[Funland] Tư vấn hệ thống mail server cho công ty

PhanVietTue

Xe hơi
Bác nào rành về cái này tư vấn em phát, em muốn có hệ thống mail công ty khoảng trên 200 nhân viên. :|

PhanVietTue

Xe hơi
ó vẻ hơi vắng em up lên xem bác nào giúp đc em . ai đi qua đá hộ em cái

catpv

Xe điện
Với hệ thống cỡ đó thì tốn kém lắm. Cách tốt nhất là tự xây dựng trên nền tảng Mdaemon hoặc Exchange. Nhưng quản trị nó cho không thành Spam thì là cả một vấn đề quá lớn luôn.
Có cách đơn giản hơn là đăng ký Gmail/App rồi cho nó chạy Mdaemon Offline, thông qua Gateway Gmail thì tránh được Spam.

s0s82

Xe tải
Với cỡ này thì đúng là:
- Hoặc cụ mua dịch vụ bên khác.
- Hoặc cụ tự dựng server riêng. Nếu dựng server riêng thì cụ chú ý có em cái IP. Cái IP Việt Nam hay bị cho vào black list cả dải lắm. Cụ có thể dùng server linux kết hợp với thằng redMail thì không cần quan tâm về vấn đề license.

Quan trọng là cụ muốn chọn cách nào thôi. mất tiền hay không mất tiền. Mỗi cách có ưu nhược điểm có nó. Mất tiền thì bác không mất sức. Còn không mất tiền (thực tế ra thì vẫn phải bỏ cho các phần khác như Thiết bị, mạng, internet, quản lý...) thì bác mất sức quản lý.

luyenok

Xe điện
Bác nào rành về cái này tư vấn em phát, em muốn có hệ thống mail công ty khoảng trên 200 nhân viên. :|

Với quy mô trên 200 nhân viên thì khó và cũng không nên trông chờ vào các dịch vụ miến phí, hoặc có phí nhưng lại quá lệ thuộc vào bên thứ 3 nữa cụ. Nếu cụ có nhu cầu thực sự thì PM cho em xin email của cụ, em gửi cụ các giải pháp phù hợp nhé. Còn nếu cụ ngại thì Em tư vấn luôn ở đây cũng đc.

maidieugd

Xe tải
Dùng Microsoft office outlook

longchjnsu

Xe buýt
- Nếu thuê mail của google thì 5$/month/user --> Không mất công quản trị, bảo trì
- Dùng MS Exchange( License) --> Mất tiền mua server --> quản trị
- Dùng zimbra, postfix trên Linux( Free) --> Mất tiền mua server --> quản trị

Đó là ý kiến của em cụ ạ

lupin212

Xe hơi
Nên mua google app or gói office của MS, để dễ quản lý, bây giờ mà làm từ đầu thì khá tốn thời gian + chi phí, 1 con server+lic Exchange.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Với hệ thống cỡ đó thì tốn kém lắm. Cách tốt nhất là tự xây dựng trên nền tảng Mdaemon hoặc Exchange. Nhưng quản trị nó cho không thành Spam thì là cả một vấn đề quá lớn luôn.
Có cách đơn giản hơn là đăng ký Gmail/App rồi cho nó chạy Mdaemon Offline, thông qua Gateway Gmail thì tránh được Spam.
Trước iem dùng giải pháp này mãi, cả fax server luôn.

sirius6688

Xe điện
số lượng lớn thì cụ dùng dịch vụ của bên chuyên nghiệp cho đỡ tốn công sức

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Bên em dùng cho > 100 nhân viên,
Chi phí ban đầu là 300 củ - mua server + license Domino + triển khai .
Chi phí hàng tháng : tiền điện, tiền thuê DNS mail server : khoảng 4 triệu / 1 năm.

Ưu : an toàn dữ liệu
Nhược : Dễ bị spam mail, thi thoảng có sự cố không gửi đc mail sang yahoo, gmail, *.vn .... do bên cung cấp mail relay .

Em thấy lỗi khó khắc phục nhất là spam . Chi phí để giảm 99% spam tốn khoảng 20$=300K VND /1 user/ 1 năm. Tốn quá nên em sống chung với lũ

catpv

Xe điện
Bên em dùng cho > 100 nhân viên,
Chi phí ban đầu là 300 củ - mua server + license Domino + triển khai .
Chi phí hàng tháng : tiền điện, tiền thuê DNS mail server : khoảng 4 triệu / 1 năm.

Ưu : an toàn dữ liệu
Nhược : Dễ bị spam mail, thi thoảng có sự cố không gửi đc mail sang yahoo, gmail, *.vn .... do bên cung cấp mail relay .

Em thấy lỗi khó khắc phục nhất là spam . Chi phí để giảm 99% spam tốn khoảng 20$=300K VND /1 user/ 1 năm. Tốn quá nên em sống chung với lũ
Bên cụ tiền chùa hay sao mà tiêu kinh thế. Em triển khai hệ thống như thế chỉ bằng 1/4 giá đó thôi, mà lại không bị Spam cụ nhé.

Cụ mên mua Google app for business cho an toàn và cơ động
Nếu quyết định triển khai hệ thống hạ tầng trên nền tảng Win8.1 thì nên dùng dịch vụ Office365 sẽ chuẩn hơn là GG/APP, vì nó tích hợp rất chặt chẽ với hệ điều hành, lưu trữ đám mây v..v

Hôm nay em vừa nhận được cái Email này. Đau hết cả lòng, thế là bao nhiêu tên miền sẽ đi tong hết.

We want to inform you of some important changes to the Windows Live Admin Center: As of April 10th 2014, Outlook.com no longer supports new custom domain sign ups. We appreciate that you have used this service and we regret to inform you of this change. This email will explain the upcoming changes and your options as a valued customer.

As a current customer, we will continue to support the ability to log in to Outlook.com with your existing custom domain email address, but as of July 31st 2014, you will no longer be able to add or remove accounts in your domain.

Instead, we recommend that administrators who wish to continue managing email addresses in their domain should consider Office 365 - Microsoft's premium online email service. By migrating to Office 365, you will be able to continue managing your custom domains, as well as benefit from modern enterprise-class mail, collaboration and communication tools.

We would like to offer you a complimentary 90 day subscription to Office 365 Small Business Premium for 5 users if you sign up before July 15th 2014. Office 365 Small Business Premium includes the latest copy of Office for your PC / Mac & iPad, 50GB business-class email, OneDrive for Business online storage and more.

You will still be able to log in to Outlook.com with your custom domain during your Office 365 subscription, and even if you choose to cancel your Office 365 subscription

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Bên cụ tiền chùa hay sao mà tiêu kinh thế. Em triển khai hệ thống như thế chỉ bằng 1/4 giá đó thôi, mà lại không bị Spam cụ nhé.

subscription
Bên em tư nhân ( TNHH ) thôi. Tiền bên em mua lic và triển khai domino năm 2008 là 11.000 USD. Máy chủ khoảng 7-80tr gì đó.
CỤ có phương án nào để giảm thiểu spam thì cho em xin với

catpv

Xe điện
Bên em tư nhân ( TNHH ) thôi. Tiền bên em mua lic và triển khai domino năm 2008 là 11.000 USD. Máy chủ khoảng 7-80tr gì đó.
Đã chơi cái này người ta sẽ hoặc dùng Crack, hoặc dùng bản miễn phí, cụ tương tận 11k$ cho cái bản quyền mà đằng nào cũng bị Spam thì có lãng phí không ạ?
Giờ cụ muốn nó không bị Spam thì chỉ có cách duy nhất là chuyển tiếp cổng gửi nhận Mail qua Gmail mà thôi. Cách làm thế nào thì cụ hỏi anh GG. Thậm chí có thể phải cài Mdaemon vì cái Domino tôi không chắc có dùng qua Gmail được không?

tuyenvh

Xe tải
1/4 chỗ đó = 70 triệu cụ mua được con server cấu hình khá bây giờ chưa ? Còn license OS, Email Server,... chắc cụ nói là cụ dùng crack luôn chắc :)

tuyenvh

Xe tải
Domio cụ thử dùng thằng này xem http://www.maysoft.com/downloads , bên Em dùng Forefront Protection 2010 cho Exchange hiệu quả rất tốt, trừ một số email quảng cáo thì ko thể chặn đc vì nó gửi giống như email thông thường.

catpv

Xe điện
1/4 chỗ đó = 70 triệu cụ mua được con server cấu hình khá bây giờ chưa ? Còn license OS, Email Server,... chắc cụ nói là cụ dùng crack luôn chắc :)
Với lưu lượng Email cho trên 100 Account thì không cần Server mạnh làm cái gì cụ ạ. Em cũng chẳng cần mua mà thuê đứt luôn một con đặt tại Data nào đó cho nó lành. Còn phần mềm đương nhiên dùng hàng miễn phí rồi, mua bản quyền làm gì cho lãng phí. Nếu đã xác định mua bản quyền thì hoặc dùng GG/APP hay Office365 có phải chuẩn hơn không?