[CCCĐ] Trung Quốc: Bá cáo chuyến đi Quảng Châu

AQ.

Xe tăng
Quảng Châu ơi hỡi Quảng Châu. Về đến nhà xiền không còn một cắc, chưn rã rời. Làm một giấc xong cả đống việc mấy hôm đi vắng đổ ầm vào người. Lại thêm máy tính mới không sờ đến đã mốc meo lăn đùng ra hỏng. Hôm nay mới úp được đống ảnh lên hầu các cụ.

Em không có tài văn chương như cụ Việt vòi; ảnh chụp thì xấu nên có gì phọt nấy – gọi là kể chuyện dọc đường cho các cụ nhăm nhe sang đốt tiền đất Quảng thôi nhé. Đọc không chán quá là OK rồi – nhớ cho em xin ly riệu, hé he….

Thôi thì từ con tằm ăn lá dâu… nhân thớt hỏi về đường xá Quảng Châu ở đây mà 3 tên bọn máu đi chúng em nhắn tin hẹn nhau Off một phát ở PBC, định ngày xuất phát luôn tuần sau. Thông tin đã được các bác đi trước dí cho 1 đống in hết cả ram A4. Vấn đề “lâm môn quan Tàu” xin Visa đáng ngại nhất thì may mắn đã có bác Lâm vinatour rất nhiệt tình giúp đỡ (một lần nữa chúng em hết sức cám ơn bác-hy vọng lần sau lại phiền bác; Cũng xin cám ơn cụ lý cho thông tin chỗ mua vé xe cùng các cụ khác...). Tưởng 3 mà hóa ra có tới 6 mạng trong đoàn, 3 nam 3 nữ (người nhà bác CoolMoon chiếm một nửa:69:) trong đó. May nhất là có nick Powerful đầy bí ẩn- không có mặt lúc Off trù bị biết tiếng Tàu đi cùng.

Chia nhau mua vé, đổi tiền. Đúng hẹn, 11h30 trưa 27/3 bọn em lên xe. Xe tàu nhưng khá ngon, 50 chỗ mà chở nhõn 16 người. Áo vàng áo cam là quân nhà mình đấy (sau này mới biết, phím nhau từ trước mặc màu chói cho dễ nhận nhau:21:)

Vé bọn em mua của Kimlien tourits, bao suốt từ Hn lên Hữu nghị , qua Bằng Tường đến QC. Đến Lạng sơn phải đổi xe vì hỏng máy lạnh, em tranh thủ chụp được bên ngoài xe

4h chiều đến cửa khẩu, cả đoàn lao vào xếp hàng làm thủ tục. Cũng đơn giản gọn nhẹ không như mình e ngại. dưng….
vấn đề, đã có vấn đề. Powerful-em gái tẻ tung xinh đẹp-niềm hy vọng của cả đoàn để mặc cả mua hàng đã … quên không ngó hạn Visa vừa hết đầu tháng :^). Cả đoàn nháo nhác gọi đi khắp nơi cầu cứu rồi đành vô vọng chia tay em…chả kịp chụp kiểu ảnh kỷ niệm:102:.

Chỉ với tấm thẻ tòng teng nơi cổ (thẻ của Cty du lịch), bọn em được đón tiếp thật chu đáo. Lên xe điện qua chốt gác 2 bên vào tận tòa nhà làm thủ tục

bên trong đây, có hoành tráng và văn minh hơn bên ta. Nước lớn mừ

Mâu thẻ khai với biên phòng TQ, em chụp lên để các bác đỡ bỡ ngỡ khi khai nhá

Lại xe điện qua bốt gác cuối. Hữu nghị quan lùi xa trong đất Tàu:^)

Xe Cty đón tụi em đến bến xe Bằng tường. Sẽ đi QC bằng con này đây ạ

Cô gái Tàu đầu tiên bọn em nói chuyện (tất nhiên mỏi tay-nhớ Powerful quá:'(). Nàng bán thẻ điện thoại. Không ai mua vì đã đặt ở QC nhưng cô bé vẫn rất nhiệt tình check hộ bác DucThang xem sim được cho còn tiền hay không

Lúc này đã hơn 6h chiều TQ (chênh hơn mình 1 tiếng), còn có gần 2 tiếng nữa xe sẽ chạy. Bọn em tranh thủ nạp năng lượng cái. Quán ăn Phi này nằm đối diện, phía bên phải cổng bến xe

Chỉnh sửa cuối:

ASN

Xe máy
Tiếp đi bác em đang hóng hớt định cuối tháng này đi một chuyến đây ạ (b)

tiger

Xe tăng
lâu ko thấy mẹt đại ca, tưởng bận gì hóa ra...

quatmo212

Xe điện

Lúc này mới hơn 4h chiều TQ (chậm hơn mình 1 tiếng), còn gần 3 tiếng nữa xe mới chạy. Bọn em tranh thủ nạp năng lượng cái. Quán ăn Phi này nằm đối diện, phía bên phải cổng bến xe
cụ check lại nhá, giờ ở bển nhanh hơn nhà mình 1h chứ?:^)

vinatour

Xe buýt
cụ check lại nhá, giờ ở bển nhanh hơn nhà mình 1h chứ?:^)
Dùng từ chậm hơn là đúng từ chuyên môn rồi , mặt trời xuất hiện chậm hơn 1 tiếng đấy ! í em nhầm, mà chẳng biết có nhầm hay ko nữa, sorry cụ quạt mo nhé ! Dùng từ chuẩn hơn là bên đó sớm hơn mình 1h !

Chỉnh sửa cuối:

AQ.

Xe tăng
Đúng 8h xe chạy. Trong xe đây. Mỗi hàng 3 giường 2 tầng bề ngang chừng 60cm, muốn lên giường trên phải dẫm vào mặt ông nằm dưới. Bọn em lớ ngớ nên bị nhét xuống cuối xe gần Toilet, cả đêm bị sờ mó đụng chạm-chưa kể nhà xe tận dụng xếp cả khách nằm dọc lối đi chả ngủ nghê được mấy. Các bác đi sau nhớ đến sớm, chọn chỗ phía trên, tầng dưới 2 bên cửa như lúc bọn em về sẽ dễ chịu hơn.

Đường đẹp nên lái xe quất hơn trăm km/h mà tay chỉ đặt hờ trên vô lăng!

7h sáng đã đến nơi. Khách sạn Đức Chính nằm trên tầng 5 KS này, từ bến xe ra rẽ phải, đi kịch đường rẽ trái tí là đến

Biển tên phố, em phải chụp lại để lỡ đi lạc còn mở ra mà hỏi dân

Trong phòng chị Thủy-phụ trách xếp phòng lúc nào cũng chất đầy Vali dân Vịt mình

Gửi đồ vào kho - trưa mới có phòng. Bọn em nhảy ngay ra taxi chạy xuống Phật sơn xem đồ nội thất. Từ khi có vụ cắt cổ bằng dao gọt hoa quả ở Vn, xe taxi nào bên này cũng có song chắn với buồng lái. Quy định rõ: chỉ phụ nữ và trẻ em mới được lên ghế phụ!!!. Chắc sợ khách buồn nên xe nào cũng trang bị màn hình, mỗi tội quảng cáo linh tinh, tiếng tàu xủng xoẻng nhức cả đầu

Hầu hết lái xe đều trang bị tai nghe Blutooth. Hàng Tàu rẻ như bèo mà. Nói chuyện Taxi mới thấy dân Tàu cũng lành và biết điều (hay tại chính quyền giáo dục): đ/c DucThang lên xe, xe chạy hết đường vài cây số mới vòng lại đúng chỗ lên nhưng bên kia đường. Về đến nơi tài xế trả lại tiền với lý do xe đi vòng, thấp hơn hẳn đồng hồ đã báo!!!

Đường đén Phật sơn cỡ 80km, 4 làn nên chạy rất nhanh, chỉ cỡ 30’ (xe em không may mất đến hơn 1 tiếng vì tài xế lạc đường-chuối thật). Quả Trung của là một đại công trường khổng lồ. Chỗ nào cũng thấy cần cẩu.

Bên ngoài tòa nhà LFC bán đồ nội thất. Rất hoành tráng và đẹp (trời mù quá ảnh không rõ)

xe đậu san sát

Một quả xe khủng

Bên cạnh. Có bác nào biết mác gì không?

Tòa nhà này bán đồ cao cấp, diện tích bằng cỡ Melinh Plaza nhưng bên trong xịn hơn nhiều

Hàng hóa thôi thì đủ loại, từ đồ đạc kiểu Pháp

Tới kiểu hiện đại

Đồ trang trí, đèn… đủ cả hoa hết cả mắt. Bọn em xem một hồi chịu không nổi lại chui ra đến các tòa nhà khác. Cả một khu lớn toàn đồ nội thất

Đường phố ngon thế mà vẫn có cảnh rửa bát bên vỉa hè. Em tíu bị chú bảo vệ thu máy ảnh. Chả hiểu chúng nó cấm chụp hay sợ bêu xấu hình ảnh đất nước?

Mỏi chân, khát khô cổ. Sau một hồi tìm kiếm khắp nơi chả thấy quán Café nào (chả bù cho nhà mình-hình như dân Tàu không uống Café hay sao ý-toàn quán trà) bọn em đành quay về tòa nhà LFC, leo lên tầng trên cùng bấm bụng trả 18 tệ (~50k đ) cho 1 ly nâu dở ẹc-không bằng Café tan ở nhà. Bù lại được ngắm gái Tàu thoải mái

Thuốc lá điệu nghệ phết

AQ.

Xe tăng
@ cả nhà: đúng là em nhầm, 4 h ở cửa khẩu sang đến nơi chỉnh đồng hồ đã là 6 h chiều- đã sửa

Em sẽ cố gắng kể chi tiết dưng sẽ dài lắm. riêng ảnh định đưa lên ~80 chiếc, các cụ có muốn xem hết không?

Còn bi giờ em phải lên phục vụ đàn Gấu cái đã. Mai em phọt tiếp

Công Nông

Xe điện
Em thấy bảo ở Đông Quảng hay lắm cụ có ảnh không bốt lên đi :21:

quatmo212

Xe điện
cụ phọt tiếp đê, nhà em thích du lịch TQ lắm ợ (b), cụ làm em nhớ đến cảm giác đi quả xe buýt giường nằm chạy hơn 1000km từ Quảng châu về Nam ninh mà mất có 1 đêm :D
quên vote cụ chủ thớt cái (b)

Chỉnh sửa cuối:

AQ.

Xe tăng
Lại đi xem đồ nội thất. Bể cá hộp này chỉ có giá …600k tiền mình-chưa mặc cả

Điện thoại giả cổ nhiều như lá. Giá từ 500k đổ lên – chả biết đắt hay rẻ - nhưng mua số lượng lớn giá chỉ còn ½.

Một góc tiểu cảnh tầng trệt, dành cho khách nghỉ chân hút thuốc

Đồ nội thất đẹp và rẻ-giá cả mẫu mã rất phong phú và đúng tinh thần xiền nào của nấy. Các bác có thể sắm nguyên một căn nhà ở đây. Mấy bác trong đoàn đã góp phần tạo công ăn việc làm cho người lao động Tung của tới vài chục vạn tệ. Nhưng thôi lan man chuyện đồ sợ các bác chán. Em chuyển qua chuyện khác

Rời rã chân, tối bọn em mới quay trở lại TP QC. Cả đoàn xác định đi chơi là chính, ăn uống thoải mái (chứ không xả láng đâu nhé) – cứ đồ Tàu xịn mà thưởng thức nên bảo cô Tai dẫn vào nhà hàng. Xin giới thiệu em Phượng, Tai của bọn em (thèng cha DucThang son thế, toàn được chụp với em trẻ trung xinh đẹp)

Bây giờ cả đoàn mới có ảnh chụp chung

Một món ăn đặc tàu nhưng chỉ QC mới có (theo lời em Phượng): canh gà nấu trong quả dừa đảo Hải nam

Món bình dân nhưng rất lạ: rau diếp xào-ở nhà rau này toàn ăn sống. Xào lên không nát mà có vị mát khá hay

Về KS cất đồ, tiếp tục bắt Taxi ra phố đi bộ Beijing lu (từ Đúc Chính đi một loạt chợ quanh đó chỉ mất ~ 7 tệ+1 tệ phụ phí xăng). Trời vừa mưa xong nên đường phố không quá đông đúc như mọi khi

Đèn lồng khắp nơi, một khu phố đặc Tàu nhưng cửa hàng lại rất Tây. Trong các cửa hàng giá đã niêm yết, khó mặc cả. muốn chơi trò trả giá, các bác cứ theo chân mấy anh cò luồn sâu vào ngõ ngách-đồ hiệu nhái hàng quái gì cũng có-nhớ trả 1/3-1/4 giá là OK

Sáng hôm sau, dù mệt dậy muộn nhưng vẫn chưa đến giờ mở cửa chợ, bọn em quyết định đi bộ lang thang đến nhà hàng ăn sáng.

Dân ngoại thành chở rau vào chợ

Xe ô tô vất đầy đường, hiếm lắm mới thấy 1 chiếc trang bị khóa vô lăng thế này

Giải pháp cho gương cầu lồi?

Đường phố chỉ có xe hơi và xe đạp. Không có xe gắn máy. Chỗ nào có Camera đều có biển cảnh báo công khai

Nhà hàng bọn em ăn sáng nằm trên đường cạnh sông. 8h30 mà còn đông nghịt. Nghi lễ pha trà cầu kỳ bao nhiêu, trà dở bấy nhiêu

Bữa ăn sáng đây ạ. Cháo ăn với đủ thứ, lại thêm đủ thứ bánh nữa. Ngon. Mỗi tội không có cà phê. May mợ CoolMoon mang đi mấy gói Cà phê tan. Các bác nhớ nhé-chót nghiện là phải chuẩn bị trước 1 hộp Trung Nguyên từ nhà đấy.

AQ.

Xe tăng
Lại 7 tệ taxi chạy ra chợ - thực ra là liên hợp mấy tòa nhà. Đường đến đây

Bên ngoài. Em chả nhớ dân tàu gọi nó là gì

Gồm 3 tòa nhà nối với nhau. Đi toàn taxi nhưng chỉ trong chợ đã đủ rạc cẳng

Bên trong tòa nhà

Cửa hàng bán Golf. Chắc mấy đồ các ông Hàn xẻng để quên ở VN cũng từ đây mà ra

Cửa hàng bán lều. Bọn em phải quay lại đây tới 3 lần vì 2 bác trong đoàn thấy em khoe đồ lại muốn sắm 1 cái

Chộp được 1 em bán hàng đang chờ khách

MacDonal cho xong bữa trưa,

Chúng em chuyển sang chợ đồ nhái. Lại cả khu liên hợp rộng cỡ Trung tự nhưng toàn nhà cao tầng.

Buồn cười nhất chỗ này. Mợ One Piece (tên bọn em gọi 1 mợ trong đoàn, bao giờ hỏi giá cũng “1 chiếc”). Tiếng Tây, Tàu đủ cả mỗi tội dát. Mải mua hàng, lúc bọn em chuyển sang tòa nhà đối diện mợ ấy cuống lên không qua đường nổi. Gọi Taxi nó không đi vì quá gần. sau phải nhờ Cảnh sát túm 1 xe lại bắt đưa đi. Tay lái xe lầm bầm mãi vì đi bộ thì gần-vòng xe hết 1 chiều đường rất xa (chả bù cho vịt nhà mình, lái xe còn cố chọn đường xa cho nhiều xiền)

Chui lên chui xuống. Hệ thống đường hầm nối xe điện ngầm và các tòa nhà chả kém châu âu tẹo nào

Lại biển cảnh báo có gắn Camera. Thêm biển cấm thuốc lá nhưng bằng tiếng Anh, Nga, Hàn, Ả rập. Không có tiếng việt nên em cứ rít thoải mái.

Trên đường gặp 1 em Z4

AQ.

Xe tăng
Tranh thủ chụp cảnh dân bán hàng rong

Bán báo này

Mua hàng xong em mới cho chụp ảnh đấy

Tối hôm ấy lại lượn Beijing Lu. Xem là chính chả mua được gì vì giá các cửa hàng cũng cao khiếp. Sáng hôm cuối, bọn em tản ra đi những chỗ mình thích, ngó nghiêng phố phường. Em và DucThang lọt vào cửa hàng mặt phố bán trà Tàu. Vô vàn loại trà-cuối cùng em mua bộ ấm chén đất nung có 50k đẹp lắm

Xe cảnh sát này. Lạ cái rất ít thấy cảnh sát giao thông, chặn xe để phạt lại càng hiếm. Tiếc nhất là không chụp được cảnh các chú bảo vệ xe chở tiền lăm lăm súng hoa cải như phim Mẽo

Xe điện bánh hơi

Không có xe máy nhưng xe 3 bánh chở người và hàng thì đầy

Tòa nhà gì đây em chả biết, đưa lên hỏi các bác. Bảo tàng hay cơ quan?

Chiều về 2 thằng rủ nhau ra ngắm bờ sông. Không đi du thuyền cũng phải ngó 1 cái chứ

Khách sạn 4 sao bên sông

Công viên bên sông. Toàn cụ ông cụ bà ra hóng mát

Chợ đồ ăn cho dân bản địa

Một cửa hàng hoa trong chợ

Quán trà bên đường

Làm bữa tối hoành tráng xong, bọn em xếp đồ rồi ra bến xe. 8h xe chạy

Con này là xe Hàn, cũ hơn xe lúc đi nhưng chọn chỗ trên nên cả đoàn ngủ ngon

Đúng 7h sáng đến Bằng Tường. Bắt xe taxi đến cửa khẩu. Kéo hàng rồi xe điện, không tiện như lúc đi vì phải mua vé từng chặng. Chờ mất gần 1 tiếng các chú biên phòng mới làm việc

End.

Tổng kết chuyến đi, chia xiền (mợ CoolMoon gánh trách nhiệm thủ quỹ-Mama này nói nhiều nhưng chu đáo lắm, thank). Mỗi bác chi hết 950 tệ. Cộng với tiền xe lúc đi 650k vị chi là hết ~ 3.200.000 đồng cho 2 ngayd ngủ trên xe; 2 ngày khách sạn; ăn uống khá thoải mái (sang hơn đi tua, tối lại có trái cây gặm); taxi bét nhè…. Còn sắm đồ, dù chả định mua bán gì-chỉ thấy cái gì hay hay thì mua mà em mang đi 3k tiền Tàu cũng hết sạch.

Bác nào cần thêm kinh nghiệm, mời em ly Cà phê nhé (thật chứ không phải cái này (c))

tiger

Xe tăng
Kể thiếu vụ trả thù dân tộc rùi cụ AQ.

trời ơi cái tòa nhà của bác hỏi đấy là bảo tàng .... và cái quan trọng nhất mà bác kô để ý là đối diện chếch thẻo hướng thằng lên khoảng 200 mét là showroom của ''Bò'' và '' Fer'' v.v. của Quảng Châu :'( vào đấy thì bác sẽ được lái thử 1 vòng đường chuẩn ( nếu đặt cọc khoảng 5-10 vạn :102: ) nhưng ngồi xe chụp ảnh thì vô tư :6: .....

HUNGSMUN

Xe container
Em nể bác quá, tại phòng làm thủ tục nhập cảnh TQ mà bác chụp được ảnh mà mấy anh biên phòng, hải quan tàu không có ý kiến gì thì quá chuẩn. Em cũng vừa đi Bắc Kinh về hôm qua nhưng không có ảnh phục vụ các bác(b)

nghienOTO

Xe tăng
Chà chà, đi Tây sướng ghê, E cũng có ít ảnh bên Quảng Châu mới đi vừa rồi, cũng tìm đc chỗ mua quần áo và quán ăn Việt để resize lại rồi phọt lên các bác xem cho vui. Chỗ Beijing Lu đi cho biết thôi chứ chả mua được giề.:P:)