[CCCĐ] Từ Cò Nòi – Sơn La xuyên rừng già trên đất Lào trong ngày

Lâu lâu mới có chuyến đi hay em viết bài hầu các cụ các mợ.

Đang định đi chạy hoàn thiện cái Full Marathon 42km thì em lại bị đau chân, do chạy cái 21km cách đây mấy tuần. Có mấy ông bạn rủ đi trek trong rừng, nghe nói xịn chưa có khách du lịch. Thế là lên đường, ông bạn bảo tôi có lều, các ông chuẩn bị túi ngủ, thảm và đồ dùng cá nhân là xong

Địa điểm thì thật ra chưa đến Cò Nòi, đường vào nằm giữa huyện Yên Châu, có đường rẽ vào trái vào Hang Chi Đảy, từ đây đi tiếp đến gần Bản Đen, thuộc Huyện Yên Châu. Bên kia là tỉnh Hủa Phăn của Lào, toàn bộ đường đi là thuộc đất Lào, sát biên giới Việt Nam, xuất phát sẽ đi vào đất Lào và cuối ngày sẽ về đất Việt ngủ.

, vào đến ngã ba thì có 1 số người anh em đón tiếp, thành phần bao gồm hội gà chọi của khu , 2 ông Porter người Hơ Mông, 1 thợ săn dẫn đường chuyên nghiệp.

Ăn xong, cả hội kéo nhau về nhà con của Lanh để ngủ qua đêm, hẹn nhau sáng mai vào rừng sớm.

Chỉnh sửa cuối:
6h30 cả hội dậy, hầu hết anh em đều tắm phát cho yên tâm vì biết là đêm sẽ ko có chỗ tắm. 7h30 cả hội đi xuống nhà Lanh dẫn đi ăn Phở, 8h 30 xuất phát lên đường đi vào cửa rừng bằng con UAZ độ của dân ở đây. Từ hồi UAZ quân đội, trường dạy lái thanh lý nhiều, dân ở đây mua về thay máy dầu, chạy thấy ổn, leo dốc vù vù. Bị mỗi cái xóc vì xe nào cũng hỏng hết giảm sóc và không có ghế ngồi.

Chạy được 5 phút thì xe mất phanh, Lanh tấp phát vào lề đường. Mấy anh em quyết định bỏ xe lại, cu Chứ chạy về nhà lấy con UAZ khác, cũng độ tương tự như con kia. Chạy khoảng 8km thì vào đến cửa rừng, từ đây ông em bỏ xe lại và cả đoàn bắt đầu vào rừng.

Đường rừng đoạn thì là đường cũ của lâm tặc chặt gỗ, đoạn thì xuyên qua đường mòn của dân đi săn

Đoạn này phải rẽ bụi rậm để đi, anh em trong đoàn đều bị ngứa

Đoạn rừng tre bị đổ tuyệt đẹp, nhưng rất khó đi vì dốc và không có mặt phẳng để đặt chân

Đây là anh Chư người H'mông, thợ săn và là người dẫn đường cho đoàn. Cả ngày anh cứ kêu là hội này đi chậm :D

Chư chặt 1 cây giang, lấy nước đựng vào đấy để uống cả ngày

Cả hội uống thử, nước thơm ngon ăn đứt Lavie

Chỉnh sửa cuối:

Đường đi được 1 đoạn thì gặp con này. Cu dẫn đường bảo bị con này phang 1 nhát là tạch vì bệnh viện quá xa để cấp cứu. Bọn này gọi là rắn lục đuôi đỏ :(

Trong ảnh là ông bạn với đôi giày Trekking để mấy năm ko đi nên bị bong đế đang buộc tạm. So với cu em dẫn đường đi đôi tổ ong rách mà vẫn phi ầm ầm :D

1 đoạn sạt lở phải bò rất khó khăn

Vẫn những cánh rừng tre ngút ngàn và rất dốc

1 lúc là được 1 rổ hạt dẻ

Họ cứ quét gốc cây rồi sàng

Thỉnh thoảng lại gặp trẻ con, người lớn đi nhặt hạt dẻ

Hạt dẻ rơi đầy gốc cây

Sàng hạt dẻ

Chỉnh sửa cuối:
Em tiếp

Sau các đoạn đẹp đẹp ở trên thì bọn em đi vào khu vực có vắt, kinh hoàng luôn. Thằng nào cũng bị vắt bám đầy giầy, quần. Em bị bò lên cạp quần làm 2 phát ở bụng, cả hội phải lội ra giữa dòng suối và kiểm tra người nhau để xem có bị vắt chui vào đâu ko. Cực kỳ là kinh dị, cả lũ đàn ông thằng nào cũng tụt quần ra để kiểm tra cho nhau ha ha

Đây là bữa cơm tối với hạt dẻ rang, gà luộc và mâm lá chuối.

Sáng dậy chủ nhà nấu nồi cơm, cả hội lại làm 1 bữa với đồ ăn đêm qua.

Ông bạn ngồi hong giầy vẫn chưa khô

Xung quanh lán là rất nhiều trâu bò, gia cầm

Ông chủ nhà có đôi súng, tiếc là ko có thời gian để thử đi săn

Cuốc bộ vài km thì bọn em đến cột mốc biên giới Việt Lào 217, cột mốc này mới xây và đường bắt đầu to để có thể đánh UAZ vào đón.

Sau khi cuốc bộ thêm 6km nữa cả đội lên lại 1 con UAZ độ để đi quay về điểm xuất phát

Về đến nhà nguyên băng lại làm thêm nồi lẩu bò và ăn thêm 1 ít tổ ong đất rồi mới về

Chỉnh sửa cuối:

thằng nhà quê

Xe điện
Ây da, thú vị lắm đây!

TNTuan

Xe điện
E gạch cái hóng :))

Tu ky

Xe tăng
Em xếp hàng sau cụ Dê để hóng bài của cụ chủ!

cuongpc126

Xe buýt
Thời tiết ổn quá cụ nhỉ. Cụ ra hàng nhanh nhé :D

U10

Xe buýt
Ôi giồi ôi, Cò Nòi, Hang Chi Đảy - một thời của em ở Sơn La. :)
Mấy cái UAZ độ đấy nhìn dân điạ phương họ chở ngô leo những con dốc kiểu thẳng đứng lên mới thấy là mấy cái loại chỉ số an toàn này nọ là đồ bỏ hết. :D
Hồi em ở đây từng leo núi bẻ măng với mấy đứa trẻ con. Đến khổ, chúng nó cứ leo rồi ngồi nhìn lại cười em. Xuống đến chân núi mới biết là mình còn sống.

dao_hiep

Xe buýt
trời mà mưa ẩm là rất vắt, hốt lắm.

joyride

Xe điện
Vãi cả UAZ :)

Nhà em xem rồi báo cáo cơ quan chức năng là các cụ vượt biên trái phép!

datnscc

Xe hơi
Vượt biên kiều này có cần Visa không cụ?

Vãi cả UAZ :)

Nhà em xem rồi báo cáo cơ quan chức năng là các cụ vượt biên trái phép!
Vượt biên kiều này có cần Visa không cụ?
He he ... đoạn rừng này ko có biên phòng đi tuần. Bọn em cứ cuốc bộ xuyên qua xong lại về đất Vịt mình ngủ thôi. Ko visa gì cả, chui qua 1 cái ruộng ngô là vào rừng Lào .... bên Lào còn đầy rừng, bên ta sạch bách :D

Ôi giồi ôi, Cò Nòi, Hang Chi Đảy - một thời của em ở Sơn La. :)
Mấy cái UAZ độ đấy nhìn dân điạ phương họ chở ngô leo những con dốc kiểu thẳng đứng lên mới thấy là mấy cái loại chỉ số an toàn này nọ là đồ bỏ hết. :D
Hồi em ở đây từng leo núi bẻ măng với mấy đứa trẻ con. Đến khổ, chúng nó cứ leo rồi ngồi nhìn lại cười em. Xuống đến chân núi mới biết là mình còn sống.
Mấy con UAZ chở bọn em còn ko có ghế, cứ phải bám lung tung vào thành, mà đường thì xóc kinh vãi

tvdung

Xe điện
Các cụ già rồi mà vẫn mấu thế :))