cụ phân tích chuẩn và rất thực tế!

Tùng Zyn

Xe buýt
Nếu chỉ xét chi phí, thì đương nhiên, tính tất cả quãng đường trong năm đi bằng xe riêng, ta đi thuê xe hoặc taxi thì CHẮC CHẮN CHI PHÍ CHO Ô TÔ RIÊNG ĐẮT HƠN CHI PHÍ ĐI THUÊ (với cùng quãng đường đó)
Nhưng có những cái SƯỚNG mà khi đi xe thuê ko thể bằng xe RIÊNG được, đó là sự chủ động, cả gia đình đi dã ngoại 1 chuyến, ko nhẽ có 1 anh lái xe riêng đi kèm, hoặc thuê xe tự lái thì mình cũng ko hiểu hết về cái xe đó, k yên tâm, xe ko sạch sẽ. Rồi Tết, đi thăm họ hàng, có phải gọi TAXI lúc nào cũng được đâu, lúc đó cả gia đình đi trên cái xe riêng ấm cúng đến từng nhà, hay về quê chúc Tết, sự tiện lợi đó xe thuê ko thể có được. Nhà mà có trẻ nhỏ thì xe riêng của gia đình lại càng phát huy lợi thế.

Mình nghĩ túm lại có tiền thì cứ hưởng trong khả năng thôi, có 300T mua xe 300, có 1 tỷ mua xe 1 tỷ, còn nếu CHỈ XÉT BÀI TOÁN KINH TẾ ĐƠN THUẦN, đi taxi và xe thuê đương nhiên rẻ hơn mua xe rồi :D

Dạ chi phí là 1 chuyện thôi cụ ạ. Nhưng ví dụ bỏ 400 ra mua cái xe đi mà đi chỉ cần sửa 1 chút thì đỡ ức chế hơn mua cái xe 300 xong vừa đi vừa sửa hết 100 triệu chứ cụ ?

USRobotics

Xe buýt
Dạ chi phí là 1 chuyện thôi cụ ạ. Nhưng ví dụ bỏ 400 ra mua cái xe đi mà đi chỉ cần sửa 1 chút thì đỡ ức chế hơn mua cái xe 300 xong vừa đi vừa sửa hết 100 triệu chứ cụ ?
À đương nhiên rồi cụ ơi, em chỉ muốn nói là cứ mua xe, dù cũ hay mới là tốn hơn chừng đó quãng đường sẽ đi nếu dùng taxi hay thuê xe thôi
Xét kinh tế đơn thuần thì ko nên mua xe, còn xét về sở thích và chất lượng cuộc sống, nhiều giá trị tinh thần vô hình nữa thì theo em mua xe là hơn nếu có điều kiện - quan điểm cá nhân :D

NKQA

Xe buýt
Mua xe cũ giá rẻ thì làm gì có xe ngon về chỉ việc chạy? Chủ cũ luôn biết thời điểm cần bán xe để chuyển việc sửa chữa cho chủ sau. Nên khi mua cụ đương nhiên phải tính cả chi phí sẽ sửa chữa, với ếch em thấy cụ cứ xác định luôn cho nó 100 thì cụ đi bét nhè vài năm. Còn cụ cứ sửa lặ vặt vừa đi vừa sửa thì mấy mấy năm cũng hết chừng đó tiền, lại tốn công.
Chi phí sửa chữa kiểu vừa đi vừa đi vừa sửa thì vô cùng, mỗi người một kiểu, có thể Để hỏng hẳn mới sửa, Và chỉ sửa kiểu chắp vá, phụ tùng thì cũng đủ loại giá...
Kinh nghiệm của tôi là nếu dùng phụ tùng chính hãng, thay thế hầu hết các phụ tùng đến hạn khuyến cáo mà không chờ hỏng, thì nó khoảng 100 củ.

atkvn

Xe tải
Đã thích rồi thì nhích luôn thôi cụ ơi

Cơ mà cụ thích ếch là cũng rất phong cách và am hiểu xe rồi đấy. Em thấy các cụ khác hay bảo thế mỗi khi có cụ nào đó muốn kết duyên với ếch ạ!

Tùng Zyn

Xe buýt
Mua xe cũ giá rẻ thì làm gì có xe ngon về chỉ việc chạy? Chủ cũ luôn biết thời điểm cần bán xe để chuyển việc sửa chữa cho chủ sau. Nên khi mua cụ đương nhiên phải tính cả chi phí sẽ sửa chữa, với ếch em thấy cụ cứ xác định luôn cho nó 100 thì cụ đi bét nhè vài năm. Còn cụ cứ sửa lặ vặt vừa đi vừa sửa thì mấy mấy năm cũng hết chừng đó tiền, lại tốn công.
Chi phí sửa chữa kiểu vừa đi vừa đi vừa sửa thì vô cùng, mỗi người một kiểu, có thể Để hỏng hẳn mới sửa, Và chỉ sửa kiểu chắp vá, phụ tùng thì cũng đủ loại giá...
Kinh nghiệm của tôi là nếu dùng phụ tùng chính hãng, thay thế hầu hết các phụ tùng đến hạn khuyến cáo mà không chờ hỏng, thì nó khoảng 100 củ.
Dạ vậy nếu cháu theo cụ, với ngân sách chừng đó, cháu nên mua xe rẻ một chút và dự phòng 100 triệu thay thế sửa chữa (mua xong cho vào gara đại tu luôn, còn 1 số thử chưa hỏng thì thay sau)
- Xe 2.3 đời 2007-2008 giá tầm 4xx triệu ???
- Xe 3.0 đời sâu, giá tầm 2xx triệu. Mua về làm lại ngon lành hết gần trăm ạ ??? Khả năng hỏng hộp số, điều hoà, kính ???
Tâm cháu thì kết 3.0 hơn vì ít đi nên không tiếc xăng, lại khoẻ máy, có cửa sổ trời, kiểu dáng khoẻ khoắn. Mỗi cái dòng này thấy bảo hay hỏng ạ ?

Tùng Zyn

Xe buýt
Đã thích rồi thì nhích luôn thôi cụ ơi

Cơ mà cụ thích ếch là cũng rất phong cách và am hiểu xe rồi đấy. Em thấy các cụ khác hay bảo thế mỗi khi có cụ nào đó muốn kết duyên với ếch ạ!
Dạ giờ em phải thanh lý cái xe cỏ đi mới nhích được Ếch cụ ạ.
Mua xe đó là xe đầu tiên để tập lái, giờ nhu cầu tìm xe đi an toàn. Lựa chọn Mẹc thì quá cao về chi phí nuôi, trong khi Ford Escape cũ lại thoả mãn các tiêu chí của em ạ.

7years

Xe điện
Dạ vậy nếu cháu theo cụ, với ngân sách chừng đó, cháu nên mua xe rẻ một chút và dự phòng 100 triệu thay thế sửa chữa (mua xong cho vào gara đại tu luôn, còn 1 số thử chưa hỏng thì thay sau)
- Xe 2.3 đời 2007-2008 giá tầm 4xx triệu ???
- Xe 3.0 đời sâu, giá tầm 2xx triệu. Mua về làm lại ngon lành hết gần trăm ạ ??? Khả năng hỏng hộp số, điều hoà, kính ???
Tâm cháu thì kết 3.0 hơn vì ít đi nên không tiếc xăng, lại khoẻ máy, có cửa sổ trời, kiểu dáng khoẻ khoắn. Mỗi cái dòng này thấy bảo hay hỏng ạ ?

có thể cụ chưa nắm rõ vứn đề

Khi mua thì chỉ có ông chủ cũ mới biết cái gì thay bao giờ, với kiểu đi của ông ấy thì sẽ hỏng cái gì trước. Cái này cụ tậu trâu chỉ có thể đoán chứ không thể biết được. Làm sao nhìn 1 cái chi tiết mà biết nó sẽ hỏng lúc nào (trừ những thứ tiêu hao định kỳ)

Vậy cụ chỉ ước lượng được cái gì có thể, sẽ hỏng và cần thay thế khi đi check xe để ra quyết định mua. Thợ nó sẽ nói cái này cần thay, cái kia sắp đến hạn.

Với điều kiện hộp số, máy móc còn ngon lành. Chứ nó mà không ngon thì vô vàn tiền hehe

Lúc đó cụ mới tính giá xxx triệu + mua về phải thêm xxx triệu (theo tư vấn của ông thợ hoặc gara lúc check). Chứ cụ không thể tính cái xe 200 tr thì phải sửa hết 100 tr, cái 300 tr thì chỉ sửa lặt vặt

Có thể cái xe 200 tr mua về chạy 1 vài năm vẫn ngon lành o phải sửa gì, vì ông chủ cũ đi thường xuyên sửa rồi. Không thích thì bán hoặc trúng con lô thừa tiền thì bán. Không nhất thiết phải là sắp thay 1 mớ, nên đẩy cho ông khác. Xe đẹp thì tốt tiền, vậy thôi

Những cái em nói là cái hư hỏng hao mòn hàng năm khi vận hành sau này. Không hỏng sớm thì hỏng muộn, có cái 5 năm sẽ hỏng, có cái 7 năm hỏng.... ước chừng như em đi 2010 thì tầm 10-15 triệu là thừa thãi. 3 năm em thay 1 bô bin (do ngu, đi rửa máy để nước vào), mấy cái bu gi, 2 rô tuyn, thay dầu hộp số dù mới đi 5 vạn, do đã quá thời gian (6 năm rồi) và các loại dầu, nước làm mát khác, đôi má phanh trước và sắp tới là sau; bảo dưỡng điều hòa, cân lốp, mấy cái này lặt vặt, sơn mấy chỗ xước (bằng bảo hiểm, khoản này 3 năm x7 triệu=21 tr rồi), sắp tới phải làm cái chìa khóa do chìa cũ nó nát quá ợ. Spa 1 lần, thay thảm sàn 1 lần, định bọc lại cả ghế da (cuối năm em bọc) dù nó chưa hỏng. Vậy cụ tính xem tổng chi phí nó bao nhiêu, chia 3 ra là xong.

Còn xăng với lọc dầu, lọc xăng, lọc gió và dầu máy , phí phủng nọ kia xe nào cũng mất, chứ không riêng gì escape nên không phải bàn

Em mua xe lúc mới chạy hơn 4 vạn theo sổ bảo hành; 3 tuổi (trong đó có nửa năm trùm bạt), đã thay lốp mới chứ không dùng lốp theo xe và tất nhiên máy móc các thứ còn ngon. Bây giờ 6 năm tuổi,6,5 vạn, trong 3 năm tới chắc vẫn cứ thay thế đều đều và thêm 1 số thứ khác.... nhưng cũng bù nhau thôi...

FujiS5200

Xe điện

Em tóm lược diễn giải của cụ trong 1 câu như này xem cụ có vừa ý không nhé: Đi xe thuê giống như ở nhà trọ. Đi xe nhà giống như ở nhà của mình.