Tự sự của một cò chứng khoán

AA_A

[Tịch thu bằng lái]
Tình cờ em đọc được bài này, thấy hay hay nên em copy về cho các cụ đọc cho vui

Nghề môi giới: Tôi đã từng dùng võ say để kiếm khách chơi chứng khoán thế nào

Chẳng biết các nhà môi giới chứng khoán trên thế giới ra sao, nhưng ở nước ta, có lẽ quán café, quán nhậu đã trở thành nơi làm việc, là nơi những tài khoản được lập ra. Và cùng với đó, là những cơn say để đời.

Ở Việt Nam, dân môi giới gặp khách và cùng khách đi hết bữa nhậu đêm khuya. Cuối cùng, khách là của họ.

Hồi mới vào nghề. Tôi gặp khó khăn trong việc tìm khách. Trong một bữa nhậu khuya, có ba anh em môi giới ngồi cùng nhau kể chuyện đời. Một anh bạn đã lớn tuổi làm ở công ty chứng khoán lớn nói với bọn tôi: “các chú cần linh hoạt mới kiếm được khách sộp. Tập nhậu đi, tập uống bia rượu đi, tập các thú chơi đi, rồi khách sẽ là của các chú”.

Anh kể: khi anh mới bước chân vào nghề môi giới đầy lạ lẫm và thách thức, trong tay anh chẳng có gì ngoài bầu nhiệt huyết tuổi trẻ và chút vốn ít ỏi. với tài hùng biện chém gió của mình và khả năng uống rượu “kinh hồn”, anh đã chiếm được tình cảm của nhiều vị khách khó tính, qua đó số tài khoản anh quản lý tăng lên nhanh chóng, trong đó có nhiều đại gia sẵn sàng giao cho anh quản lý cỡ chục tỷ.

Tôi như bị mê hoặc bới kinh nghiệm đàn anh truyền cho. Đúng là ở nước ta, khi quan hệ, khi tình thân là thứ chi phối các hoạt động kinh doanh nói chung và chứng khoán nói riêng thì rõ ràng những người biết nhậu, uống rượu bia giỏi sẽ thành công hơn trong việc lôi kéo về mình những vị khách lớn.

Khi đó, tửu lượng của tôi không tồi, và tôi đã tận dụng khả năng này để kiếm khách, với những cuộc nhậu tới khuya cùng với bất cứ ai tôi cảm thấy có cơ hội dẫn vào thế giới đầy cạm bẫy này. Hầu như tối nào tôi cũng tìm ra lý do để nhậu với một ai đó, khi thì bạn bè, người thân trong nghề để tìm kiếm mối quan hệ và tìm khách, khi thì với những người mới quen để chiếm cảm tình của họ.

Thành công đến với tôi nhanh chóng. Chỉ trong vài tháng, tôi đã chiếm được niềm tin của không ít người, dẫn dắt họ vào thị trường chứng khóan với nhiều kỳ vọng lớn lao.

tranhoangminh

Xe container
hic, e mở tk ở quán trà đá ven đường, nghe bùi bùi tai, bảo mở thử mấy tăm thôi, giờ mất mẹ nó mấy củ to vào món này:))

VFR

[Tịch thu bằng lái]
Ko cụ. Dự kiến ban đầu e vào độ 300 tăm. Giờ gấp 10 rồi. Lỗ thì chưa cụ ạ? Mà chả ăn mấy
Vốn của cụ mấy tỷ là quá VIP rồi, em ngày xưa mới mở tài khoản vốn chỉ có hơn chục triệu thôi

tranhoangminh

Xe container
Vốn của cụ mấy tỷ là quá VIP rồi, em ngày xưa mới mở tài khoản vốn chỉ có hơn chục triệu thôi
cụ e quen trên này cũng tk tầm 2 tỉ mà còn bảo sợ MG của cụ ý k để ý tk của cụ vì nó nhỏ:))

lacvung

[Tịch thu bằng lái]
Làm môi giới phải chiều khách hàng vất vả ra phết

tranhoangminh

Xe container
tài khoản 2 tỷ thì là khách VIP của tất cả các công ty chứng khoán rồi
Mọa. Mg của e cũng coi tk e là bt. Cầm tk tầm 10 với vài chục tỏi nên tk vài tỏi thì thấy bt. Mặc dù tháng nào e cũng mua bán 7~10 tỏi có ít đâu

lacvung

[Tịch thu bằng lái]
Mọa. Mg của e cũng coi tk e là bt. Cầm tk tầm 10 với vài chục tỏi nên tk vài tỏi thì thấy bt. Mặc dù tháng nào e cũng mua bán 7~10 tỏi có ít đâu
Thế thì cụ chuyển tài khoản sang chỗ khác đi, tầm tài khoản 2 tỷ sang Haseco hay sang SSI thì được chăm sóc như 1 ông vua

duytrinh85

Xe điện
Các cụ nhiều tiền quá.

AA_A

[Tịch thu bằng lái]
Khác với cò bất động sản thường phải đưa thông tin tương đối thật về dự án bất động sản, cò chứng khoán thường lừa khách hàng bằng thông tin đểu để lừa khách hàng mua bán.
Chiêu thức thường thấy là cò chứng khoán thường dụ dỗ, tỉ tê với khách hàng là mình đầu tư giỏi, quen biết nhiều, lãi to, sau đó thì show vài tài khoản mà mình quản lý cho khách hàng xem (1 môi giới thường quản lý tài khoản của hàng trăm khách hàng, vì vậy những tài khoản nào lỗ thì giấu biệt đi, chỉ show ra vài tài khoản có lãi). Sau khi cá đã cắn câu thì các cụ biết rồi đấy, thu nhập của cò chứng khoán đến từ những khoản lỗ của khách hàng. Vì vậy nguyên tắc trong đầu tư chứng khoán là tuyệt đối không mua bán theo xui giục của môi giới, tuyệt đối không nghe theo bọn cò câu kéo, dụ dỗ

yensao

[Tịch thu bằng lái]
Khác với cò bất động sản thường phải đưa thông tin tương đối thật về dự án bất động sản, cò chứng khoán thường lừa khách hàng bằng thông tin đểu để lừa khách hàng mua bán.
Chiêu thức thường thấy là cò chứng khoán thường dụ dỗ, tỉ tê với khách hàng là mình đầu tư giỏi, quen biết nhiều, lãi to, sau đó thì show vài tài khoản mà mình quản lý cho khách hàng xem (1 môi giới thường quản lý tài khoản của hàng trăm khách hàng, vì vậy những tài khoản nào lỗ thì giấu biệt đi, chỉ show ra vài tài khoản có lãi). Sau khi cá đã cắn câu thì các cụ biết rồi đấy, thu nhập của cò chứng khoán đến từ những khoản lỗ của khách hàng. Vì vậy nguyên tắc trong đầu tư chứng khoán là tuyệt đối không mua bán theo xui giục của môi giới, tuyệt đối không nghe theo bọn cò câu kéo, dụ dỗ
Nghe cụ nói mà sợ nhỉ

tranhoangminh

Xe container
Thế thì cụ chuyển tài khoản sang chỗ khác đi, tầm tài khoản 2 tỷ sang Haseco hay sang SSI thì được chăm sóc như 1 ông vua
Cụ đùa. E với cụ quen đều mở bên ssi đấy. Em được cho vào list khách hàng được giảm lãi vay từ 14 về 13.2% luôn.

tranhoangminh

Xe container
Cụ nói vậy hơi quá rồi. Mg cũng là người và đó là 1 nghề. Cũng ng này ng kia. Có tâm hay không? MG e là ví dụ. Ko xui e mua bán n. Toàn e tự chọn mua bán.

tranhoangminh

Xe container
Môi giới mà có tâm em nghe nó cứ điêu điêu thế nào ấy

Tài khoản 2 tỷ thì gọi là siêu VIP rồi. Em mở bên SSI tài khoản có 300tr mà cũng được xếp dịch vụ VIP, được chăm sóc chu đáo, phí môi giới thấp và lãi margin cũng thấp
cụ cho e thông tin bên ssi của cụ với, phí thấp là bn ạ? lãi mg bao nhiêu ạ? hiện tk e bên ssi là 0.15 phí và lãi Mg là 13.2. Nhưng tk e to hơn cụ, e cũng có 1 tk của vợ bên ssi khác, nhưng phí cao và lãi mg cũng cao?

tranhoangminh

Xe container
Hi, TK chứng 2 tỷ thì gọi là có tý máu cờ bạc :D, còn để lên VIP thật phải tính tền chục trở lên đấy cụ :)
chuẩn cụ nhỉ, e cũng nghĩ tk chứng dưới 5 tỉ thì là trung bình, còn phải tầm 10 tỷ mới được vip, nhưng mà cả 2 hay 10 như cụ nói sao lại phân 2 là cơ bạc?

tranhoangminh

Xe container
VIP hay không VIP chưa chắc đã phụ thuộc vào tài khoản to hay bé, mà chủ yếu phụ thuộc vào mối quan hệ. Tài khoản của em hơn 400 nhưng không được VIP trong khi xã nhà em tài khoản chỉ 300 lại được VIP, mà bọn em mở tài khoản ở cùng 1 công ty, chỉ khác chi nhánh thôi. Tài khoản của cụ bị tính cao quá. Cụ mở ở SSI chi nhánh nào thế aj?
Vãi. Mợ chém cũng kinh nhỉ? E ko tin. Phí MG của e bên ssi 0.15 là thấp nhất đấy. Mợ ceef hỏi lại xã mợ đi. Kể cả lãi vay là bn ? Trên này có n cụ làm ssi môi giới thì sẽ biết

diboduoimua

Xe tăng
chuẩn cụ nhỉ, e cũng nghĩ tk chứng dưới 5 tỉ thì là trung bình, còn phải tầm 10 tỷ mới được vip, nhưng mà cả 2 hay 10 như cụ nói sao lại phân 2 là cơ bạc?
2 củ là có tý máu cờ bạc, còn trên 10 củ thì rất máu đánh bạc...
p/s: em Fun tý thôi cụ à :)

VIP hay không VIP chưa chắc đã phụ thuộc vào tài khoản to hay bé, mà chủ yếu phụ thuộc vào mối quan hệ. Tài khoản của em hơn 400 nhưng không được VIP trong khi xã nhà em tài khoản chỉ 300 lại được VIP, mà bọn em mở tài khoản ở cùng 1 công ty, chỉ khác chi nhánh thôi. Tài khoản của cụ bị tính cao quá. Cụ mở ở SSI chi nhánh nào thế aj?
Mợ chém kinh quá, giờ em mới biết VIP 3 trăm giỏi quan hệ :D