[Funland] Trung niên làm gì để kiếm thêm thu nhập ợ ?

Maxell741

Xe tải
E viên chức nhà nước làm về kỹ thuật, tuổi trung niên rồi, lương tháng cũng 12,13tr, công việc cũng nhàn nhưng làm theo ca hôm sáng hôm chiều tối, e cũng muốn có thêm thu thêm tháng dăm triệu để phụ giúp thêm gia đình. E ko làm sale được vì e ko có kỹ năng với tính cách e khá thô e cũng đã thử vài lần nhưng đều ko có kết quả khả quan. E tính mua e 4 bánh làm dịch vụ (chắc chắn phải vay mượn thêm) hoặc công việc gì chân tay 1 chút cũng được (e ko ngại vì e cũng từng làm việc nặng nhọc 1 thời gian trước đây).
Các cụ tư vấn cho e với ạ, e cảm ơn :)

tobe11

Xe tăng
Xã hội mở cửa. Cụ chạy thêm grab lúc rảnh cũng là 1 cách ạ.

Ngoài ra cụ tuổi trung niên em đoán tầm 4x, làm về kỹ thuật cũng gọi có nghiệp vụ, cụ thử xem các mối quan hệ bạn bè có job nào nhận thêm để làm ko.

Maxell741

Xe tải
Xã hội mở cửa. Cụ chạy thêm grab lúc rảnh cũng là 1 cách ạ.

Ngoài ra cụ tuổi trung niên em đoán tầm 4x, làm về kỹ thuật cũng gọi có nghiệp vụ, cụ thử xem các mối quan hệ bạn bè có job nào nhận thêm để làm ko.
Grab họ có yêu cầu về thời gian ko cụ hay lúc nào mình thích thì chạy cụ nhỉ, e cũng ko rành lắm. Còn kỹ thuật thì công việc của e khá đơn giản là cài đặt với xử lý vài phần mềm máy tính, làm nhiều nên quen thôi cụ, chứ để ra ngoài làm thì chả ai thuê mình :(

Đại tướng Alo

Xe điện
E viên chức nhà nước làm về kỹ thuật, tuổi trung niên rồi, lương tháng cũng 12,13tr, công việc cũng nhàn nhưng làm theo ca hôm sáng hôm chiều tối, e cũng muốn có thêm thu thêm tháng dăm triệu để phụ giúp thêm gia đình. E ko làm sale được vì e ko có kỹ năng với tính cách e khá thô e cũng đã thử vài lần nhưng đều ko có kết quả khả quan. E tính mua e 4 bánh làm dịch vụ (chắc chắn phải vay mượn thêm) hoặc công việc gì chân tay 1 chút cũng được (e ko ngại vì e cũng từng làm việc nặng nhọc 1 thời gian trước đây).
Khuyên cụ tuổi trung niên thì bỏ ý định làm các công việc chân tay và nặng nhọc.

Maxell741

Xe tải
Đầu tư chứng khoán, bất động sản nếu cụ không thích mạo hiểm. Hoặc tiền ảo. Để nhanh giàu thì NFT gì đó.
Mấy món tài chính đó e nghĩ là đầu tư chứ ko hẳn là công việc, mà đầu tư thì phải có vốn và luôn có phần mạo hiểm, e muốn tìm công việc làm thêm thu nhập ổn định chút ko cần cao đâu ạ :)

tobe11

Xe tăng
Grab họ có yêu cầu về thời gian ko cụ hay lúc nào mình thích thì chạy cụ nhỉ, e cũng ko rành lắm. Còn kỹ thuật thì công việc của e khá đơn giản là cài đặt với xử lý vài phần mềm máy tính, làm nhiều nên quen thôi cụ, chứ để ra ngoài làm thì chả ai thuê mình :(
Vâng, grab thì đơn giản, có phương tiện và chịu khó cày sau giờ làm hoặc cuối tuần. Nói chung là cũng bán sức kiếm tiền thôi cụ.

Nỗi trăn trở của cụ cũng là của nhiều người cố gắng vào nhà nước để nhàn. Nhưng đến tuổi vẫn trăn trở chuyện kinh tế

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có kỹ thuật thì có lợi thế đó, kinh doanh các mặt hàng kỹ thuật, có lợi thế khi tư vấn cho khách, trao đổi các vấn đề chuyên môn, cụ có thể kinh doanh online, chỉ cần trao đổi chat online, không cần tiếp xúc trực tiếp; bảo dưỡng sửa chữa đồ điện lạnh điện tử ngoài giờ;... Còn chạy xe grab cháu thấy quá nhiều vấn đề khi phải chạy xe hàng ngày trên những cung đường hỗn loạn nguy hiểm, rủi ro khi va chạm, vào bẫy cún vàng... rất mệt mỏi.

windy1

Xe điện
Cụ tính làm nghề lái xe, hay dịch vụ đưa rước người. Theo em, thì mấy ngành nầy, không mấy thích hợp cho người tuổi trung niên lắm.

Maxell741

Xe tải
Khuyên cụ tuổi trung niên thì bỏ ý định làm các công việc chân tay và nặng nhọc.
vâng ý e là nếu cần e cũng có thể làm được, trước e cũng từng làm ở công ty vận tải công việc chính ko phải là bốc dỡ hay lái xe nhưng ae có việc là e cũng nhảy vào làm, e ko nề hà gì, nhưng công ty cũng ko có việc, rồi cũng yêu cầu mọi người chuyển sang làm sale hết, mà cuối cùng ko kiếm được khách hàng nên cũng phải thôi việc. E nghĩ viên chức nhà nước nhiều người cũng tiến thoái lưỡng nan như e, chết thì ko chết nhưng sống cũng lay lứt :(

banhangonline

Xe buýt
Ngoài 4x mà kỹ thuật cứng thì cụ ra làm ngoài hoặc ae nhận việc về mà làm thêm chứ chạy grab cho vui chứ ko ăn thua đâu cụ.
Thei em thì 4x bỏ nn ra ngoài cũng chưa muộn, mà cụ chưa nói kỹ thuật cụ làm về lĩnh vực gì, có biết ngoại ngữ nào không!?

Maxell741

Xe tải
Ngoài 4x mà kỹ thuật cứng thì cụ ra làm ngoài hoặc ae nhận việc về mà làm thêm chứ chạy grab cho vui chứ ko ăn thua đâu cụ.
Thei em thì 4x bỏ nn ra ngoài cũng chưa muộn, mà cụ chưa nói kỹ thuật cụ làm về lĩnh vực gì, có biết ngoại ngữ nào không!?
Trước e học Luật cụ ợ, mà những năm 2000 ra trường ko có việc làm nên làm cho mấy công ty vận tải nhỏ, sau e xin được vào nhà nước làm nhưng lại phải làm trái nghề, e cài đặt mấy phần mềm máy tính có sẵn thôi, cứ thế mà làm. Ngoại ngữ thì ko giao tiếp được vì có sử dụng bao giờ đâu, nhưng đọc thì có thể hiểu được 1 số, những văn bản hoặc hợp đồng điều kiện điều khoản nếu làm việc với tiếp xúc vài lần thì e cũng có thể nhớ được, trước e làm vận tải thì đọc L/C với hợp đồng vài lần e cũng có thể dịch được :)

Thanhtranbk

Xe buýt
Cụ ngâm cứu đầu tư ck hay NFT hay hơn, grab giờ chỉ ưu đãi ng chạy thường xuyên thôi, thỉnh thoảng cụ bật app chạy thì cả ngày ko nổi 1 cuốc

Maxell741

Xe tải
Vâng, grab thì đơn giản, có phương tiện và chịu khó cày sau giờ làm hoặc cuối tuần. Nói chung là cũng bán sức kiếm tiền thôi cụ.

Nỗi trăn trở của cụ cũng là của nhiều người cố gắng vào nhà nước để nhàn. Nhưng đến tuổi vẫn trăn trở chuyện kinh tế
Vâng e hơi khác 1 chút, e vào làm nhà nước vì ko có việc gì để làm với cái bằng Luật những năm 2000 mà ko có quan hệ thì chỉ cũng để làm cảnh, chứ ko phải để tìm nơi nhàn hạ, trước nhà e có nghề nên e nghĩ vào nhà nước làm và làm thêm ở nhà nhưng rồi xã hội cũng thay đổi nghề ko làm nữa nên kinh tế đuối đó cụ, người ta nói là dở ông dở thằng e nghĩ cũng ko sai :)

caisua

Xe lăn
Em cũng 5 sọi và làm nhà nước lĩnh vực phần mềm như cụ, sức khỏe còn mà thời gian rảnh lại nhiều. Dù thu nhập đang đủ tiêu nhưng vẫn muốn kiếm thêm để nâng cấp cuộc sống.
Em hóng xem có ai dùng nốt 5-6h mỗi ngày thì em làm thuê luôn chứ chơi mãi cũng chán

starsn

Xe điện
Em cũng 5 sọi và làm nhà nước lĩnh vực phần mềm như cụ, sức khỏe còn mà thời gian rảnh lại nhiều. Dù thu nhập đang đủ tiêu nhưng vẫn muốn kiếm thêm để nâng cấp cuộc sống.
Em hóng xem có ai dùng nốt 5-6h mỗi ngày thì em làm thuê luôn chứ chơi mãi cũng chán
Làm freelancer online thu nhập được không cụ ơi?

banhangonline

Xe buýt
Trước e học Luật cụ ợ, mà những năm 2000 ra trường ko có việc làm nên làm cho mấy công ty vận tải nhỏ, sau e xin được vào nhà nước làm nhưng lại phải làm trái nghề, e cài đặt mấy phần mềm máy tính có sẵn thôi, cứ thế mà làm. Ngoại ngữ thì ko giao tiếp được vì có sử dụng bao giờ đâu, nhưng đọc thì có thể hiểu được 1 số, những văn bản hoặc hợp đồng điều kiện điều khoản nếu làm việc với tiếp xúc vài lần thì e cũng có thể nhớ được, trước e làm vận tải thì đọc L/C với hợp đồng vài lần e cũng có thể dịch được :)
Sao cụ ko bỏ ra cỡ 1 năm, học coding làm phần mềm giờ e thấy ngàng đấy ổn mà