[CCCĐ] Trên từng "vài chục km" - Hà Nội - Mù Cang Chải - Ngọc Chiến

HiroLee

Xe máy
Kính chào các cụ, cháu lập nick trên of cũng lâu lâu roài nhưng chỉ nghe ngóng học hỏi kinh nghiệm các cụ, chuẩn bị để hè này cưới vợ 2, chưa có post bài nào cả. Quả này cháu mạo muội lập topic kể về chuyến đi phượt Mù Cang Chải - Ngọc Chiến. Chuyến này cháu đi cùng đoàn phóng nhanh quá, lúc nào cũng vít hết ga (phượt xe máy các cụ ợ) nên không có chụp được hình nhiều, mới cả cháu ngại vác máy ảnh nên chỉ mang iPad để tiện xử lý việc, nên chắc phải vài chục km mới có cơ hội dừng lại chụp hình, vì vậy không có được "trên từng km" lắm, mong các cụ thông cảm. Chuyến nảy tổng cộng có khoảng 80 cái ảnh ạ. Vì thiếu ảnh nên cháu cố gắng dùng mồm thay ảnh vậy :P

Đây là đoạn khởi hành, thật ra thì đã cách HN 100km rồi cả đoàn mới dừng lại nghỉ lần thứ nhất. Lúc này em mới có cơ hội moi iPad ra chụp hình ạ. Chuyến này đi đoàn có 6 xe, hơn chục người

Đây là cháu :)

đây là gấu

100km đã qua và chưa ai có dấu hiệu mệt mỏi gì hết. Nghỉ 15 phút, uống nước, đổ xăng và tiếp tục hành trình

Chỉnh sửa cuối:

HiroLee

Xe máy
Phi xe ầm ầm liên tục, nghỉ thêm 1 chặng khoảng 10 phút để đổ xăng nữa, rồi tiếp tục phi đến Tú Lệ. Đoạn này đường tối quá rồi, đã khoảng 7 giờ, trời đen như mực, không có đèn.
Một đoạn đường dài là đèo và không hề có một bóng đèn đường nào. Đoàn xe nối đuôi nhau vẫn phi vun vút, phải nói trưởng đoàn đi máu quá kéo cả đoàn chạy đêm với tốc độ 60km/h. Một lúc sau ngoái lại thì thấy thiếu mất một xe. Cả đoàn dừng lại giữa đèo, đợi. Cảm giác âm u ghê rợn. iPad nhét trong ba lô buộc kỹ nên cháu không chụp được, mà có lôi ra cũng chả chụp được gì vì quá tối.
Đợi 15 phút thì mới biết cái xe lạc đàn kia phi đi trước xừ nó rồi, đến nơi rồi. Điên quá...

Trời tối đến nơi thì mọi người ai cũng đã mệt. Đã đi được khoảng 250 km thì phải...
Tú Lệ có suối nước nóng các bác ạ! Suối nằm ở ngoài đồng, và dân địa phương vẫn thường ra đây tắm. Các bà các chị vẫn ra đây tắm chung. Nam tắm chung với nữ. Cái này là có thật, và có khi đây cũng là một lý do mà Tú Lệ đông khách du lịch cũng nên...
Anh em trong đoàn đi đường cũng mệt và ra suối tắm. Quả đúng là các bà các chị tắm tiên ở đấy thật các bác ạ...
Thật ra lúc đầu bọn cháu ra thì cũng chưa có ai đâu, toàn mấy ông đàn ông con trai, tưởng là mọi người nói đùa thôi. Lúc nhảy xuống tắm rồi, mấy ông dân bản xứ đấy nói là đúng là phụ nữ ở đây vẫn ra tắm chung thật. Đek tin, cháu chưa thấy chưa tin các cụ ạ!
Anh em đang ngâm mình một lúc, thấy rã hết cả gân cốt, nước cũng phải được 30 độ, thì bất ngờ nghe tiếng oanh vàng tíu tít, khe khe khe
Đúng như lời kể, gái bản ra tắm, và có vẻ quen rồi hay sao ý, hay cậy có bóng tối, cứ thế cởi đồ và xuống cùng thôi. Nam 1 góc, nữ thì sang góc kia. Mấy anh em trước đó cũng có mang cái đèn pin, k phải sáng choang nhưng cũng đủ thấy .... he he he... anyway, các cụ cứ đến Tú Lệ thì biết

Bữa tối tại Tú Lệ.

Sáng dậy, cháu đi dạo một vòng chợ miền núi xem có gì hot, trước khi tiếp tục hành trình tới Mù Cang Chải

Trời còn sớm tinh mơ mà chợ đã họp rất đông rồi...

Ở đây bán cốm, nhìn rõ là ngon mắt, nhưng sao lại xanh lè thế... cháu nhìn mà sợ không dám mua

Sau mấy cái dãy nhà này là suối nước nóng đấy các cụ ạ :)

Chó cỏ

Check xong Tú Lệ. Tiếp tục lên đường...
Chuẩn bị tới ruộng bậc thang, đoàn cháu đi đúng thời điểm đẹp, ruộng bậc thang đẹp lắm ợ... :)

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
Cụ đi với gấu thì chắc là chả choạch được cảnh gái bản tắm suối rùi :-"

HiroLee

Xe máy
Cụ cứ đùa, cháu có choạch được nhưng gấu xóa mất đấy chứ ... :">

Thật ra là đi tắm phải ra ruộng, tối om om, cháu còn bị thụt chân mất cả dép, k dám mang cái gì theo cụ ạ

HiroLee

Xe máy
Rời khỏi Tú Lệ, cả đoàn tiến tới Mù Cang Chải. Tạt vào một bản nhỏ, nhưng đường xi măng rất khang trang...

nhưng cuối đường thì xấu không thể leo nổi, phải kéo như thế này ạ...

Dốc nhìn trong ảnh thế thui, nhưng mà dốc cao phết, phải 40 độ. Thế mà mấy anh trai bản bản lĩnh vãi, phi lên ầm ầm....
Hì hục kéo xe lên đến nơi thì thành quả lao động là thế này ợ

FBI VN

Xe tải
Lại chuẩn bị 1 mùa xanh chín rồi. Thanks cụ

tan_tro007

Xe buýt
mấy anh trai bản đóng win tàu với Min khờ.cụ chủ chạy wave với dream và tay lái chưa quen nên đẩy xe là đúng rồi

Phương Nga

Xe lăn
em dự thớt này hót sắp nổ tung :P

TamMao

Xe hơi
Rời khỏi Tú Lệ, cả đoàn tiến tới Mù Cang Chải. Tạt vào một bản nhỏ, nhưng đường xi măng rất khang trang...

nhưng cuối đường thì xấu không thể leo nổi, phải kéo như thế này ạ...

Dốc nhìn trong ảnh thế thui, nhưng mà dốc cao phết, phải 40 độ. Thế mà mấy anh trai bản bản lĩnh vãi, phi lên ầm ầm....
Hì hục kéo xe lên đến nơi thì thành quả lao động là thế này ợ

Cái ảnh này đẹp quá kụ ạ.

minhmo

Xe cút kít
ngọc chiến toàn dân tắm truổng cời hay lắm
Cụ phải vào Ngọc Chiến xem bà con tắm truồng mới hay (có chuồng tắm riêng cho các cô giáo). Năm 2004 Ngọc chiến còn hoang sơ lắm, bọn em vào suối nóng tận trung tâm xã, chụp ảnh thoải mái luôn. Con gái Ngọc Chiến trắng muốt, khi tắm nước nóng hồng hào, trông ..ực ực. Nhưng không được bậy bạ đâu, hổng có đường về ngay tức khắc.
Trong Ngọc Chiến có khu vực trồng hoa đẹp như Đà Lạt. Một nhà máy sản xuất rượu Sơn Tra (táo mèo). Nhà toàn làm bằng gỗ Pơ mu, kể cả mái cũng lợp bằng gỗ, hình như chỉ có ... đinh là không bằng gỗ pơ mu mà thôi.
Nhắc đến Ngọc Chiến em bồi hồi lắm. Hóng ảnh của cụ xem dạo này Ngọc Chiến đã...Kinh hóa đến đâu rồi.

HiroLee

Xe máy
Nhà trọ cháu ở Ngọc Chiến ngay cạnh cái bể tắm công cộng ấy, đúng là toàn tắm tiên, nhưng gấu không cho chụp cụ ạ :D Chụp là chết ngay, he he he

HiroLee

Xe máy
cháu phọt nốt cái ảnh ruộng bậc thang ở chỗ này

Thật ra thì tới cái đoạn này là mọi người ăn trưa xong rồi quay lại đi vào Ngọc Chiến, cháu với gấu máu quá, lạc đàn phi tới tận Mù Cang Chải rồi mới biết là đoàn đi hướng ngược lại, lại phải vòng lại.

Nhưng mà tới Mù thì ruộng bậc thang cũng rất đẹp, kể ra cũng bõ công phi lạc đàn gần 2 chục km

Cháu dừng lại ở Mù trước nhà mấy nhóc tì cởi truồng, trẻ con ở đây ngoan lém, 2 vợ chồng cháu còn mấy thanh snicker cho mấy nhóc. Nhìn chúng thiếu thốn thấy tội quá...

Leo lên thăm ruộng...

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Bài kụ rất hay :D Ngu ý nhà cháu là mấy cái ảnh bé gái kụ ps che đi chút thì ổn hơn ah :)

babe_in_car

Xe điện
Website
orderhangduc.weebly.com
đẹp quá , lại nhớ Tây Bắc mất rùi, trước 2h đêm e vẫn lang thang trên đèo Cao Phạ hay Xạ gì đó, lâu quá rồi không đi lại cung này

forex2010

Xe tải
hình như em gặp đoàn cụ ở đâu đó trên đường đi lai chấu

ThomasThang

Xe điện
Cụ phải vào Ngọc Chiến xem bà con tắm truồng mới hay (có chuồng tắm riêng cho các cô giáo). Năm 2004 Ngọc chiến còn hoang sơ lắm, bọn em vào suối nóng tận trung tâm xã, chụp ảnh thoải mái luôn. Con gái Ngọc Chiến trắng muốt, khi tắm nước nóng hồng hào, trông ..ực ực. Nhưng không được bậy bạ đâu, hổng có đường về ngay tức khắc.
Trong Ngọc Chiến có khu vực trồng hoa đẹp như Đà Lạt. Một nhà máy sản xuất rượu Sơn Tra (táo mèo). Nhà toàn làm bằng gỗ Pơ mu, kể cả mái cũng lợp bằng gỗ, hình như chỉ có ... đinh là không bằng gỗ pơ mu mà thôi.
Nhắc đến Ngọc Chiến em bồi hồi lắm. Hóng ảnh của cụ xem dạo này Ngọc Chiến đã...Kinh hóa đến đâu rồi.
Mà mình ko "bậy bạ", chỉ nghía thỏa thích, chụp hình lưu niệm nghiêm túc, có cang chi ko chụ minhmo? có toàn mạng mà về không cụ? Cụ biết là hồng hào rồi thì cũng nghía đc kha khá chứ?

ThomasThang

Xe điện
Bài kụ rất hay :D Ngu ý nhà cháu là mấy cái ảnh bé gái kụ ps che đi chút thì ổn hơn ah :)
Nhà cháu đồng ý với cụ TL_Vietnam. Thật ra nó chả có gì cả, với văn hóa Việt mình hồn nhiên với con nít, nhưng nói cụ thể thế này nè: em mà download load hình này để vào máy, có người tố giác thì em đi tù, có thể án đc công khai hóa trên mạng nữa, em nói thật. Post này xuất xứ nước ngoài Mỹ, nếu trong nước là có người tố giác, sẽ có FBI đến gõ cửa, em bảo đảm. Blog du lịch họ có thể post người Phi Châu nữ nhưng lớn tuổi ở trần truồng đc, con nít là không đc, phải xóa che, chấp nhận, vì là thông tin dân tộc học. Về Âu châu thì em nghĩ là ko sao, vì Âu Châu cởi mở và hồn nhiên hơn, tụi Mỹ cực đoan về vụ này ghê lắm.
Nhắc các cụ đi Mỹ chơi, nhớ đừng sờ, xoa đ#t con nít, bóp chim v.v... nghen, ngay cả con mình ở chốn công cọng, nó bắt tại trận. Con người ta thì chỉ sờ đầu mà thôi nghen.