Từ 15/4, đi xe không chính chủ: Vi phạm sẽ cộng lỗi

greenland

Xe tải
Website
www.aceswoods.com.vn
PV Báo Lao Động đã có cuộc trao đổi với đại tá Đào Vịnh Thắng - Trưởng phòng CSGT - CA TP.Hà Nội.

CSGT Hà Nội sẽ xử lý thế nào khi từ 15.4 quy định xử phạt xe không chính chủ sẽ có hiệu lực?

- Chúng tôi sẽ không dừng xe đang lưu thông trên đường để kiểm soát, xử lý hành vi chưa sang tên đổi chủ. Nhưng nếu vi phạm Luật Giao thông, chúng tôi sẽ dừng xe và sẽ cộng lỗi để phạt nếu xe đó chưa sang tên chính chủ.

Phòng CSGT sẽ thông qua công tác đăng ký, cấp biển số; điều tra, giải quyết tai nạn giao thông; qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ; các trường hợp phương tiện vi phạm bị tạm giữ theo quy định và qua điều tra các vụ án hình sự, nếu phát hiện người mua hoặc bán xe không làm thủ tục sang tên, di chuyển, thay đổi đăng ký xe (mua, bán xe không sang tên) theo quy định tại Thông tư 11 của Bộ CA thì phải xác minh, xác định rõ hành vi vi phạm về mua, bán xe không sang tên và sẽ xử phạt trường hợp quá thời gian 30 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ mua, bán xe nhưng chưa làm thủ tục sang tên, di chuyển thay đổi đăng ký xe.

Thưa đại tá, mức phạt áp dụng với những trường hợp này thế nào?

- Đối với ôtô theo Nghị định 34 là từ 6 - 10 triệu đồng, mức xử lý là 8 triệu đồng; với môtô, xe máy là từ 800.000 - 1.200.000đ và mức phạt là 1 triệu đồng.

Thời gian chỉ còn gần 1 tháng và phương tiện thì quá nhiều. Vậy lực lượng CSGT liệu có giải pháp mềm “dãn” cho chủ xe?

- Quan điểm của chúng tôi là không kiểm tra, xử lý với xe không vi phạm luật giao thông. Vấn đề là người mua, bán xe cần làm thủ tục sang tên, di chuyển trong vòng 30 ngày. Do đó để tránh bị phạt, người tham gia giao thông cần nghiêm chỉnh chấp hành luật.

Xin cảm ơn đại tá!

Theo Lao động

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
www.cognotiv.vn
Đối với trường hợp ngoại giao tốt có thể được cho đi mà o phải nộp phạt

ngothuanan

Xe tải
Trương hợp ủy quyền công chứng thì không Phạt được đung không ạ, có mua bán gì đâu? Các cụ cho ý Kiên với

nguyenviquynh

Xe tải
thế xe đi mượn thì thế nào các cụ nhỉ, XH này loạn đến nơi rồi, suốt ngày phạt và phạt thôi

vumanhtu0312

Xe máy
e nghĩ là nếu cầm công chứng ủy quyền theo thì vô tư, k phải lo đâu, trừ phi xe các cụ k giấy tờ gì, chứ bảo e mượn thì nó cũng chả mất time mà xác mình đâu ạ

Ng.Hoai

Xe buýt
Xin lỗi các cụ/mợ tí.....m..ẹ cha nhà nó chứ...suốt ngày phạt phạt phạt phí phí phí cấm cấm cấm...cái j cũng đè lên đầu dân tn làm sao sống nổi?

namaus

Xe tăng
ĐCM Thắng. Cho ăn học cho lắm vào. Giờ quay ra cắn chủ hả???

Hvnqd

Xe hơi
chán quá oiioio trời oi

-Express-

Xe tải
Trương hợp ủy quyền công chứng thì không Phạt được đung không ạ, có mua bán gì đâu? Các cụ cho ý Kiên với
Em sợ cầm công chứng ủy quyền đi nó mới dễ chết cụ ạ ;))
Cứ mượn cho nó lành :))

Đây là những gì em biết, các cụ tin hay ko thì tùy nhé, thời gian sẽ trả lời:
1.Ko xử phạt lỗi này với người điều khiển phương tiện ko chính chủ trên đường, ko vi phạm các lỗi phải tạm giữ phương tiện, miễn là đủ bảo hiểm, đăng ký, đăng kiểm (với ô tô), trừ trường hợp CS chứng minh đc đây là xe đa mua bán. Kết luân: Vi phạm lỗi thông thường, các cụ cứ nói xe đi mướn và ko có nghĩa vụ chứng minh là ko phải xe mua bán là đc.

2.Nếu người điều khiển phương tiện phạm lỗi đến mức phải giữ phương tiện, như tai nạn, tang vật vụ án, vi phạm lôi nghiêm trọng...trong quá trình giải quyết, sẽ đến mục mời chính chủ lên tham gia giải quyết. Đến lúc này, mọi sự loăng ngoằng sẽ xuất hiện nếu xe đã mua bán, nhất là ô tô, đồng nghĩa với việc lộ vụ mua bán. Cụ nào mua sau cùng sẽ bị phạt thêm vụ sang tên.

Thắng nói như trên một công đôi việc, dọa dân đứng vi phạm GT, nhưng xử phạt có hướng dẫn như trên.

ronie1407

Xe tải
1.Ko xử phạt lỗi này với người điều khiển phương tiện ko chính chủ trên đường, ko vi phạm các lỗi phải tạm giữ phương tiện, miễn là đủ bảo hiểm, đăng ký, đăng kiểm (với ô tô), trừ trường hợp CS chứng minh đc đây là xe đa mua bán. Kết luân: Vi phạm lỗi thông thường, các cụ cứ nói xe đi mướn và ko có nghĩa vụ chứng minh là ko phải xe mua bán là đc.

2.Nếu người điều khiển phương tiện phạm lỗi đến mức phải giữ phương tiện, như tai nạn, tang vật vụ án, vi phạm lôi nghiêm trọng...trong quá trình giải quyết, sẽ đến mục mời chính chủ lên tham gia giải quyết. Đến lúc này, mọi sự loăng ngoằng sẽ xuất hiện nếu xe đã mua bán, nhất là ô tô, đồng nghĩa với việc lộ vụ mua bán. Cụ nào mua sau cùng sẽ bị phạt thêm vụ sang tên.

Thắng nói như trên một công đôi việc, dọa dân đứng vi phạm GT, nhưng xử phạt có hướng dẫn như trên.
Em là em thấy cụ lói quá chuẩn đới ợ

bipboemlaxichlo

Xe điện

cụ nói là ĐI MƯỢN hay ĐI MƯỚN? em thấy cái này khác nhau ạ
sai 1 ly đi 1 dặm đấy ạ
đi mướn là đi thuê ( theo em hiểu thế ) mà đi thuê thì nó hay làm căng bắt nạt lắm

sai 1 ly đi 1 dặm đấy ạ
đi mướn là đi thuê ( theo em hiểu thế ) mà đi thuê thì nó hay làm căng bắt nạt lắm
Hehe, em xin lỗi, gõ băng IPad nó hay lỗi dấu. ĐI MƯỢN ạ

cuhaifus

Xe container
sai 1 ly đi 1 dặm đấy ạ
Theo ngu ý của em thì nếu đăng ký tư nhân ta nói là mượn
Nếu đăng ký tên công ty có chức năng KDVT thì nói là thuê, với ĐK tên cty thông thường thì nói là anh của giám đốc, hê hê

F.ACURA

Xe container
Sao OF mà nhiều cụ vẫn hiểu sai vấn đề thía nhỉ? Lo qué gì lỗi này.. Nó muốn phạt đc thì nó phải chứng minh là xe đã mua bán mà chưa sang tên. Hết.

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chả hiểu thế nào, Giao thông bảo không phạt, hôm qua trên báo mạng có chú trưởng phòng HN bảo phạt phạt phạt

thinhkieuphong

Xe điện
tóm lại là vẫn phạt các cụ nhỉ