Trải nghiệm tự đi sang tên tại 1234 đường Láng!

Teppi80

Xe tải
Kính các cụ
Sau một thời gian nghe ngóng, hóng hớt và lang tháng đủ khắp các thớt để nắm tình hình..., hnay đẹp giời nhà cháu quyết định sẽ tự đi làm thủ tục sang tên (mặc dù trước đấy đã định thuê dịch vụ nhưng phần vì mợ làm dịch vụ cho em kêu đang bận quá, và em cũng muốn thử một lần cho biết), tuy nhiên trước khi lên đường muốn nhờ các cụ tư vấn, chỉ đường cho em:
1. Hiện tại em đã có hồ sơ như sau:
- HD mua bán công chứng
- Ủy quyền công chứng (người bán cho em được chính chủ xe ủy quyền, bán lại cho em)
- Hóa đơn nộp thuế trước bạ
- 2 bộ cà số khung, số máy
- Hồ sơ gốc của xe (tờ khai, hóa đơn)
- Đăng ký, đăng kiểm
2. Các cụ giúp em nhé (cụ nào vừa mới làm xong ở 1234 đường láng thì càng tốt):
- Hồ sơ như trên của em đã đủ chưa, có còn thiếu gì không để em bổ sung nốt ? có cần photo trước giấy tờ gì không?
- Lên 1234 bước đầu gặp ai, các bước cần lưu ý (để kẹp ít dầu bôi trơn ý ạ, và cụ thể các bước đấy kẹp bao nhiêu)
- Nếu chiều cháu bận đột xuất (vì cuối tuần hay phải họp), thì nhờ thằng em trai đi làm có được ko? hoặc ít nhất nhờ nó lên đặt gạch, lúc nào cần ký tá, khám xe ... thì em chạy ra sau, có được không ợ?
........
Có cụ/mợ nào biết hoặc vừa làm sang tên chia sẻ cho em ít kinh nghiệm, cũng vì em ít time quá sợ mất công lòng vòng nên cứ cẩn thận xin ý kiến các cụ/mợ.
Vodka em rót sẵn hết rồi, mời các cụ.

buianhngoc

Xe buýt
1. Cụ nên mang sẵn thêm phôtô hộ khẩu với CMT của người bán nữa ạ.
2. Lên 1234 bước đầu là lên gặp cái anh khám xe ngay bên trái gần lối vào ý ạ. Xin cái tờ khai rồi dán số khung số máy vào đó. Kẹp vào tờ khai 300k để anh ý không phải bước ra nắng khám xe. Sau đó mang hồ sơ vào nộp kẹp thêm 400-500k tùy ý để nó làm cho nhanh (2 ngày là được bấm biển).
3. Thủ tục ban đầu thì cụ nhờ người làm cũng được. Riêng bấm số lấy biển và lấy giấy tờ thì cụ phải lên bấm và lên lấy giấy tờ xe về ạ.

Teppi80

Xe tải
1. Cụ nên mang sẵn thêm phôtô hộ khẩu với CMT của người bán nữa ạ.
2. Lên 1234 bước đầu là lên gặp cái anh khám xe ngay bên trái gần lối vào ý ạ. Xin cái tờ khai rồi dán số khung số máy vào đó. Kẹp vào tờ khai 300k để anh ý không phải bước ra nắng khám xe. Sau đó mang hồ sơ vào nộp kẹp thêm 400-500k tùy ý để nó làm cho nhanh (2 ngày là được bấm biển).
3. Thủ tục ban đầu thì cụ nhờ người làm cũng được. Riêng bấm số lấy biển và lấy giấy tờ thì cụ phải lên bấm và lên lấy giấy tờ xe về ạ.
Cụ cmt rất ngắn gọn và đầy đủ, cám ơn cụ nhé, em sẽ hướng dẫn lại thằng cu em, cứ thế mà làm cụ nhỉ
Hộ khẩu, CMT người bán em có bản photo đây rồi, chắc đủ rồi phỏng cụ

adidas_hn_man

Xe tăng
nhờ em thì giống như nhờ cò...... chỉ mỗi ko phải mất phí cò=)), chỉ nhờ đặt gạch xếp chỗ thôi mình vẫn phải ký tá mà, nhưng nhớ trước khi ra xxx thì phải đi ra thuế từ liêm trước nhé...

U_OAT

Xe Cứu Trợ
nhờ em thì giống như nhờ cò...... chỉ mỗi ko phải mất phí cò=)), chỉ nhờ đặt gạch xếp chỗ thôi mình vẫn phải ký tá mà, nhưng nhớ trước khi ra xxx thì phải đi ra thuế từ liêm trước nhé...
Sơ bộ giấy tờ của cụ đã đủ, cần mang thêm:
- cmt và hộ khẩu của cụ
Kẹp 2 lít vào hồ sơ và vào phòng đầy tiên đưa hs khám xe, xong xxx sẽ bổ xung vào tờ khai của cụ ko phải ra xe khám đâu.
Mang hs sang phòng bên trong để nộp cho xxx nhận hs, chỗ này kẹp 5 lít cho nhanh, nếu e cụ hao hao giống cụ thì cũng ok, còn nếu nhìn khác thì phải chính cụ đi vì xxx sẽ nhìn ảnh trong cmt. Và ngồi đợi đến lượt gọi mình đứng lên để viết giấy hẹn ngày đến bấm biển. Nếu hs còn thiếu giấy tờ j thì cụ hẹn bổ xung vào hôm lên bấm biển, chỗ này sẽ hẹn cụ 2 ngày sau lên bấm.
2 ngày sau cụ lên cầm theo giấy hẹn và cmt kẹp 1 lít để dc bấm nhanh, nếu ko kẹp thì nó sẽ để hs của mình rất lâu mới đến lượt, nếu có nhiều tg ko kẹp cũng chả sao.
Bấm xong nó đưa 1 tờ giấy có số biển của cụ và sang phòng bên cạnh lấy biển cụ vừa bấm đc. Mang biển về hẹn hôm nào lấy đk sẽ trả biển cũ. Nó viết giấy hẹn 2 ngày sau nhưng thường tuần sau mới có đk. Chỗ này mất 150 tiền biển nhưng nó sẽ bảo của cụ hết 2 lít cho tròn.
Xong có thể ra đkiem cạnh đh giao thông đk lại luôn và mua thuế đường.

namaus

Xe tăng
- cmt và hộ khẩu của cụ
Kẹp 2 lít vào hồ sơ và vào phòng đầy tiên đưa hs khám xe, xong xxx sẽ bổ xung vào tờ khai của cụ ko phải ra xe khám đâu.
Mang hs sang phòng bên trong để nộp cho xxx nhận hs, chỗ này kẹp 5 lít cho nhanh, nếu e cụ hao hao giống cụ thì cũng ok, còn nếu nhìn khác thì phải chính cụ đi vì xxx sẽ nhìn ảnh trong cmt. Và ngồi đợi đến lượt gọi mình đứng lên để viết giấy hẹn ngày đến bấm biển. Nếu hs còn thiếu giấy tờ j thì cụ hẹn bổ xung vào hôm lên bấm biển, chỗ này sẽ hẹn cụ 2 ngày sau lên bấm.
2 ngày sau cụ lên cầm theo giấy hẹn và cmt kẹp 1 lít để dc bấm nhanh, nếu ko kẹp thì nó sẽ để hs của mình rất lâu mới đến lượt, nếu có nhiều tg ko kẹp cũng chả sao.
Bấm xong nó đưa 1 tờ giấy có số biển của cụ và sang phòng bên cạnh lấy biển cụ vừa bấm đc. Mang biển về hẹn hôm nào lấy đk sẽ trả biển cũ. Nó viết giấy hẹn 2 ngày sau nhưng thường tuần sau mới có đk. Chỗ này mất 150 tiền biển nhưng nó sẽ bảo của cụ hết 2 lít cho tròn.
Cụ xong ngon ngẻ rồi hả cụ U_OÁT?

Teppi80

Xe tải
- cmt và hộ khẩu của cụ
Rất chi tiết, cám ơn cụ đã chia sẻ!
Kính cụ một ly ợ.

buianhngoc

Xe buýt
- cmt và hộ khẩu của cụ
Em tưởng sang tên thì phải về trạm đăng kiểm gốc để đăng kiểm chứ nhỉ? Các lần sau thì ở đâu cũng được.

U_OAT

Xe Cứu Trợ
Bây giờ bỏ cái đó rồi cụ, đkiem ở đâu cũng dc

Babylearn2hack

Xe tải
Em xin phép hỏi ngu các cụ 1 tý:

e đã có hợp đồng ủy quyền ( do chính chủ ủy quyền cho em) - chưa làm hợp đồng mua bán ( chỉ có giấy tờ mua bán viết tay).

Giờ nếu muốn sang tên đổi chủ em : Chắc chắn em sẽ phải làm hợp đồng mua bán có công chứng rồi đúng ko ạ?
Tuy nhiên, em muốn giữ lại cái biển xe cũ của e ( biển mới 5 số rồi) thì có đc ko hay bắt buộc phải đổi biển

P/S: Xe biển HN, em và chủ cũ đều có hk Hà Nội ạ

muschino

Xe hơi
Quái, các cụ sao mất tiền lắm thế nhẩy. Em tự làm chả mất đồng bôi trơn nào ế ... em làm ở 86 LTK, chắc hôm đẹp trời nên không bị sao. Chỉ mất mỗi tiền biển ...

inochi

Xe điện
Thực ra mất tiền hay không thì tùy cụ chủ thôi, cho cũng được mà không thì làm kiểu không

thhung

Xe buýt
Em xin phép hỏi ngu các cụ 1 tý:

e đã có hợp đồng ủy quyền ( do chính chủ ủy quyền cho em) - chưa làm hợp đồng mua bán ( chỉ có giấy tờ mua bán viết tay).

Giờ nếu muốn sang tên đổi chủ em : Chắc chắn em sẽ phải làm hợp đồng mua bán có công chứng rồi đúng ko ạ?
Tuy nhiên, em muốn giữ lại cái biển xe cũ của e ( biển mới 5 số rồi) thì có đc ko hay bắt buộc phải đổi biển

P/S: Xe biển HN, em và chủ cũ đều có hk Hà Nội ạ
Em dự là của cụ chỉ phải làm hồ sơ sang tên đổi chủ thôi, vẫn giữ biển cũ nhưng cụ vẫn phải làm hợp đồng mua bán

lamant

Xe hơi
- cmt và hộ khẩu của cụ
Cụ cho em hỏi ở trên thấy cụ buianhngoc viết là " Lên 1234 bước đầu là lên gặp cái anh khám xe ngay bên trái gần lối vào ý ạ. Xin cái tờ khai rồi dán số khung máy vào đó. Kẹp vào tờ khai 300k để anh ý không phải bước ra nắng khám xe."
Theo em hiểu thì cái anh đưa hồ sơ này khác cái anh trong phòng đầu tiên cụ nói đúng không ạ. Nếu khác thì tóm là là mình đưa tiền cho anh nào ?

Teppi80

Xe tải
Cụ cho em hỏi ở trên thấy cụ buianhngoc viết là " Lên 1234 bước đầu là lên gặp cái anh khám xe ngay bên trái gần lối vào ý ạ. Xin cái tờ khai rồi dán số khung máy vào đó. Kẹp vào tờ khai 300k để anh ý không phải bước ra nắng khám xe."
Theo em hiểu thì cái anh đưa hồ sơ này khác cái anh trong phòng đầu tiên cụ nói đúng không ạ. Nếu khác thì tóm là là mình đưa tiền cho anh nào ?
Em bận quá ko đi được, bảo thằng cu em sáng nay lên làm trong vòng 1 tiếng đã xong hết và cầm giấy hẹn về rồi (không cần chính chủ nhé) :)
Thế này cụ nhé, đến nơi cụ vào phòng xin cái tờ khai, rồi mang xe ra bãi đầu dốc Bưởi - Ngã tư ĐH giao thông gặp một bác xxx đấy trình hồ sơ, tờ khai rồi kẹp 200k là OK (nếu cụ ko mang theo xe thì kẹp nhiều hơn chút là được), sau khi khám xong làm tiếp các bước như cụ U oát đã hướng dẫn chi tiết rồi

lamant

Xe hơi
Em bận quá ko đi được, bảo thằng cu em sáng nay lên làm trong vòng 1 tiếng đã xong hết và cầm giấy hẹn về rồi (không cần chính chủ nhé) :)
Thế này cụ nhé, đến nơi cụ vào phòng xin cái tờ khai, rồi mang xe ra bãi đầu dốc Bưởi - Ngã tư ĐH giao thông gặp một bác xxx đấy trình hồ sơ, tờ khai rồi kẹp 200k là OK (nếu cụ ko mang theo xe thì kẹp nhiều hơn chút là được), sau khi khám xong làm tiếp các bước như cụ U oát đã hướng dẫn chi tiết rồi
Cụ trả lời thế này lại mâu thuẫn với cụ U oát rồi. "Kẹp 2 lít vào hồ sơ và vào phòng đầy tiên đưa hs khám xe, xong xxx sẽ bổ xung vào tờ khai của cụ ko phải ra xe khám đâu." như cụ U oát nói thì chẳng phải đánh xe đi ra cái bãi gần ĐH GT thì phải mà chỉ cần cầm hồ sơ + 200k vào phòng đầu tiên là được thì phải !

U_OAT

Xe Cứu Trợ
Cụ trả lời thế này lại mâu thuẫn với cụ U oát rồi. "Kẹp 2 lít vào hồ sơ và vào phòng đầy tiên đưa hs khám xe, xong xxx sẽ bổ xung vào tờ khai của cụ ko phải ra xe khám đâu." như cụ U oát nói thì chẳng phải đánh xe đi ra cái bãi gần ĐH GT thì phải mà chỉ cần cầm hồ sơ + 200k vào phòng đầu tiên là được thì phải !
Ok cụ, sau khi đã khai và dán số khung số máy vào tờ khai thì kẹp 2 lít vào rồi vào phòng đầu tiên gặp xxx luôn, ko phải đánh xe ra làm j mất công và mất tiền gửi xe. E đi làm sang tên đến khi lấy được đăng kí chưa đu xe lên đó lần nào.

ript2007

Xe tải
Cụ này giống em thía, em đi làm thủ tục mà chả đi xe ra đó lần nào, em cũng sơ bộ các bước em làm thía này cho các cụ dễ hình dung:
1. Đi nộp thuế (chủ mới ở đâu thì nộp thuế ở đó): em đến giấy tờ gồm bộ hồ sơ xe, các loại hợp đồng ủy quyền hay mua bán liên quan đến xe, miễn sao đến cái cuối cùng là HDMB mà mình là người mua. Cán bộ thuế sẽ áp barem tính thuế, tuy nhiên mình sẽ đàm phán với ông này để giảm tiền thuế, số dư theo barem chia đôi, cái này gọi là nhà nước lợi (thu được thuế), cán bộ thuế lợi (có tiền), mình lợi vì cũng được giảm một ít tiền. Vui quá nhỉ, thế là kho bạc thẳng tiến sau khi nhận được tờ thông báo nộp thuế trước bạ từ tay cán bộ thuê. Đến kho bạc nộp, lấy biên lai, cái tờ thông báo thuế kho bạc giữ lại.
2. Thẳng tiến đến 1234 Láng, tờ khai thì em đã lấy từ trước rồi, còn cà số khung số máy thì em gọi người đến cà tận nhà, 150k/2 bộ, tờ khai cũng khai luôn từ ở nhà, dán số khung, số máy vào luôn tờ khai rùi.
3. Gặp xxx khám xe, kẹp trong hồ 200-300K thì tùy (em thì 300K vì hồ sơ của em mua bán mấy cái ủy quyền nối), xxx nói to, không nhận hồ sơ ở đây, ra bãi khám xe, em cứ đưa, lượn ra lượn vào tí, xxx ký cái xoẹt, trả hs cho em
4. Vào cái cửa số 3 (của góc trái, phòng trong cùng), có mấy xxx xinh tươi và bác tên Ba, em cứ kẹp vào HS 300k cho nó nhanh, xếp hàng chờ, một lúc thì cũng đến lượt, xxx lật và thấy "Hồ sơ" nên ghi ngay giấy hẹn, tuy nhiên có kiểm tra chút xíu xem tên tuổi, hộ khẩu của mình có chuẩn không? Xong cầm giấy hẹn 2 ngày sau đến bấm biển. Em làm trong vòng 3 tiếng đồng hồ cả nộp thuế--->giấy hẹn, mặc dù đợt vừa rồi đông kinh khủng, nhưng mình chuẩn bị sẵn nên cũng chả thấy lâu mấy
5. Hẹn 2 ngày nhưng em túc tắc 4 ngày mới đến bấm biển, em cũng đến lúc khoảng 10h, cũng xếp hàng tí rùi bấm biển (chỗ này chả mất tiền, vì mất tiền chắc cũng chả bấm được biển đẹp), có các cụ cứ nói bấm giữ thì nó ra biển đẹp, nhưng không phải đâu, bấm phát biển nó đã tòi ra rồi, cho dù có giữ lâu đến mấy. xxx cửa này lại in ra cái giấy hẹn sau 2 ngày thì đến lấy đăng ký, cầm cái giấy hẹn này ra phòng ngoài lấy biển,
6. Lấy biển thì đúng giá 150k, em không đi xe ra cũng không cầm biển cũ đi, bảo chú xxx cho anh nợ biển cũ, đến khi lấy đăng ký thì trả, e đưa 200k không trả lại, em hỏi thì chỉ thấy cười cười, thôi, thế cũng được. Cầm biển mới về. Tự lắp thôi, chứ lắp ngoài đó, mấy chú cò vạc chém 300k thì phải.
7. Giấy hẹn lấy đăng ký là 2 ngày, nhưng em túc tắc sau 4-5 ngày gì đó tiện đường thì em qua lấy đăng ký, trả biển cũ luôn.
Định đi đổi lại đăng kiểm cho nó đúng biển số nhưng thấy đông quá nên chưa đi, cái này có người nói phải đổi ngay, có người nói cứ để đến lần kiểm định tới thì đổi cũng được, nên em cứ để vậy, lúc nào tiện thì đi đổi đăng kiểm, vì coi như phải đăng kiểm lại, vẫn phải xếp hàng
Sơ lược các bước là như vậy, túm lại là cũng đi đi, lại lại mất 3 lần mới xong. Nhưng được cái là đi xe chính chủ tên mình,

Nganha75

Xe buýt
Em cũng không cần ra khám xe, đưa hồ sơ cho xxx tên là Ba( ông này còn 3-4 tháng nữa là về hưu, ăn nói cùn lắm) kẹp vào 2 lít, bảo là nhờ bác xem giúp hồ sơ còn thiếu gì không, ông xem, cất xèng và ký.
Nộp hồ sơ, xxx tên là Tám(nữ) vẫn hạnh họe vụ hóa đơn đỏ( mua từ cty mà) mặc dù chẳng sai gì, đòi trả hồ sơ ,em kẹp 5 lít vào bảo chị giúp cho em bấm biển luôn nhé, mai e đi công tác cả tuần rồi; xxx gật đầu, thu hồ sơ, không viết giấy hẹn để 2 ngày sau lên bấm biển mà đánh dấu vào hồ sơ rồi chuyển luôn cho xxx bàn bên, chỗ bấm biển, em bấm số luôn xxxx36. Ra lấy biển, xxx phát biển thu 200k và bảo khoảng 4 hôm mới có đăng ký nhé mặc dù giấy hẹn là 2 hôm.
Đúng là chỗ nào cũng ăn tiền, ngay cái máy tính chỗ xxx bấm biển thì trên phần mềm cũng có option: hẹn nhanh or hẹn thường( thật là vãi lúa, Tiền nhiều thì nhanh, không tiền or ít là Thường).
Bó chiếu cho cái chốn thiên đường của địa ngục này.

Chỉnh sửa cuối: