[Funland] Trẻ em hôm nay!

Chiều qua vợ gọi ra quán trà đá, quán quen, cạnh một sân chơi hình tròn trong khu chung cư, được medlatec tài chợ cho hơn chục cái ghế đá bày xung quanh để người dân ngồi thư gian, thực ra không đặt cũng được vì sân có vành cao 40cn rất to, có thể nằm lên được. Sân này chiều chiều tầm 5h trẻ con tan học chúng sẽ lôi nhau ra đây đá bóng, đa số cấp 1, cấp 2 có vài thằng. Có một số thằng đá rất hay luôn. Chuyện không có gì để nói nếu xung quanh cái sân có 2 hàng trà đá, trẻ con đá thì chúng không giữ chân được nên sút khá căng, thỉnh thoảng có bay vào hàng thì các bà chũng chỉ đe dọa thu bóng hoặc chọc thủng bóng thôi. Hôm qua ra, vừa ngồi xuống vợ kể: Bà hàng nước bên kia, bị mấy thằng đá vỡ cái cốc, bà mang ném thẳng cái cốc thủy tinh vào giữa sân rồi bảo cho chúng mày không đá được nữa. Mấy thằng nhóc đi lấy túi bóng, nhặt từng mảnh vụn một, không biết có hết không, nhưng lúc em ngồi đó thì chúng vẫn đá và có thằng vẫn đi chân đất.
Thực sự quá buồn cho cách cư xử của người lớn chúng ta.
Trước đây bên khu em có 2 sân vận động rất to, đấy là chuyện của chục năm trước, sau đó một sân xây trường tiểu học, còn một sân cho thầu làm sân bóng phủi, em trước cũng đá sân này, không có cỏ, chỉ có cát và sỏi nhỏ, ngã phát nào biết phát đấy, về bôi thuốc mỡ cả tuần :)). Sau vì không biết ăn chia thế nào mà bị thu lại, rào kín xung quanh và để không gần chục năm nay cho cỏ mọc.
Trẻ con cần một chỗ để vui chơi, chúng ta cứ mắng chúng không chịu vận động, suốt ngày điện thoại máy tính, nhưng chúng muốn chơi thì chơi ở đâu? Trò chơi vui nhất của lứa tuổi này là đá bóng, sân không có, chỗ có thể đá bóng thì bị người lớn chiếm dụng cho thầu, cho thuê rồi. Trước chỗ em xe cộ ít thì chúng ra xếp gạch ở đường để đá, giờ xe cộ chạy nhiều như nêm nên chúng không dám nữa rồi. Còn có 3 cái sân chơi cho cả khu, thì 1 sân bị chiếm để bán trà đá và một nhóm người lớn đá cầu chiếm mất. 1 sân thì trưng dụng làm chỗ để xe, trẻ con mang bóng ra đá là bị ăn sút vì táng vào xe ô tô người ta để. Còn mỗi cái sân này để đá bóng được, vậy mà xảy ra chuyện như vậy.
Giả sử hôm qua mà có thằng cu nào dẫm vào mảnh thủy tinh thì hai quán nước xác định đóng cửa dài dài, vì trật tự phường ngay đấy, có mắt nhắm mắt mở cho hai quán làm ăn rồi. Giờ có ai đâm cho cái đơn thì khéo cả khu dẹp hết.
Sân này là sân chơi, trẻ con ra vui chơi, không sai. Vỉa hè này là của công cộng, không phải chỗ bán hàng, các bà bán nước mới là sai. Em ngồi uống nước cũng là sai. Rất nhiều lần bọn nhóc quá chân sút bóng vào quán em hay ngồi, bà chủ chửi chúng nó thì em bênh chúng nó bằng được, rồi bà ấy cũng chỉ cười cười thôi, Nhiều lần chúng nó sút trúng bàn em ngồi, nhưng em cũng không nói gì cả, chỉ bảo sút cẩn thận không trúng oto thì đền ốm đấy. Và chúng nó lần nào cũng cả đám ra xin lỗi :" Cháu xin lỗi ạ!".
Lâu nay chúng nó đá nhưng đây là lần đầu tiên em nghe thấy chúng đá vỡ đồ của quán, vậy mà bà chủ mang cả cái cốc thủy tinh ném thẳng lên sân như vậy, sân này tối vẫn có người lớn, trẻ con ra ngồi chơi,chạy nhảy, nếu còn mảnh vỡ thì kiểu gì cũng có người dính, lúc đó khéo bà chủ quán kia mệt mỏi.
Hiện tại đất nước chúng ta đang phát triển rất nhanh, nhưng mỗi một khu vực không còn một sân chơi thực thụ cho trẻ em nữa, chúng cần một nơi để vận động cho khỏe khoắn, cần một nơi để giải trí và gặp gỡ các bạn một cách lành mạnh hàng ngày, nhưng người lớn chiếm hết của chúng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

deadlove

Xe điện
Đất nước ta còn nghèo, trình độ dân trí còn thấp, nếu ta không cho bán trà đá, trông xe ở những chỗ công cộng như thế thì những người nghèo sẽ sống bằng gì? Và bao nhiêu người khác sống ké vào chỗ đấy sau những người nghèo nữa ... vv... và ... vv...

À, đấy là em thấy mọi khi hay nói thế ;))

vangtienluc0do

[Tịch thu bằng lái]
em cũng phải công nhận giờ quá thiếu chỗ chơi cho trẻ trong khu dân cư(chứ không phải công viên hay khu vui chơi thương mại nhé).Trước tụi em cứ tan học 1 là tận dụng cái sân tập thể để đá bóng, hay ngay cái đoạn sân đường trước ngõ cũng thành sân bóng. Hè nghỉ thì còn có mấy bác mời tham gia hoạt động hè của khu giao lưu với các khu khác, như sáng sớm dậy vận động tập thể thao suốt những ngày nghỉ hè.
Giờ thì quán nước, quán vỉa hè lấp đầy, hở ra cái là có người chen vaò.Đung là em thấy càng ngày càng ngột.

thuyphongthanh

Xe lăn
Sắp hè rồi. Chuyện chơi của trẻ lại nóng đây.

DUONGLAM

Xe điện
Xóm em được cái đường cũng rộng rãi 7m, nhiều nhà có ô tô để ngoài đường nhưng ban ngày thì các nhà cũng bảo nhau đỗ lui lui ra 2 rìa đầu cuối ngõ để khoảng giữa rộng rãi cho trẻ con nó chơi đùa đá bóng. Nhiều khi chúng nó đá bóng vào xe cũng vỡ gương, xước sơn cũng xót đấy nhưng nhìn thấy chúng nó vui đùa mạnh khỏe thì lại cho qua.

hưvô

Xe lăn
Đất nước ta còn nghèo, trình độ dân trí còn thấp, nếu ta không cho bán trà đá, trông xe ở những chỗ công cộng như thế thì những người nghèo sẽ sống bằng gì? Và bao nhiêu người khác sống ké vào chỗ đấy sau những người nghèo nữa ... vv... và ... vv...

Định phản bác còm của cụ nhưng khó quá, thôi em ra ;))

Demchinhhang.net

Xe container
Đâm đơn kèm @#& luôn chứ chờ gì nữa cụ, trẻ em phải được ưu tiên chứ.

chanthat123

Xe điện
Muốn con em chúng ta phát triển bản thân chúng ta phải noi gương, phải hy sinh một số thứ thôi. Cụ không ra uống trà đá thì thôi chả ai bán. Vừa muốn uống trà đá vừa muốn post bài lên FB, vừa muốn trẻ con đá bóng. Nó khó

Cún em

Xe buýt
Chỗ bà chị gái e ở chung cư cũ, khi mua (nhà tầng 1 ngay chỗ sân) thấy cái sân đã được đổ bê tông mới, cao ráo sạch sẽ hơn chỗ khác rất nhiều thì sướng quá, bảo mua ngay, mua chỗ này có sân cho trẻ con chơi. Mua vào mới thấy khổ. Sân trẻ con không được chơi, buổi sáng buổi chiều các ông, bà, cô, chú... giăng lưới đánh cầu lông ầm hết cả nhà mình, mình ra vào dắt xe (máy) còn phải khép nép xin phép. Giờ muốn bán cũng khó (nhà giờ trong diện giải tỏa)

Honghen2008

Xe container
Cấm bán trà đá là xong.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chỗ bà chị gái e ở chung cư cũ, khi mua (nhà tầng 1 ngay chỗ sân) thấy cái sân đã được đổ bê tông mới, cao ráo sạch sẽ hơn chỗ khác rất nhiều thì sướng quá, bảo mua ngay, mua chỗ này có sân cho trẻ con chơi. Mua vào mới thấy khổ. Sân trẻ con không được chơi, buổi sáng buổi chiều các ông, bà, cô, chú... giăng lưới đánh cầu lông ầm hết cả nhà mình, mình ra vào dắt xe (máy) còn phải khép nép xin phép. Giờ muốn bán cũng khó (nhà giờ trong diện giải tỏa)
Sân dạng này thì các nhà chung nhau mua xích đu , cầu trượt về đặt vào là ok hết chỗ đánh cầu lông , mà chắc không ai chịu góp tiền :(

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cấm bán trà đá là xong.
Cấm chả ăn thua , CA cũng ko trực 24/24 ở đấy để dẹp được đâu .
Cái sân chơi ở khu lão thành CM Yên Hòa ấy , mấy năm trước CA đuổi suốt , xong lúc sau lại bê bàn ra bán tiếp . Được 1 lúc CA lại ra thì lại chạy , xong lại ra . CAP cử 1 chú đứng đấy thì yên lặng , 1 lúc chú về đồn thì dân lại dọn ra . Lâu lâu em lượn qua thì giỡ đã thành khu trung tâm buôn bán trà đá nước mía rồi :))

New car 2023

Xe container

Ừ nhỉ, tôi quên mấy người nghèo.
Rồi mấy anh muốn đặt con đề mươi điểm nữa, các ảnh phải ra tận chỗ nào để ghi đây?

Chỗ em cũng thế. Sân chơi công cộng giờ thành bãi gửi xe ô tô và hàng quán trà đá, bia hơi. Hôm nọ em ngồi trà đá thấy mụ bán nước cũng gầm rú lấy dao chọc thủng bóng rồi ném ra đường. Nhìn ức chế nhưng chả nói gì được. V đề này em nghĩ nên phản ánh với tổ trưởng dân phố để phường có hướng giải quyết rõ ràng. Tội bọn trẻ con:)
Bà quán nước em hay ngồi cũng chửi chúng nó thế là em nói luôn: Trẻ con phải cho chúng nó chơi chứ? Các bà đuổi thì chúng nó đi đâu? Đây là sân chơi của chúng nó chứ chỗ bà bán trà đá à?, thế là cười cười.

Thì tránh chỗ bọn trẻ đá bóng, vui chơi ra là được mà cụ :))

em cũng phải công nhận giờ quá thiếu chỗ chơi cho trẻ trong khu dân cư(chứ không phải công viên hay khu vui chơi thương mại nhé).Trước tụi em cứ tan học 1 là tận dụng cái sân tập thể để đá bóng, hay ngay cái đoạn sân đường trước ngõ cũng thành sân bóng. Hè nghỉ thì còn có mấy bác mời tham gia hoạt động hè của khu giao lưu với các khu khác, như sáng sớm dậy vận động tập thể thao suốt những ngày nghỉ hè.
Giờ thì quán nước, quán vỉa hè lấp đầy, hở ra cái là có người chen vaò.Đung là em thấy càng ngày càng ngột.
Quá thiếu cụ ạ, không chỗ chạy nhảy, vui chơi,đá bóng, đuổi nhau, chúng nó xem tivi, chơi game thì chửi.

Đâm đơn kèm @#& luôn chứ chờ gì nữa cụ, trẻ em phải được ưu tiên chứ.
Rất may là bọn trẻ con không đứa nào bị sao cụ ạ, chứ nhóm đó có mấy thằng bố chúng nó không phải dạng vừa, có thể đốt quán trước khi báo công an cụ ạ :D

Muốn con em chúng ta phát triển bản thân chúng ta phải noi gương, phải hy sinh một số thứ thôi. Cụ không ra uống trà đá thì thôi chả ai bán. Vừa muốn uống trà đá vừa muốn post bài lên FB, vừa muốn trẻ con đá bóng. Nó khó
Em có muốn đâu, có muốn thì thiếu gì quán không ảnh hưởng gì đến bọn trẻ. Kể cả các bà có bán thì chúng nó lỡ đá vào thì cũng nên thông cảm, cùng lắm bảo bố mẹ chúng nó góp tiền mà đền, đây phang thẳng cái cốc vào chỗ vui chơi của chúng nó, còn cái em muốn nói ở đây là trẻ em hiện tại cả nông thôn và thành thị đều không có chỗ để vui chơi.

Sắp hè rồi. Chuyện chơi của trẻ lại nóng đây.
Năm nào cũng nóng cả cụ ạ, chắc lại sút về cho ông bà thôi :))
Xóm em được cái đường cũng rộng rãi 7m, nhiều nhà có ô tô để ngoài đường nhưng ban ngày thì các nhà cũng bảo nhau đỗ lui lui ra 2 rìa đầu cuối ngõ để khoảng giữa rộng rãi cho trẻ con nó chơi đùa đá bóng. Nhiều khi chúng nó đá bóng vào xe cũng vỡ gương, xước sơn cũng xót đấy nhưng nhìn thấy chúng nó vui đùa mạnh khỏe thì lại cho qua.
Vui đấy cụ ạ, mấy thằng nhóc chỗ em đá khá phết.
Mở luôn quán bán trà đá khéo lại hay cụ ạ :))
Cấm bán trà đá là xong.
Không cấm được cụ ạ, chỉ cần mở sân chơi cho trẻ em là xong thôi.
Ừ nhỉ, tôi quên mấy người nghèo.
Rồi mấy anh muốn đặt con đề mươi điểm nữa, các ảnh phải ra tận chỗ nào để ghi đây?
Giờ báo qua tin nhắn, zalo hết rồi cụ ơi.