[Funland] Tư vấn chuyện họ hàng hay đi nhờ xe khi về quê

sinhtoxoai

Xe tải
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?

thichuongbia

Xe buýt
Tính huống cụ đưa ra cũng hơi khoai, ứng xử ko khéo rất dễ mang tiếng rồi mất lòng họ hàng. E ko trong hoàn cảnh này nên ko đưa ra lời khuyên cho cụ đc

sinhtoxoai

Xe tải
Tính huống cụ đưa ra cũng hơi khoai, ứng xử ko khéo rất dễ mang tiếng rồi mất lòng họ hàng. E ko trong hoàn cảnh này nên ko đưa ra lời khuyên cho cụ đc
Vâng em cám ơn cụ chứ ko như cụ ở trên nói được câu chả ra sao. Việc giúp đỡ thì có lần này lần khác nhưng lần nào về quê cũng vậy làm mình thấy có sự ko thoải mái lắm ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Chuyện là em muốn hỏi thăm tư vấn thêm các cụ có gặp tình huống như em không và thông thường cách xử lý như nào để đẹp đôi đường ạ?
Họ hàng nhà em ở quê lên Hà Nội cũng nhiều, từ khi nhà em mua ô tô riêng để tiện cho gia đình đi lại thì lần nào về quê cũng bị họ hàng cô chú em họ hỏi đi nhờ xe cùng.
1-2 lần đầu khi mới đi, nhà em cũng rất thoải mái cho các chú đi nhờ cùng, thậm chí nhà về có 2-3 người mà nhồi cả 3 người lớn to đùng ở hàng ghế sau (Xe em 5 chỗ nhưng thực ra đi xa thì 2 người ngồi mới thoải mái được). Thành ra có khi chính người nhà mình đang ngồi thoải mái mà lại phải nhượng bộ ngồi chèn ép để cho họ hàng đi nhờ cùng. Càng về sau em càng cảm thấy không gian trên xe riêng tư gia đình và ko thích có người khác đi cùng, lại còn cứ phải tiếp chuyện vì mọi người cũng muốn nói chuyện trên xe cho vui vẻ nhưng nhiều lúc cũng thấy mệt. Em còn phải lấy lí do là nhà em lúc lên HN còn phải ghé mấy chỗ có việc, ý là để họ hàng biết ý tự chủ động xe cộ nhưng họ vẫn cố nài nỉ cho đi cùng rồi chờ đợi cũng ko sao.
vì là họ hàng nên thực sự gia đình em bị ái ngại và ko nỡ từ chối nhưng tâm trạng trên xe cứ bị ko thoải mái. Em muốn hỏi các cụ liệu em có ích kỷ quá ko, với thường các cụ làm thế nào với tình huống này ạ?
Cũng ngại thật nhỉ, nhà em đợt nào mà đi xe về quê thì sẽ chủ động hỏi luôn các em là có về cùng ko đỡ tiền xe ko. Nhưng nếu xe chật rồi hoặc còn đi có việc thì ko rủ, hoặc em nó có hỏi thì bọn em nói lý do ko đi cùng dc thì cno cũng sẽ thôi. Nhiều lúc cho dù là lý do gì đi chăng nữa nhưng khi chủ xe có ý ko tiện lắm, thì ng đi nhờ phải biết ý mà tìm cách khác tự đi, chứ mình đã cố tình nói né đi là còn bận việc nọ việc kia mà họ vẫn bảo ko sao chờ dc, thì theo em lần này cho đi, chứ lần sau ng như vậy dứt khoát từ chối ạ

thaibinhdutu

Xe buýt
Họ hàng chắc thế hệ z hay alpha các bạn ấy không nhận nữa. Đã nhận phiền 1 lần thì cố nhận nhiều lần thôi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà cụ có ae thân thiết ở tỉnh khác muốn ghé chơi trên đường lên HN ko, nào cụ sắp xếp dành hẳn nửa ngày hoặc 1 ngày đi vậy, vì ko thân thiết nên cụ vào nhà ng ta ăn uống chơi bời họ hàng cụ ko vào cùng đâu, cứ để cho ngồi ngoài làng chờ cụ cả 1 thời gian thật lâu xem tn. Em thì luôn sẵn sàng giúp đỡ ng khác, mà càng những ng có khi họ khó khăn, họ ko chủ động nhờ mình, hoặc mình giúp họ lại gạt đi mới thích giúp. Chứ ng mình đã ko thích giúp, đã từ chối rồi mà cứ nài nỉ là e ghét thêm

sinhtoxoai

Xe tải
Nhà cụ có ae thân thiết ở tỉnh khác muốn ghé chơi trên đường lên HN ko, nào cụ sắp xếp dành hẳn nửa ngày hoặc 1 ngày đi vậy, vì ko thân thiết nên cụ vào nhà ng ta ăn uống chơi bời họ hàng cụ ko vào cùng đâu, cứ để cho ngồi ngoài làng chờ cụ cả 1 thời gian thật lâu xem tn. Em thì luôn sẵn sàng giúp đỡ ng khác, mà càng những ng có khi họ khó khăn, họ ko chủ động nhờ mình, hoặc mình giúp họ lại gạt đi mới thích giúp. Chứ ng mình đã ko thích giúp, đã từ chối rồi mà cứ nài nỉ là e ghét thêm
Em cám ơn cụ tư vấn nhé, đúng là vẫn chỉ có cách từ chối dứt khoát mà thế nào vẫn khéo léo đúng ko ạ. Còn thì các cụ bảo em ích kỷ cũng được nhưng tính em vốn cũng ít nhờ vả người khác nên em thực sự thấy ko quen

Tiengmuadem

Xe hơi
Cụ mà đi 2vc về quê thể nào cũng bị trách là sao xe rộng thế mà đi về quê ko bảo gì, như kiểu đi vụng trộm cho mà xem. Cụ cũng nên thông cảm, đi xe khách bị nhồi nhét chờ đợi, bán khách ntn thì cụ cũng biết rồi, rất là vất vả. Nên nếu đc thì tiện chuyến cho họ hàng đi nhờ, mình chịu khó 1 chút xe 5 chỗ nếu đi 2vc cụ thì nhận thêm 2 người thôi là ngồi thoải mái rồi. E nghĩ họ hàng thì ko đi đâu mà thiệt, ko ai nắm tay đến tối gối đâu đến sáng đâu cụ

canhhoabatdiet

Xe container
Quả thật ai vào hoàn cảnh nào thì mới thấu hiểu rõ được.
Như cá nhân em (gia đình nhỏ) cũng trên Hà Nội. Nhiều khi anh em rủ về cùng xe (nhà em không có xe riêng) thăm quê, em còn ngại không muốn phiền. Cá nhân em muốn về thăm quê đều lên kế hoạch: chi phí thuê xe taxi, ... cái đó là chi phí mình bắt buộc cần phải bỏ ra, ... còn nhờ vả đều có giá của nó hết! Nên chủ động là trên hết!

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Thôi tình làng nghĩa xóm mà. Cố đi cụ. Cố vài chục năm nữa đến cô chú tèo hết là khỏi ai nhờ nữa 🤣

thichrauxanh

Xe điện
Ngược vs e, e đi một mình chán nhiều khi dủ dê ng đi cùng kiểu càng đông càng vui, mà chạ ai đi :))
Nhưng công nhận Kiamorning mà 5ng lớn thì hết kk để thở, cũng phại cố đấy.

DurexXL

Xe lăn
Cụ có khoe hay thông báo không mà lần nào cụ về quê người ta cũng biết vậy?

Son23

Xe tải
Đi xe về các tỉnh bây giờ đâu có nhồi nhét vất vả như xưa. Giới trẻ, dân vp và cả các gia đình thu nhập tàm tạm họ đi xe ghép. Các cụ hưu trên tỉnh em xuống HN chữa bệnh còn đi xe ghép. Mấy đứa em họ vừa ra trường, lương 8, 10tr cũng xe ghép hết. Xe khách giờ đầy. Chả qua tính nhiều người ở quê vẫn quen kiểu ở nhờ, đi nhờ. Họ sống cộng đồng quen, ko có nhu cầu riêng tư. Cụ chủ lựa chọn ưu tiên cái gì thì cũng sẽ chấp nhận ko tròn trịa. Cá nhân em giống cụ, em rất hiểu nếp sống quê nhưng nhu cầu riêng tư của em cao. Em chấp nhận bị mang tiếng ko xởi lởi, khó tính. Nói mới nhớ, thời em mới có con, mới xây xong nhà, ông chú họ bên chồng tầm 5 đời ở quê bảo em cho con giai ông làm tự do ở HN ở nhờ. Em từ chối thẳng luôn. Con em con gái, em là chị dâu nhưng cách 5 đời, nhà tuy 2 phòng ngủ nhưng 1 công trình phụ, tự nhiên ở cùng 1 thanh niên đâu đâu. Ổng bác thấy em bảo ko đc, cứ ớ ra, kiểu nghĩ con dâu là phải nể nhà chồng, rồi con em còn nhỏ, nhà 2 phòng chắc ko xài hết. Người ta cứ vô tư vậy đó, chả còn cách nào khác.

dieuthuy7190

Xe tải
Quê cụ chắc ở tỉnh đoàn kết lắm nếu không phải cho e xin lỗi , thấy phiền hà mà không biết ý :D

canhhoabatdiet

Xe container
Đi xe về các tỉnh bây giờ đâu có nhồi nhét vất vả như xưa. Giới trẻ, dân vp và cả các gia đình thu nhập tàm tạm họ đi xe ghép. Các cụ hưu trên tỉnh em xuống HN chữa bệnh còn đi xe ghép. Mấy đứa em họ vừa ra trường, lương 8, 10tr cũng xe ghép hết. Xe khách giờ đầy. Chả qua tính nhiều người ở quê vẫn quen kiểu ở nhờ, đi nhờ. Họ sống cộng đồng quen, ko có nhu cầu riêng tư. Cụ chủ lựa chọn ưu tiên cái gì thì cũng sẽ chấp nhận ko tròn trịa. Cá nhân em giống cụ, em rất hiểu nếp sống quê nhưng nhu cầu riêng tư của em cao. Em chấp nhận bị mang tiếng ko xởi lởi, khó tính. Nói mới nhớ, thời em mới có con, mới xây xong nhà, ông chú họ bên chồng tầm 5 đời ở quê bảo em cho con giai ông làm tự do ở HN ở nhờ. Em từ chối thẳng luôn. Con em con gái, em là chị dâu nhưng cách 5 đời, nhà tuy 2 phòng ngủ nhưng 1 công trình phụ, tự nhiên ở cùng 1 thanh niên đâu đâu. Ổng bác thấy em bảo ko đc, cứ ớ ra, kiểu nghĩ con dâu là phải nể nhà chồng, rồi con em còn nhỏ, nhà 2 phòng chắc ko xài hết. Người ta cứ vô tư vậy đó, chả còn cách nào khác.
Quê thì nhiều người ở quê thật. Nhưng đúng là còn do tính người nữa. Ở quê cũng rất nhiều người văn minh (đúng nghĩa) chứ không có loằng ngoằng. Ngược lại thì cũng nhiều thành phần ối dồi ôi.

Chỉnh sửa cuối:

toyota219

Xe điện
Cụ áp dụng như xe khách là đc. Ghế trước thì buộc phải ưu tiên cho vợ/ con dù người đi nhờ có là ai. Rồi thay vì để nhờ thì cụ nói trước kiểu, CN này sẽ lên lại HN &xe còn 1 chổ, tgian thì cụ sẽ điện trước 15 20".

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ áp dụng như xe khách là đc. Ghế trước thì buộc phải ưu tiên cho vợ/ con dù người đi nhờ có là ai. Rồi thay vì để nhờ thì cụ nói trước kiểu, CN này sẽ lên lại HN &xe còn 1 chổ, tgian thì cụ sẽ điện trước 15 20".
Tự nhiên mỗi lần về/lên cứ phải để ý chuyện "bao đồng" cũng mệt phết cụ nhỉ?

td lines

Xe điện
Người nhà quê sống dựa vào hàng xóm họ hàng có lẽ họ không coi đó là làm phiền , ngược lại nếu cụ lần nào đến cũng nhờ vả hay xin cái gì đó người ta cũng không thấy phiền . Hơn nữa họ nghĩ cụ cho đi nhờ cụ cũng không phải bỏ sức gì mà họ lại tiết kiệm được tiền , nếu họ biiets như vậy là chiếm không gian riêng tư thì họ không đi nhờ đâu .
Điều cụ băn khoăn thực ra là được nhiều hay mất nhiều nếu từ chối họ . Em nghĩ nếu họ biết được cụ không muốn cho họ đi thì về sau này tất cả đều không thoải mái chưa nói đến họ tự ái rồi tiếng ra tiếng vào . Vì vậy nếu là em dù không muốn cũng cho họ đi cùng , coi như nhịn vài tiếng mất tự do . Nghĩ tích cực tiết kiệm được cho họ vài trăm k , ngoài ra rất có thể bố mẹ đẻ mình cũng không bị tiếng trách khéo