[Funland] Trải nghiệm thực tế Galaxy Note 4 và Iphone 6 +

cap3hk

Tháo bánh
Em là FAN trung thành của Táo. Thế mà lỡ bập vào thằng Android đầu tiên là Zen 4, sau đó là Samsung S4, cuối cùng sáng hôm qua đã hốt Note 4 :(. Thực tế sử dụng của em sau cả ngày vọc vạch hôm qua cả 2 em như sau :">.

Đánh giá ngoại thất.

IP6+: Chắc nình nịch, hình dáng vừa tay, khay sim tháo lắp tiện dụng. Hình dáng khoe của với Logo táo to vãi chày =)), các em sinh viên, hotgirl cứ gọi là chết mê. Hơi to, ép lên tai nghe cuộc gọi cứ như cái dép =)).

Note 4: Mới nhìn tưởng ĐT tàu :(. To vãi nồi. Vỏ sau giả da, nhưng cầm vào khá thích tay. Vỏ sau tháo ra xong lắp vào hơi ọp ẹp :-?? (cảm giác nó ko chắc hẳn, chạm tay vào vẫn kêu rọt rẹt X_X, vãi ái). Khe cắm sim nằm cạnh cục pin to tổ bố, muốn tháo lắp sim phải tháo cả pin ra :-<. Được cái có khe cắm thẻ nhớ, hiện em cắm 64GB, ko biết 128 GB có nhận ko :P.

1. Màu sắc và hiển thị:
Note 4 ăn đứt 6+. Màu sắc của Note 4 cực sắc nét.
Xem Youtube HD 1080p (màn của Note 4 hiển thị được 2k, 6+ full HD) thì ngang nhau, ko thấy sự khác biệt.

2. Cấu hình: Cái này thì các cụ cũng thấy 6+ chưa đủ tuổi so cấu hình với Note 4 được. Tuy nhiên

3. Độ mượt mà: 6+ ăn đứt :) trên hầu hết các ứng dụng, độ mượt mà của IOS 8.1.1 thể hiện thế mạnh vượt trội hơn hẳn, hầu như không delay, lag. Ngay cả khi chuyển từ những game 3D khủng như Asphalt8 hay Dungeon Hunter 4 qua lại với nhau.

4. Bàn phím: Do em dùng Táo quen nên bàn phím Android làm em hơi bỡ ngỡ, em chat lại hay dùng Emo-icon nên cái bàn phím mặc định của SamSung làm em thấy khá là khó chịu (khi chuyển sang mục Sym để điền các kí tự !$*% thì sau khi điền xong 1 kí tự nó tự quay lại giao diện QWERTY :(. Cài thêm bàn phím của hãng thứ 3 thì toàn thông báo có thể mất thông tin Credit Card, nội dung typing :-ss, kinh vãi ái.
Em vẫn phải lựa chọn bàn phím của hãng thứ 3 với APP "Gõ tiếng việt" nhưng vẫn chưa hoàn toàn vừa lòng

5. Camera:
- Độ mượt mà và chụp nhanh nhiều tấm: 6+ ăn đứt
- Selfie: 6+ vẫn ăn đứt
- Chụp kĩ, focus, lấy sáng cẩn thận: Note 4 vượt trội hơn.

Em chả hiểu chống rung quang học cái kiểu *** gì mà cam trước của Note 4 cứ cà giựt cà giạc. Selfie thì mặt cứ bóng nhầy nhẫy kiểu như chụp = 360. 6+ thì khi chụp nhanh (nhiều kiểu liên tục) thể hiện thế mạnh rất rõ, ảnh nét đều. Tuy nhiên Note 4 khi chụp focus và lấy sáng cẩn thận lại cho ra chất lượng ảnh hơn hẳn. Đặc biệt Note 4 cho phép tùy chỉnh ISO và rất nhiều thông số nên ảnh xuất ra nhìn cứ tưởng DSLR (em sẽ up ảnh thực tế sau vì đang sạc)

Đây là ảnh chụp bằng 6+

Cùng đối tượng, cùng focus, chế độ Auto, cùng góc chụp, đây là ảnh của Note 4

6. Pin và Sạc:
Thời gian sử dụng thực tế của 6+ cao hơn dù pin 2900 trong khi Note 4 là 3220 Mah. Cao hơn phải 30% ấy ạ. Em đo bằng .... game Clash Of Clans, cùng chỉnh sáng full màn hình và chơi = wifi. Note chưa Root nên thấy Ram sử dụng 2.16GB / tổng 3GB @@

Sạc của Note 4 ngon hơn do có chế độ sạc siêu nhanh, đồng thời lại có chế độ siêu tiết kiệm pin (ví dụ khi Pin còn 10%, các cụ kích hoạt tính năng này để biến Note thành 1 con ... 1280 nghe gọi nhắn tin và vài tác vụ cơ bản thì thời gian chờ lý thuyết do máy báo có thể đc 2 ngày :x ).

Pin em ko quan tâm lắm vì giờ lúc nào cũng lăm le cục Yaobao 10.400 Mah theo người =)).

7. Kho ứng dụng của Android thì phong phú và free nhiều hơn hẳn của Apple. Táo phải JB xong mới gần tuơng đuơng.

Điểm chung vẻ ngoài 2 con thô bỉ ngang nhau, nhìn như 2 cái dép úp vào tai và to quá nửa con Ipad Mini. Nghe gọi chắc chắn phải dùng tai nghe chứ ốp lên tai thì thô vãi =)).

8. Giá Note 4 thì mềm hơn 6+ .Note 4 gắn đc Micro SD 64GB. Còn nếu muốn mua thêm 64GB cho 6+ thì ... ôi thôi :-<.

9. Lưu trữ dữ liệu: Note nhỉnh hơn do có thẻ Micro SD, rút ra cắm áo sạc copy tẹt tèn ten (em thích món này vì lâu nay bị thằng Apple nó giới hạn qua cái Itunes, dùng Itools của anh Khựa thì ghê mà JB thì hay tèo phải restore [-O<).

10. Điểm tuyệt vời nhất của Note 4 là bút S-Pen. 1 công cụ hoàn hảo để làm việc và ghi chú, xứng đáng với cái tên NOTE. Người dùng có thể Note ở bất cứ đâu, có thể chụp lại màn hình và viết luôn trên đó, có thể cắt 1 đoạn file PDF hay thậm chí HTML và chuyển toàn bộ sang text =P~. Oa :x.

11. Note 4 thao tác được đa nhiệm - IP6+ không. Tính năng này với người dùng phổ thông không quan trọng nhưng với em lại rất hữu dụng :D. Kết hợp đa nhiệm và bút S-Pen thật hoàn hảo :D.

12. Cảm biến vân tay: Apple thắng tuyệt đối. Cảm biến mở khóa màn hình vân tay của Note 4 như *beep*, em cài đc 2 tiếng phải gỡ bỏ. Phải miết nguyên cái ngón tay dọc theo nút Home thì "may ra" em nó mới nhận cho. Trong khi 6+ thì chỉ cần chạm khẽ.

13. Multimedia: 6+ vượt trội ở khoản loa ngoài khi nghe nhạc. Note 4 nhỉnh hơn khi xem phim HD. Loa ngoài của Note 4 hơi phò hơn tí xíu. Nhưng Note 4 bù lại được tính năng tùy biến và tải nhạc trực tiếp về máy.
Tính năng này cũng thể hiện sự siêu thông minh của Note 4 trong tác vụ.
Website em dùng là www.chiasenhac.com. Với phần mềm hỗ trợ, Note 4 nghe được cả nhạc LossLess (FLAC) ;)). Khi em tải nhạc về, máy cũng tự động đưa vào mục Music và có thể set làm nhạc chuông ngay lập tức :x.

Tóm lại 2 siêu phẩm này đều có thể làm hài lòng các Fan khó tính.

IP6+ thiên về hướng ăn chơi hưởng thụ, ảnh ọt, phim pheo (tính năng quay slow-motion rất thú vị), facebook, giải trí game gủng các kiểu, le gái và khoe với bạn bè =)). Vì thực ra giờ phim xem đến 1080 cũng đã căng đét đèn đẹt rồi, mấy khi 2k. Pin hiện tại của 6+ dư dùng 2 ngày nếu ít chơi game xem phim ;))

Trong khi Note 4 cực phù hợp cho công việc, từ soạn thảo văn bản đến khi chú, trích dẫn, nhắc nhớ. Bluetooth, NFC (chạm vào điện thoại khác là share đc ngay files, videos, ảnh ọt)

Nếu phải lựa chọn bán 1 trong 2 con em sẽ bán 6+ :D.

Note 4 hiện tại em đang dùng thay điều khiển Tivi (stupid tv samsung) và điều khiển toàn bộ dàn HTPC (stupid PC 42'' gắn với PC), có thể tùy ý bật / tắt PC (tất nhiên PC ở trạng thái sleep ^^), mở kho phim ảnh, chọn và trình chiếu trên TV, check và chỉnh kéo torrent dù không ở nhà ;)).

Chỉnh sửa cuối:

cap3hk

Tháo bánh
Em đang làm ít video và ảnh :">. Note 4 thực sự xứng đáng là điện thoại thông minh nhất thế giới còn IP6 và 6+ mượt nhất thế giới :">.

Đồngquê

Xe hơi
Cụ đánh giá chi tiết cá nhân em nghiêng về iphone 6 Plus :D

Mnanh2005

Xe tải
Note 4 thì thích quá rùi, mỗi tội e ko đủ tiền, chờ thời gian nữa hạ hạ một chút mua sau vậy
Hóng các cụ để cho đõ thèm vậy

bachkhoak40

Xe điện
Em dùng Note từ đời đầu đến giờ là Note3, sẽ vẫn lên Note 4 chứ ko dùng loại khác

mrhitech

Xe tải
Chờ năm nữa Note 4 hạ còn nửa thì dùng, bây h dùng tạm Note 3 vậy.

Xipatu

Xe hơi
Em chờ Note 5 thôi

ars3nal

Xe buýt
Giữa ip6+ và note 4 em cũng chọn note. Ios dùng giải trí thì đc nhưng khả năng tuỳ biến kém quá

Khánh-Chi

Xe tải
Nghe cụ phân tích khá hợp lý. Em quyết định có $ sẽ quất cả 2 :))

huuhuy

Xe tăng
Em đếu hiểu lả các cụ cứ hay vác cái công việc trên điện thoại ra dọa nhau làm gì, em thấy ngoài cái mail ra thì điện thoại đek giải quyết được cái công việc gì.

muadem

Xe cút kít
Em chọn 6+ nhưng hôm nay trải nghiệm note4 của cậu em cơ quan cũng thấy có cái thú riêng của nó ;))

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em rất thích đồ công nghệ, nhưng mà chưa đủ để mua hàng mới ai có ip5 giá hạt rẻ chút thì bảo em. miến sao máy bền dẹp là đc.

Lamborghini78

Xe điện
em rất thích đồ công nghệ, nhưng mà chưa đủ để mua hàng mới ai có ip5 giá hạt rẻ chút thì bảo em. miến sao máy bền dẹp là đc.
Em có con 5 đen vỏ xấu vãi cả ra nhưng đc cái nguyên bản tuyệt đối vì em dùng từ mới. Có full box nhưng nhầm imei vì bán máy của gấu em đưa nhầm box. Giá 6 củ cụ thích thì Pm em hoặc gọi O916898929

Kingvuive

Xe tải
E cũng đã rất thích Note4 và cũng rất ham ip6+, nhưng giờ E lại đang dùng HTC one 2 sông 2 suối, vì đơn giản nó rất tiện lợi, ko phải mang 2 cái máy to tướng nữa ạ :D

big beet

Xe buýt
Thú thực, không hiểu sao em không có cảm tình lắm với điện thoại của SS với lại LG, nhất là đồ gia dụng lại càng không. Nếu để chọn lựa giữa Note4 và 6+ thì em vẫn ưu tiên 6+ hơn

cap3hk

Tháo bánh
Em đếu hiểu lả các cụ cứ hay vác cái công việc trên điện thoại ra dọa nhau làm gì, em thấy ngoài cái mail ra thì điện thoại đek giải quyết được cái công việc gì.
Em làm code, chạy đc cả localhost và mini-centos trên điện thoại (để test và fix web). Công việc của em hay phải tổng hợp, điều chỉnh dự án (hầu hết là website và hệ thống) nên tính năng note trực tiếp trên screenshot rất cần thiết ạ :D.
Xài được office trên điện thoại, vừa cafe vừa sửa văn bản toành toạch cụ ạ (Doc và docx đàng hoàng, về chỉ việc tháo thẻ micro SD ra copy ra máy tính, thậm chí in trực tiếp từ điện thoại ra cũng được). Không quen bàn phím nhỏ thì chơi hẳn bàn phím giá đỡ dạng Bluetooth (cũng rất gọn nhẹ vừa tay). Thay thế được cái Laptop luôn cụ ơi :).