Tư vấn lắp điều hòa multi cho Chung cư

jilee

Xe tải
Em đang hoàn thiện nhà chung cư
  • Thông thủy 58m2
  • Trần 2,5m
  • Chia 2 ngủ 1 khách kèm bếp
Em cũng đang tham khảo dòng multi (inverter, 1 chiều) do ban công khá hẹp, và cũng để đẹp nữa

Nếu multi thì sẽ là 1 cassette cho phòng khách, 2 âm trần hoặc 2 cục rời cho 2 ngủ.

Em nghiêng về daikin vì multi các hãng khác thông tin không nhiều.

Vậy các cụ cho em xin lời khuyên:
  1. Có nên dùng multi không, chênh giá với bộ rời nhiều không (e đọc còm ở thớt khác thấy chênh từ 38tr lên 65tr?)
  2. Em xem hướng dẫn chọn công suất thì thấy bảo khoảng 1,5HP là đủ. Không biết đã đúng chưa?
  3. Nếu dùng bộ rời thì phòng khách có dùng được cassette không?
  4. Chung kết lại là bộ multi vệ sinh bảo dưỡng luôn cần đục trần hả các cụ? Có cách nào khác?
Xin cảm ơn các cụ.

bocaplua

Xe hơi
Em có căn chung cư 3 ngủ cũng có nhu cầu. hóng ạ

Nhì.TreeAir

Xe hơi
Website
khongkhisach.vn
  • Thông thủy 58m2
  • Trần 2,5m
Em cũng đang tham khảo dòng multi (inverter, 1 chiều) do ban công khá hẹp, và cũng để đẹp nữa

Nếu multi thì sẽ là 1 cassette cho phòng khách, 2 âm trần hoặc 2 cục rời cho 2 ngủ.

1. Có nên dùng multi không, chênh giá với bộ rời nhiều không (e đọc còm ở thớt khác thấy chênh từ 38tr lên 65tr?)
  2. Em xem hướng dẫn chọn công suất thì thấy bảo khoảng 1,5HP là đủ. Không biết đã đúng chưa?
  4. Chung kết lại là bộ multi vệ sinh bảo dưỡng luôn cần đục trần hả các cụ? Có cách nào khác?
Xin cảm ơn các cụ.
Về nguyên lý thì Multi với cục bộ gần giống nhau, (chỉ khác một dàn nóng kết nhiều dàn lạnh....) có thể dùng dàn lạnh treo tường, cassette âm trần và âm trần nối ống gió tùy vào nhu cầu, kiến trúc nhà...
+ dàn lạnh treo tường thì suất đầu tư nhỏ nhất nhưng không thẩm mỹ
+ dàn lạnh cassette âm trần suất đầu tư cao hơn về thiết bị còn về xây lắp thì cũng ngang ngang treo tường, về độ thẩm mỹ hơn treo tường nhưng không bằng âm trần nối ống gió( phải xem cốt trần thế nào để có thể lắp đặt được)
+ dàn lạnh âm trần nối ống gió suất đầu tư thiết bị nhỏ hơn cassette lớn hơn treo tường nhưng phần xây lắp tốn kém hơn vì phát sinh thêm hệ thống ống gió mềm, côn đầu máy, hộp góp cửa gió, cửa gió.... nhưng phải xem phần thiết kế trần có phù hợp để lắp máy không...
Tóm lại với nhu cầu như trên bác trình bày:
1. Nên dùng Multi, chênh giá với cục bộ không nhiều nếu dùng phương án phòng ngủ dùng treo tường, phòng khách dùng cassette
2. 1,5 Hp không đủ, phòng ngủ bác dùng dàn lạnh 9000btu, phòng khách bác dùng 12000btu là đủ( phòng khách bác mà trên 28m2 thì nên dùng dàn lạnh 18000btu).... dùng 1 dàn nóng 24500btu là đủ( vì ít khi nhà bác bật tất cả các phòng cùng một lúc, trong trường hợp bác chỉ bật 2 phòng thì công suất luôn đảm bảo, trong trường hợp bác bật cả 3 phòng thì cống suất các phòng sẽ giảm đi như trường hợp nhà bác tổng 3 dàn lạnh là 31000btu, dàn nóng là 24500btu thì khí đó phòng ngủ sẽ là 24500/31000*9000=7100btu, phòng khách sẽ là 24500/31000*12000(or 18000)=9500btu(or 14200btu)
3. nếu dùng bộ rời thì phòng khách có dùng được cassette
4. không cần đục trần vì đã có lỗ thăm ( trong trường hợp dùng dàn lạnh treo tường thì vệ sinh bảo dưỡng như cục bộ treo tường, dùng dàn lạnh âm trần nối ống gió thì có lỗ thăm, dùng cassette thì tháo mặt lạ bảo dưỡng)
có gì không rõ bác cứ comment ....

sengoku

Xe hơi
Không hiệu quả về cả đầu tư ban đầu lẫn chi phí vận hành.
Chỉ được mỗi cái cục nóng gọn thôi ạ.
1.5HP công suất tổng không đủ. Em tính sơ nếu chạy đồng thời thì đã mất khoảng 8.6HP rồi.
Dùng bộ rời vẫn có cassette
Multi hay rời thì vệ sinh bảo dưỡng cũng như nhau. Không cần đục trần gì cả, chỉ cần làm cửa thăm trần ở phía ống đồng, ống thoát nước để sửa chữa trong trường hợp có sự cố

Nhì.TreeAir

Xe hơi
Website
khongkhisach.vn

bocaplua

Xe hơi
Trần cao tối thiểu bao nhiêu thì làm được multi bác nhỉ?

sengoku

Xe hơi
Trần cao tối thiểu bao nhiêu thì làm được multi bác nhỉ?
Multi hay rời đều có âm trần cả và khoảng cách nhỏ nhất giữa 2 lớp trần phải là 300mm.
Còn khoảng từ trần xuống sàn thì không quan trọng, vì có trần nhà nào nhỏ hơn 2.4m đâu

dau-tay

Xe tăng
Cụccho chi tiết diện tích mỗi phòng em tư vấn cho đảm bảo ok ạ. Em chuyên daikin đây ạ. Giá rất ofer

jilee

Xe tải
Về nguyên lý thì Multi với cục bộ gần giống nhau, (chỉ khác một dàn nóng kết nhiều dàn lạnh....) có thể dùng dàn lạnh treo tường, cassette âm trần và âm trần nối ống gió tùy vào nhu cầu, kiến trúc nhà...
+ dàn lạnh treo tường thì suất đầu tư nhỏ nhất nhưng không thẩm mỹ
+ dàn lạnh cassette âm trần suất đầu tư cao hơn về thiết bị còn về xây lắp thì cũng ngang ngang treo tường, về độ thẩm mỹ hơn treo tường nhưng không bằng âm trần nối ống gió( phải xem cốt trần thế nào để có thể lắp đặt được)
+ dàn lạnh âm trần nối ống gió suất đầu tư thiết bị nhỏ hơn cassette lớn hơn treo tường nhưng phần xây lắp tốn kém hơn vì phát sinh thêm hệ thống ống gió mềm, côn đầu máy, hộp góp cửa gió, cửa gió.... nhưng phải xem phần thiết kế trần có phù hợp để lắp máy không...
Tóm lại với nhu cầu như trên bác trình bày:
1. Nên dùng Multi, chênh giá với cục bộ không nhiều nếu dùng phương án phòng ngủ dùng treo tường, phòng khách dùng cassette
2. 1,5 Hp không đủ, phòng ngủ bác dùng dàn lạnh 9000btu, phòng khách bác dùng 12000btu là đủ( phòng khách bác mà trên 28m2 thì nên dùng dàn lạnh 18000btu).... dùng 1 dàn nóng 24500btu là đủ( vì ít khi nhà bác bật tất cả các phòng cùng một lúc, trong trường hợp bác chỉ bật 2 phòng thì công suất luôn đảm bảo, trong trường hợp bác bật cả 3 phòng thì cống suất các phòng sẽ giảm đi như trường hợp nhà bác tổng 3 dàn lạnh là 31000btu, dàn nóng là 24500btu thì khí đó phòng ngủ sẽ là 24500/31000*9000=7100btu, phòng khách sẽ là 24500/31000*12000(or 18000)=9500btu(or 14200btu)
3. nếu dùng bộ rời thì phòng khách có dùng được cassette
4. không cần đục trần vì đã có lỗ thăm ( trong trường hợp dùng dàn lạnh treo tường thì vệ sinh bảo dưỡng như cục bộ treo tường, dùng dàn lạnh âm trần nối ống gió thì có lỗ thăm, dùng cassette thì tháo mặt lạ bảo dưỡng)
có gì không rõ bác cứ comment ....
Trước tiên cảm ơn bác rất nhiều vì comment giàu thông tin.

Phòng khách em định dùng cassette vì thực tế nhà ông bà cụ em đang bị trường hợp lắp cục treo tường gió ko ra nổi bếp (liền khách) nên đứng bếp lại phải cần quạt, rất dở. Mà cục âm trần nối ống gió thì cũng chỉ ra được 1 hướng như cục treo tường. Em cần 4 hướng thổi đều. Không biết có cần thiết không cụ?

Về công suất em sẽ tham khảo kỹ thêm khi tiến hành.

Về bảo dưỡng bác cho em hỏi chi phí có chênh nhiều không? Em thấy có bác nói là lỗ thăm nhưng ko giải quyết được nhiều, vấn đề nặng vẫn phải đục trần.

Cuối cùng, kính nhờ bác phác giúp em sơ bộ chi phí giữa phương án 3 hệ rời và 1 hệ multi gồm 1 cassette, 1 âm trần và 1 gắn tường với ạ. Bác @dau-tay cũng giúp thêm em vụ này nhé.

Cảm ơn các bác nhiều.

Nhím xù xinh

Xe đạp
Em cũng đang có nhu cầu như cụ chủ thớt. Em đã dùng Daikin multi inverrter 1 chiều và thấy khá hài lòng. Trước em lắp của Anvietco.
Em đang chuẩn bị lắp cho nhà ông bà và nhà nà chị. Đang lăn tăn Mitsu hoặc vẫn chung thủy với loại cũ Daikin. Nhu cầu của em gồm 2 bộ (2 nhà) với công suất dự kiến 34-35.000 btu, 1 casset phòng khách cs 24.000, 3 treo tường gồm 01 c.suất 12.000, 02 công suất 9.000. Cụ nào chuyên về Mitsu và Daikin tư vấn giúp và cho em xin giá ofer nhé. Xin cảm ơn.

xindunghoi

Xe hơi
multi thì cứ daikin hoặc mitsu mà chơi cụ ạ. không khô da, đỡ tốn điện, vận hành êm ái hơi. quan trọng là cục nóng đặt đúng vị trí ống đồng tốt. còn cục lạnh cụ dùng treo tường cho rẻ . con về công xuất thì nếu phòng ko phải hương tây cụ cứ chọn 9 và 12k là ổn. công xuất cục nóng thì chỉ cần = 70% công xuất cục nóng là được. vì thực ra ko khi nào chạy max công xuất 3 cục lạnh cả .

bindo

Xe đạp
Em đang hóng vụ điều hòa multi, các cụ chuyên gia cho em hỏi chút:

- Trường hợp nhà em chung cư có 1 PK: 28m2, 2PN 12m2 (trần cao 2.65m) , ban công hẹp em định lắp multi 1mẹ 3 con: PK 18000+2x9000 PN thì đi dây điện thế nào?
- Chung cư em sắp nhận họ thiết kế dây chờ ở PK và PN đều là 2x2.5. Như vậy có lắp được điều hòa multi?
- Theo em biết thì nếu điều hòa bình thường, dây chờ sẵn ở trong phòng chỗ cục lạnh, khi lắp đặt sẽ nối dây từ cục lạnh sang cục nóng. Vậy với trường hợp multi thì sao:
1. Phải cấp riêng cho cục nóng và 3 cục lạnh (dây chờ cục lạnh đều 2x2.5)
2. Chỉ cần cấp dây tiết diện lớn(tiết diện bao nhiêu thì đủ) cho cục nóng rồi nối từ cục nóng ra 3 cục lạnh?
3. Dùng dây chờ sẵn cho 3 cục lạnh và đồng thời nối dây từ 3 cục lạnh sang cục nóng (dây đã được lắp sẵn theo ống đồng, chỉ đấu vào cục nóng).

Mong các cụ chỉ giáo, thông não cho em chi tiết một chút.

jilee

Xe tải

dau-tay

Xe tăng
Dây cụ chạy cấp nguồn cho dàn nóng ạ. Dây 2x4mm2 và 1 dây tiếp địa 2,5mm2 nữa là ok. Ko cần dây cấp nguồn tại mặt lạnh. Cụ kiểm tra giúp em xem dây theo đường ống đồng là mấy dây??? Chụp ảnh cái đầu ống với dây gửi cho em ạ

dau-tay

Xe tăng

- Trường hợp nhà em chung cư có 1 PK: 28m2, 2PN 12m2 (trần cao 2.65m) , ban công hẹp em định lắp multi 1mẹ 3 con: PK 18000+2x9000 PN thì đi dây điện thế nào?
- Chung cư em sắp nhận họ thiết kế dây chờ ở PK và PN đều là 2x2.5. Như vậy có lắp được điều hòa multi?
- Theo em biết thì nếu điều hòa bình thường, dây chờ sẵn ở trong phòng chỗ cục lạnh, khi lắp đặt sẽ nối dây từ cục lạnh sang cục nóng. Vậy với trường hợp multi thì sao:
2. Chỉ cần cấp dây tiết diện lớn(tiết diện bao nhiêu thì đủ) cho cục nóng rồi nối từ cục nóng ra 3 cục lạnh?
3. Dùng dây chờ sẵn cho 3 cục lạnh và đồng thời nối dây từ 3 cục lạnh sang cục nóng (dây đã được lắp sẵn theo ống đồng, chỉ đấu vào cục nóng).

Dây cụ chạy cấp nguồn cho dàn nóng ạ. Dây 2x4mm2 và 1 dây tiếp địa 2,5mm2 nữa là ok. Ko cần dây cấp nguồn tại mặt lạnh. Cụ kiểm tra giúp em xem dây theo đường ống đồng là mấy dây??? Chụp ảnh cái đầu ống với dây gửi cho em ạ

xindunghoi

Xe hơi

Theo Ngu ý của em thì thế này.
- Điều hoà mutil chỉ cần 1 dây nguồn ra cục nóng. còn cục lạnh sẽ đi ngược đây từ bảng điều khiển cục nóng ra các dàn. về cơ bản nếu được dây 4mm là tốt nêu ko được thì dùng dây 2,5mm cho dàn nóng 24000btu cũng được sẽ ko quá tải nóng dây đâu. Vị vậy cụ chỉ cần sử dụng nguồn từ 1 đầu chờ ( dây được lắp theo ống đồng ) là được, 2 cái còn lại bỏ đi.
- Mà cụ nên lắp phòng khách cái 12000. 2 phòng ngủ 9000 và sử dụng cục nóng 24000 . Nếu cụ muốn lắp phòng khách 18000 thì ống đồng phải là loại 12mm ( thường sẽ phải đi lại ống đồng ) và công xuất cục nóng phải lớn hơn 1 chút. Nếu nhà cụ không phải hướng tây thì 12k cho phòng khách là ổn rồi.

Trục

Xe ba gác
  • Thông thủy 58m2
  • Trần 2,5m

Xin cảm ơn các cụ.

Hai cụ dùng hệ thống Mutil công xuất giống nhau được, 3,5-4 HP
Lão Trục vào tư vấn cho khách nài :D
Tks lão, chỗ em đang mất điện, gõ bằng điện thoại thì hơi ngại. :)
Tí em lội còm rồi tư vấn cụ thể. :)