Trân Châu Cảng - một chứng tích chiến tranh.

Tây Độc

Xe điện
Được các bác khích lệ vụ tham quan bằng tầu ngầm, em hứng lên làm tiếp series đi thăm Trân Châu Cảng. Tình hinh là ban tổ chức đợt đó có vài tour cho bọn em lựa chọn: đi tập lướt sóng, thăm rừng mưa nhiệt đới, Trân Châu cảng, đi tropical fun cruise. Là thằng lười biếng thích hưởng thụ nên em chọn ngay tour fun cruise, hy vọng lên một con tàu lớn, lên boong phơi nắng, ăn buffet bên bể bơi, ngắm bikini. Tuy nhiên, trời phụ lòng người, đúng hôm đó trời nổi gió, biển động nên tour này bị hủy, và em phải chọn Trân Châu cảng. Nói vui vậy chứ sau này xét lại thì em thấy mình may mắn, vì tí nữa bỏ lỡ dịp đi thăm một di tích lịch sử nổi tiếng. Gì chứ đi tàu thủy cruise thì hôm nào phi xuống Quảng Ninh, Hải Phòng gì đâý đi tàu Hoa Sen, các bác nhỉ? :P

Ngoài lề tí, mọi người phần lớn đều biết đến Hawaii như là một điểm du lịch nổi tiếng thế giơí, vơí bãi biển quyến rũ (cá nhân em thấy thua xa biển Nha Trang, Đà Nẵng, tính về bãi cát, còn biển của nó thì nông và trong thật), dịch vụ hoàn hảo, nhưng còn khá nhiều thông tin thú vị khác về Hawaii mà đến khi chuẩn bị đi em mơí biết. Thông tin do ban tổ chức chuyến đi cung cấp cho em, em lược dịch chia sẻ với các bác tí:

- Hawaii có tổng cộng 137 đảo lớn nhỏ
- Điều kiện tự nhiên phong phú: bãi biển đẹp, núi lửa vẫn hoạt động, có ngọn núi cao nhất thế giới (cái này em giải thích sau). Người ta nói đứng ở Hawaii, thi thoảng vẫn thấy đất rung rung vì ảnh hưởng của núi lửa là chuyện thường. Nhưng mà đợt em sang chẳng gặp lần nào, nên túi bỉm mang theo vẫn còn nguyên để mang về. :))
- Trong rừng tự nhiên ở Hawaii không có rắn.
- Được coi là vương quốc của các loài động vật đang có nguy cơ bị xâm hại.
- Nơi có ngọn núi cao nhất thế giới. Cao hơn cả đỉnh Everest, lý do là ở đây người ta tính từ gốc (nằm sau dươí đáy biển) đến ngọn. Còn tất nhiên Everest là đỉnh núi cao nhất thế giới, tính từ mực nước biển. Núi Mauna Kea ở Hawaii cao khoảng 10200m từ gốc đến ngọn.
- Là thành phố duy nhất của Mỹ có Hoàng Gia, và là nơi duy nhất có cung điện Hoàng Gia, tính trên đất Mỹ.
- Là nơi có công trình xây dựng lớn (cung điện 'Iolani) sử dụng điện trước cả Nhà Trắng.
- Là nơi mà dân số có học nhất trên thế giới, trong thơì kỳ quân chủ lập hiến Hawaii.
- Là nơi được coi là có điểm "ướt" nhất thế giơí (Núi Wai'ale'ale, ghi nhận lượng mưa 485 inches hàng năm)
- Là vùng đất vẫn đang tiếp tục mở rộng (về mặt tự nhiên), nơi có một đảo mơí đang hình thành và dự kiến sẽ nhô lên khỏi mặt nước trong vòng 60000 năm nữa.
- Là vùng đất dân cư xa cách nhất vơí các lục điạ về mặt điạ lý.
- Là vùng lãnh thổ duy nhất của Mỹ mà có sự đóng quân của tất cả các binh chủng thuộc quân đội Hoa Kỳ. Ở Hawaii, ngoài cái International airport thì em search trên Google Earth thấy phải có đến mấy cái sân bay nữa.
- Là nơi có hệ thống truyền thông tiên tiến nhất trên thế giới. Một trong năm bang của nước Mỹ trang bị 100% các tổng đài số. Và số km cáp quang tính trên đầu người là lớn nhất, so vơí bất kỳ nơi nào trên nước Mỹ. Thực ra thì khoa học kỹ thuật của Hawaii rất phát triển, đơn cử một ví dụ nhỏ là theo em biết, những trường hợp hài cốt lính Mỹ tìm thấy tại Việt Nam, đều được gưỉ về phòng lab ở Hawaii để xét nghiệm trước khi công bố xác nhận chính thức.

Thôi, lan man hơi nhiều, phải có tí ảnh nó mới hào hứng các bác nhỉ? Trên đường ra Cảng Ngọc Trai, đoàn em cũng được đi vòng vòng trong thành phố Honolulu. Một góc Hawaii nhìn từ trên đồi.

Tượng đức vua Hawaii - tên là gì thì em quên béng rồi. Kiểu kiểu như Voòng Chí Sình nhà mình ý các bác nhẩy? :D

Sau lưng bác ý ạ:

Cái công trình này được kéo điện trước cả tòa Bạch Ốc đây ạ.

Tour của bọn em lại còn có tiết mục tham quan nghĩa trang nữa chứ. Chỉ ngồi trên xe đi lòng vòng. Nhưng nghĩa trang nó sạch, đẹp hết biết luôn. Và đặc biệt là nghĩa trang ở đây bia mộ đều đặt nằm phẳng trên mặt đất:

Đi qua mộ này, thấy rất nhiều hoa, hóa ra đây là mộ của một phi hành gia trong số 7 phi hành gia của tàu con thoi Challenger bị nổ khi vừa phóng được tí tẹo. Bác này là người con của Hawaii. Hôm đó là sinh nhật của bác ý thì phải.

Như đã nói ở trên, ở Hawaii có rất nhiều binh chủng, trên đường ra Trân Châu Cảng, em đi qua mấy khu doanh trại liền. Vũ khí khí tài bày cực nhiều ngoài bãi, nhưng xe chạy nhanh, rút được máy ảnh ra thì đã chậm. Vớt vát được mỗi cái này. Hình như có một lô giàn phóng hỏa tiễn thì phải. Các bác tinh mắt nhìn hộ em phát.

Tạm thế đã, tí nữa em tối tác tiếp. Chạy đằng này tí tẹo ạ.

sunnyhanoi

Xe điện
Bác Tây Độc đi chơi Hawaii thích thế??? Em vote bác để bác up ảnh tiếp nhé (b)

Gcar

Xe container
Âu Mẽo vẫn hơn VN ở chỗ xây mộ đơn giản hơn 1000 lần!

DarK_LeGenD

Xe tăng

Tây Độc

Xe điện
Điểm nhấn của khu di tích Trân Châu Cảng chính là nhà tưởng niệm USS Arizona (USS Arizona Memorial). Nhà tưởng niệm này được xây nằm vắt ngang con tàu USS Arizona (cái tên Arizona được đặt theo tên của bang thứ 48 của Mỹ, một loạt các con tàu khác cũng được đặt tên theo các bang) bị đánh đắm ngày 7-12-1941, ngày Nhật tấn công Trân Châu Cảng, một động thái thúc đẩy Mỹ chính thức công bố chiến tranh và tham gia vào đệ nhị thế chiến.

Tại cửa vào khu tưởng niệm:

Chú tour guide kiêm lái xe chở bọn em đang phổ biến kiến thức và phổ biến nội quy thăm khu tưởng niệm:

Để các bác có thể hình dung cái khu tưởng niệm đó thế nào, em đã thuê máy bay trực thăng của hãng Google và thuê vệ tinh của Google Earth chụp mấy cái ảnh này. Cái nhà trắng trắng là nhà tưởng niệm, còn cái bóng mờ mờ dưới nước chính là toàn thân con tàu USS Arizona.

Để ra được nhà tưởng niệm, du khách sẽ phải đi tàu thủy, như thế này:

Lính hải quân Mỹ đón khách lên tầu trông lúc nào cũng ngầu. Một phần vì quân phục chúng nó thiết kế đẹp và oách. Các cụ nói người đẹp vì lụa lúa tốt vì ..ân cấm có sai câu nào:

Tàu cập bến, du khách lần lượt rời tàu, nhường chỗ cho lượt khách trước lên tầu quay về đất liền.

Chỉnh sửa cuối:

Estonque

Xe điện
Hết rùi àk cụ, tiếp nữa đi chứ :41::41::41::41:

Tây Độc

Xe điện
Nhà tưởng niệm này được phê duyệt xây dựng năm 1958 dưới thời tổng thống Eisenhower và sau đó được cấp cái giấy chứng nhận gì đó (Appropriation Granted) năm 1961 dưới thời tổng thống Kennedy. Bác nào rành món này giải thích em phát.

Khu tưởng niệm được khánh thành năm 1962, thấy biển liệt kê một loạt các đô đốc, chắc là những người tham gia chỉ huy xây dựng và khánh thành:

Bước chân vào trong nhà tưởng niệm, ta thấy ngay mô hình minh họa với hình chiến hạm USS Arizona trước, và sau khi đắm với nhà tưởng niệm xây bên trên.

Thực ra nhà tưởng niệm này không có gì, chỉ đơn giản là một sàn rộng để du khách có thể ra, đứng trực tiếp bên trên con tàu đắm. Bên trong không khí khá trang nghiêm và tĩnh lặng. Đặc biệt có một đồng chí chỉ có nhiệm vụ duy nhất là đi đi lại lại, yêu cầu mọi người đi nhẹ, nói khẽ để tỏ lòng kính trọng vơí những người đã khuất. Cả một vách tường nhà tưởng niệm là một tấm bia ghi lại danh sách 1177 người đã chết cùng với tàu Arizona, gồm cả thủy thủ, lính thủy quân lục chiến... Ngoài ra còn một bia nhỏ hơn, ghi danh những thủy thủ sống sót và mất sau này. Trên đó họ ghi kiểu: ngày này, tháng này, thủy thủ A... đã ra đi để hội ngộ với đồng đội.

Khi tàu Arizona bị tấn công, nó đắm quá nhanh nên vẫn còn một số lượng lớn thủy thủ không thoát ra ngoài kịp. Chính phủ Mỹ đã đi đến quyết định là không trục vớt, không đưa xác lên và biến cả con tàu thành một nấm mộ khổng lồ. Bên trong tầu còn có rất nhiều khoang chứa dầu và thi thoảng vẫn có một chút dầu thoát ra và loang trên mặt nước. Ở đấy người ta bảo giải thích một cách tâm linh thì đó là thi thoảng những người bên dươí vẫn gửi thông điệp cho trần thế gì gì đó.

Một phần ụ tầu vẫn nổi lên trên bề mặt nước.

Mỗi con tầu đắm được đánh dấu bằng một ụ bê tông như thế này:

Nên quanh đó ta có thể thấy vài ụ khác, vị trí của các con tàu bị đắm khác:

Chỉnh sửa cuối:

Tây Độc

Xe điện
Rời tàu, quay vào bờ, ta tiếp tục thăm một khu tưởng niệm với các thông tin cụ thể hơn về vụ tấn công Trân Châu Cảng. Giờ em vẫn thấy mình thậm ngu vì chụp ít ảnh quá thể. Thôi, có thế nào thì show thế đấy nhé các bác.

Nhà tưởng niệm nhìn từ bờ sang:

Ngoài sân thì có một số cựu chiến binh ngồi để chụp ảnh và ký tặng khách tham quan. Các bác này đội mũ, trên đó thêu "Pearl Habour Survivor - Người sống sót sau vụ tấn công Trân Châu Cảng". Khi vụ tấn công xảy ra, bác này chắc trẻ lắm.

Một quả ngư lôi có bánh lái, chân vịt. Quả này nó thả từ máy bay xuống và cứ lầm lũi ủi thẳng vào mạn tàu. Có cái ảnh minh họa bên cạnh đấy ạ. Nhưng để minh họa tốt nhất thì các bác kiếm phim Pearl Habour về xem nhé.

Phù điêu chiến hạm USS Arizona

Mô hình thu nhỏ của USS Arizona

Và mô hình thu nhỏ USS Arizona đã đắm và nhà tưởng niệm bên trên

Vấn đề là làm thế nào mà quân Nhật hồi đó có thể tiếp cận Trân Châu Cảng để đánh nhanh và bất ngờ bằng không quân như vậy? Bay từ Nhật sang cũng phải mất 9-10 tiếng bằng máy bay hiện đại Boeing hay Airbus. Câu trả lời là đâu, tàu sân bay này hơi bị ác liệt luôn.

Trông như tàu hàng cơi nới í, các bác ạ. Kiểu này thì Việt Nam cũng làm tàu sân bay được nhỉ? Nếu em nhớ không nhầm thì đường băng này chỉ thiết kế để bay đi, không có bay về. Cảm tử mà.

Hết ngần này máy bay để có thể giết được hơn 2000 lính Mỹ. Vẫn không bằng mấy thằng hồi giáo nhỉ, cần chưa đến 20 chú cảm tử, lấy máy bay Mỹ để giết được hơn 3000 người trong vụ 11.9

Gcar

Xe container
Bổ sung là chiếc Arizona này là thuộc hạng thiết giáp hạm lớn nhất của Mỹ, bị 1 trái bom làm nổ tung kho đạn, 1177 người chết trong nháy mắt. Hình ảnh chiếc này bị bom có trong mấy phim về Trân Châu Cảng đó các bác. Xem tạm ở đây nhé:
[video=youtube;HGZpy1rwBqA]http://www.youtube.com/watch?v=HGZpy1rwBqA[/video]

Tây Độc

Xe điện
Đứng ở sân khu tưởng niệm, ta có thể nhìn sang phía cảng, nơi vẫn có các tàu chiến lớn neo đậu:

Tàu ngầm USS Bowfin, đã ngừng hoạt động và trở thành điểm tham quan ở Trân Châu Cảng.

Em tiếc nhất quả này, chỉ đứng xa chụp ảnh, tưởng là tàu chiến vẫn đang hoạt động. Hoá ra nó là chiến hạm USS Missouri, cũng đã ngừng hoạt động và trở thành điểm tham quan. Chiến hạm này không có liên quan gì đến vụ Trân Châu Cảng, nhưng cũng có tham gia giao chiến trong thế chiến thứ hai ở Iwo Jima và Okinawa trước khi Nhật đầu hàng. Và có tham chiến ở chiến tranh Vùng Vịnh.

Một số trang thiết bị liên quan đến hải quân. Ngư lôi này:

Cái này là cái gì em chẳng biết.

Do con USS Bowfin đậu ngay gần đấy nên em mua vé lên xem ngay.
Tiến lại gần này:

Lên tàu bằng cái này:

Tây Độc

Xe điện
Một số ảnh em post trên thớt của bác gì về Hawaii rồi, nhưng post lại ở đây cho liền mạch:
Boong tầu với lối đi xuống. Tiếng Nhật ở khắp nơi. Ngày xưa thằng Nhật là kẻ thù tấn công Trân Châu Cảng, giờ thì người Nhật có lẽ được welcome nhiều nhất ở đây. Chỗ nào cũng thấy người Nhật, tiếng Nhật ở khắp nơi.

Mặt kia của boong tàu thì có mấy pháo thế này. Không hiểu nó bảo quản kiểu gì khi tàu lặn xuống nhỉ?

Một khu điều kiển bên trong tàu:

Ống phóng ngư lôi:

Bếp

Còn mấy cái ảnh chụp khu sinh hoạt, ăn ngủ, nhìn mới thực sự là hãi. Chật chội kinh khủng. Cho mình vào đấy chắc là được hai hôm thì điên mất. Nhưng mà em lỡ đánh mất, tiếc quá là tiếc.

Chuyện chỉ có thế, nếu bác nào thấy hay thì (b) em nhá.

summer

Xe tăng
Nhà kụ Tây Độc có mấy chuyến này hay quá (b)

supra

Xe container
phóng sự của bác hay quá, công nhận bọn nó làm các thứ quá chuẩn :6: , để hậu thế hiểu rõ hình ảnh ngày xưa

HUNGSMUN

Xe container
Quá tuyệt:41::41::41:Đã vốt ka cho bác(b)

AQ.

Xe tăng
Nhà tưởng niệm nó lấy luôn tầu làm móng hay tự nổi thế bác?

hachi

Xe tăng
Bài phóng sự hay quá! Cảm ơn bác(b)(b)(b)