[Funland] Tư vấn miễn phí về các bệnh về máy tính đồng bộ.... pc, laptop, workstaton....

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em thỉnh thoảng cũng tàu ngầm vào đây....chẳng thấy thớt nào tư vấn về các dòng đồng bộ cả...e mạo muội lập pick này hy vọng sự hiểu biết nhỏ nhỏ của mình sẽ giải đáp được 1 phần thắc mắc của các cụ, các mợ....Những thứ e không biết, hoặc e chưa trả lời kịp thời các lão nào đi qua thấy trả lời được giúp cccm thì trả lời luôn giúp em.

Giờ máy đồng bộ được dân vp dùng rất nhiều có những dòng cao cấp chuyên để phục vụ thiết kế cũng được ưa chuộng vì độ bền và sự ổn định ngoài ra thỉnh thoảng cũng có những em nó có các lỗi....thường thì lặt vặt (Trừ mấy case đồng bộ dell vostro hàng đông nam á hoặc hp pavilion gì gì đóa thì cùi ....thường hết bảo hành hãng 6 tháng đến 1 năm lỗi đa phần là chết main "lỗi chipset" là chính) Nếu mua máy cũ thì cần tìm nguồn bán uy tín, chuẩn ,Hạn chế mua nguồn hàng từ TQ, vì hàng tàu nó đi đường biển, lưu kho lâu nhiều con còn có lớp muối bên trong cơ.....

P/s : Đây là e chỉ nói về hàng cũ còn hàng mới thì cứ chính hãng mà mua. Bảo hành cho nó chuẩn.

Chỉnh sửa cuối:

xepmetmoi

Xe tải
Dân văn phòng dùng máy đồng bộ là ngon nhất và bền, dòng máy này chỉ đắt hơn máy tự ráp chút nhưng lại ổn định hơn. Máy tự rap thì chỉ dùng cho các cty chuyên về IT hay đồ họa.

CNS Sao Mai

Xe máy
Website
www.saomai.com.vn
Cụ cứ nói quá lời. Hàng điện tử nào mà chẳng vận chuyển bằng đường biển, bằng đóng container vì kênh vận chuyển đó rẻ nhất. Cạnh công ty tôi có công ty vận tải vài ngày nó kéo vài container hàng điện tử từ máy tính xách tay, máy chủ, hdd,... cho FPT, Anh Ngọc,.. mỗi container trị giá trên tờ khai hải quan từ vài tỷ đến vài chục tỷ.
Cụ nào khui máy ra thì biết nó bọc rất kín nhiều lớp ni lông, có gói chấm ẩm trong đó nên việc vận chuyển trên biển hay lưu kho bãi cả năm chả ảnh hưởng gì đến thiết bị cả trừ khi cụ nào mua hàng cũ không có vỏ bọc thì nguyên nhân trên là đúng.
Máy case đồng bộ khả năng hỏng sẽ thấp hơn máy tính tự build nhưng đều nằm trong sác xuất rủi ro hết. Đồ điện tử ngoài yếu tố chủ quan như linh kiện lỗi ra thì yếu tố khác môi trường sử dụng cũng góp vào yếu tố làm nguyên nhân gây lỗi. Điện áp kém không ổn định, môi trường làm việc bụi bặm dẫn đến thoát nhiệt kém, các sử dụng máy quăng quật,... góp phần làm máy tính nói riêng hay thiết bị điện tử nói chung nhanh hỏng hay nhanh sửa.
Tôi làm nghành máy tính từ thời dùng đĩa mềm cài đặt windows 3.1, thời kỳ ổ cứng đơn vị tính bàng MB, từ thời máy tính gọi bằng con số 286, 386 rồi pentium đời đầu tôi nhận thấy linh kiện máy tính ngày càng tốt càng ít lỗi. Ngày đó tôi nhớ lắp dàn game cho quán nét bắn quake, half life, thời chưa có internet nhập 10 bộ máy tính về lắp thì ít ra có vài bộ là gửi lại hãng, nhà phân phối đổi lại vì lỗi bật không lên, ổ cứng trục trặc, ram lỗi,.... Giờ thì lắp vài chục bộ đi nữa chỉ sác xuất rất thấp và gần như không lỗi ngay ban đầu.

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Dân văn phòng dùng máy đồng bộ là ngon nhất và bền, dòng máy này chỉ đắt hơn máy tự rápchút nhưng lại ổn định hơn. Máy tự rap thì chỉ dùng cho các cty chuyên về IT hay đồ họa.
Máy giáp thường cho các quan game net...chạy tầm 2 -3 năm họ thay làm dàn mới, hoặc cho mấy em thích chơi game hoặc vọc vạch.
Cụ cứ nói quá lời. Hàng điện tử nào mà chẳng vận chuyển bằng đường biển, bằng đóng container vì kênh vận chuyển đó rẻ nhất. Cạnh công ty tôi có công ty vận tải vài ngày nó kéo vài container hàng điện tử từ máy tính xách tay, máy chủ, hdd,... cho FPT, Anh Ngọc,.. mỗi container trị giá trên tờ khai hải quan từ vài tỷ đến vài chục tỷ.
Cụ nào khui máy ra thì biết nó bọc rất kín nhiều lớp ni lông, có gói chấm ẩm trong đó nên việc vận chuyển trên biển hay lưu kho bãi cả năm chả ảnh hưởng gì đến thiết bị cả trừ khi cụ nào mua hàng cũ không có vỏ bọc thì nguyên nhân trên là đúng.
Máy case đồng bộ khả năng hỏng sẽ thấp hơn máy tính tự build nhưng đều nằm trong sác xuất rủi ro hết. Đồ điện tử ngoài yếu tố chủ quan như linh kiện lỗi ra thì yếu tố khác môi trường sử dụng cũng góp vào yếu tố làm nguyên nhân gây lỗi. Điện áp kém không ổn định, môi trường làm việc bụi bặm dẫn đến thoát nhiệt kém, các sử dụng máy quăng quật,... góp phần làm máy tính nói riêng hay thiết bị điện tử nói chung nhanh hỏng hay nhanh sửa.
Tôi làm nghành máy tính từ thời dùng đĩa mềm cài đặt windows 3.1, thời kỳ ổ cứng đơn vị tính bàng MB, từ thời máy tính gọi bằng con số 286, 386 rồi pentium đời đầu tôi nhận thấy linh kiện máy tính ngày càng tốt càng ít lỗi. Ngày đó tôi nhớ lắp dàn game cho quán nét bắn quake, half life, thời chưa có internet nhập 10 bộ máy tính về lắp thì ít ra có vài bộ là gửi lại hãng, nhà phân phối đổi lại vì lỗi bật không lên, ổ cứng trục trặc, ram lỗi,.... Giờ thì lắp vài chục bộ đi nữa chỉ sác xuất rất thấp và gần như không lỗi ngay ban đầu.
E nói chưa hết ý và đã sửa lại, e nói về máy tính đồng bộ cũ thôi ah.
E thấy bác làm máy tính từ đời win 3.1 cũng lâu rùi nhưng e cũng dùng máy đồng bộ tự thời 286, 386 những chíp như cyrix (e thấy con này có nhìu vàng nhất )....tầm 2000 e biết vài người phân kim hay thu mua cpu cổ về lấy vàng .
Còn máy đồng bộ ngày xưa em nói thật là bền hơn bây giờ , chứ không có chuyện bây giờ bền hơn. Chẳng qua bác chọn hãng nó ko chuẩn, chọn nguồn cùi rẻ tiền, ram cùi nốt....chứ e dùng ram Micron Technology hoặc Ifineon (hình như mấy hãng ram này của đức) có lỗi đâu....giờ nhìu con em bán hồi 2003 sau hơn chục năm nó vẫn chạy phà phà.
E đồng ý là hồi đóa HDD rất hay lỗi do chống sốc của nó kém....nhớ cái HDD 4,3G Quantium em mang đi đâu cũng phải lấy cái áo bông quấn cẩn thận, Còn những con như e không nhớ tên vì nó đã bị WesTern mua lại hãng đó và QT ,Seagate thâu tóm Samsung thì phải.....Sau đó nó tổng hợp các tinh hoa của các hãng lại.....Gờ thì hdd khó lỗi hơn.

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Top này ra tết sẽ hot.....vì đó là thời điểm vàng....để các e máy tính ko lên.

leduhu

Xe đạp
ủn lên cho cụ

cadilac30

Xe tăng
Ok máy em hp desktop amd hơn tháng nay cứ phải khởi động 2 lần mới vào được windows vậy làm sao sửa . Đã cài windows lại, cứ update windows xong rồi là bị. Không có phần mềm nào chạy trên máy cả ngoănin

leminhtan

Xe tải
Tks các cụ đã chia sẻ kinh nghiệm

FIRENZE

Xe hơi
Topic này chìm quá, ủn lên để các cụ khác nhìn thấy vào còm men

TungfLee

Xe tải
bác dũng mập tết ra có nhập màn dell nào ngon ko nhỉ

FIRENZE

Xe hơi
Cụ dũng mập này ăn Tết kỹ quá nhỉ, anh em công sở đi làm hết rồi, vưỡn chưa thấy cụ lên sàn gì cả :D

Công Sơn Bv

Đi bộ
Máy em bị nhiễm virus bác nào biết phần mềm diệt virus nào tốt chỉ em với

Công Sơn Bv

Đi bộ

Công Sơn Bv

Đi bộ

SubaruIL

Xe tải
Top này ra tết sẽ hot.....vì đó là thời điểm vàng....để các e máy tính ko lên.
Con Z230 e lấy chỗ cụ T9 năm ngoái, mới xong nhà nên ra tết mới dùng. vừa cắm dây mạng được mấy hôm giờ nó đổ bệnh hơi lạ cụ ạ. Chạy lâu lâu ( từ vài h đến hàng chục h) là nó tự khởi động lại liên tục ( cứ lên màn hình lại khởi động lại ). có lúc e tháo bớt 1 ổ HHD thì nó lên ngay, có lúc cũng ko ăn thua mà phải chờ cả h. Cụ phán hộ e phát, mà covid thế này e có gặp cụ được ko ? E thì hơi nghi mỡ tản nhiệt CPU...

dũng mập

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Con Z230 e lấy chỗ cụ T9 năm ngoái, mới xong nhà nên ra tết mới dùng. vừa cắm dây mạng được mấy hôm giờ nó đổ bệnh hơi lạ cụ ạ. Chạy lâu lâu ( từ vài h đến hàng chục h) là nó tự khởi động lại liên tục ( cứ lên màn hình lại khởi động lại ). có lúc e tháo bớt 1 ổ HHD thì nó lên ngay, có lúc cũng ko ăn thua mà phải chờ cả h. Cụ phán hộ e phát, mà covid thế này e có gặp cụ được ko ? E thì hơi nghi mỡ tản nhiệt CPU...
thường ko phải do tản nhiệt, cụ tháo ram ra, hoặc có cái gì cắp trên main tháo ra hết, lau sạch là đc. tiện cụ ném qua em vs là ngon nhé.

SubaruIL

Xe tải
thường ko phải do tản nhiệt, cụ tháo ram ra, hoặc có cái gì cắp trên main tháo ra hết, lau sạch là đc. tiện cụ ném qua em vs là ngon nhé.
E chỉ dám cắm mỗi cái ổ cứng thôi. cụ bảo thế thì lúc nào e chạy qua 1 lúc vậy, giờ đường vắng nên đi lại cũng ko ngại lắm.
Cảm ơn cụ nhiều !