Tổng hợp ý kiến OS và OF về xe thiếu ESP hay VDC hay Chống lật xe. Có Video minh họa

bush

Xe máy
Và có nhưng lời khen

Mời các bác xem Video rồi đọc bài.
[media]http://www.youtube.com/watch?v=T9Y6z7cXxEE[/media]
[media]http://www.youtube.com/watch?v=vq1zYPNXSu4[/media][media]http://www.youtube.com/watch?v=akZ9AaFB7Zc[/media][media]http://www.youtube.com/watch?v=K3m24bjkfg0[/media][MEDIA]http://www.youtube.com/watch?v=e6DnfHSnEQw[/MEDIA]
cảm thấy mình làm đỡ mệt !

Dưới dây bác nào lười xem hay mạng chậm thì nhìn tạm. Nhưng đầy đủ thì các bác phải xem video từ đầu tới cuối nhé !

Kienvang
Thực tế thì HDV cũng nên nghiên cứu đề xuất hợp lí này của bác Bush! VDC hình như cũng chỉ chưa tới 500 USD trong bảng option.

phidao
Em đồng ý với quan điểm của bác, tại sao nhà sản xuất ko thêm vào thiết bị VDC, dù giá ko đáng là bao mà phải đòi user mua bản full option mới có VDC . Bác ý nói là tại câu này của em bên dứoi
bush
Bác có biết cái cố của bác là bao không dạ thưa nó là gần hơn 50.000 USD chênh 13.000 và mấy cái option mà em hay người muốn mua xe rẻ nhất hay an toàn nhất . trong khi đó bác chính là người Post giá của bác Hùng VDC có 600$ nhân thuế loạn lên thì trả chênh bao nhiêu 1 đến 2 nghìn là căng
BUSH ĐÁP LẠI MỚI TINH CHƯA pOST Ở ĐÂU
<mà chưa kể các bác HDV nhà dầu đè Bác hùng Cò lờ tăng giá xe lên 16.000 khi khai thuế và không thêm giúp em cái VDC > cái tính mạng của em !
kanz_min
ủa vậy hả bác - thảo nào tuần trước chạy thử con SF của bà cô, cua đoạn vuông góc ở tốc độ 40km/h mà cảm giác muốn lật xe, may quá(lúc đó em cứ nghĩ xe đó có VDC vì có biết kt thế nào đâu T__T)
mà em thấy bảo xe SF của HMV ko tăng giá sau khi hải quan áp dụng giá áp thuế mới cho SF, chỉ có các nhà nk tư nhân lẻ mới tăng giá thôi < Đây là sự thật nếu không có VDC hay ESP với SUV thì nó là 40KM/h vào cua cũng nguy hiểm chứ không phải là 80km/h như em đã nói . 80km/h đáng nói khi đang đi trên cao tốc và tránh chướng ngại vật thôi . Có hình minh họa cho các bác xem đây >
nongdanhoclaixe
cách đây hơn 1 yrs! Đai lý Hyundai ở SG chưa có e phải xuống tận Biên Hòa xem Santa Fe đời đầu còn Sunroof! em có hỏi tại sao xe mắc thế ko có VDC! Chị manager trả lời là " đường VN ko cần VDC, mà có đi nữa phải trên 80km/h nó mới hoạt động, mà có đường VN nào cho phép chạy trên 80 đâu, mà lỡ có hư VDC bên em cũng ko có người biết sửa để bảo hành cho bác" nghe xong e ...
< Đây là lý do tại sao dân ta không có VDC hay ESP đây . Các bác đùng hỏi tại sao Zace hay Joile hay Innova lật nhé vì có 1 số bác trong diễn đàn so sánh vậy . Tất nhiên ngay xưa không có bây giwof có thì phải lắp chứ . Như Captiva cũng là xe trong nước lắp . Nếu lập luận vậy sao Captiva lắp vào cho giá thành cao làm gì . Đó là họ thương ai đi xe họ thì họ lắp chăng ? Dạ không đó là họ sợ bị mất danh tiếng là xe không an toàn vì dòng này Cao . Nên một ngày nào đó dân đi mà lật thì họ mất tiếng có thế thôi . Còn Santa Fe bản Full 50.500$ mới có VDC . Tại sao HDV không cắt luôn đi cho rẻ hơn không . Hay họ chỉ ép người nào mua xe 37.500$ máy xăng 1 cầu muốn có VDC hay ESP thì phải nhìn lên bản Full Option . Trong khi Gắn VDC hay ESP vào có mất 600$ mà bắt khách phải bỏ ra hơn 10.000$ mới có VDC hay ESP và 1 số thiết bị khác không quan trọng >
bixenon
Từ Cap LT có ESP cố lên để mua SF có VDC , phụ trội~20K . Bill Gate có khi còn phải suy nghĩ lại các bác nhề
QUOCANH
Bác nói đúng, em đang đi xe của HMV đỏi đầu, đang tìm cách để lắp được VDC mà chưa tìm được. Đề nghị bác Huy HD230LI cho ý kiến không hiểu có lắp được ở VN ? Cảm ơn bác nhiều.
ttvn
Theo e nếu đúng là VDC chỉ có 600USD như bác KV nói thì có khi bác HD230LI cũng nên có ý kiến đề xuất với HVN tí bác nhẩy???
dgthanh
Đúng là các bác bên HDV giảm giá theo cái kiểu này thật không ổn, như kiểu "mà mắt" người tiêu dùng. Các bác không nên học tập các nhà sản xuất trong nước làm động tác giả "giảm giá kèm theo giảm chừng đó tiện nghi", làm mang tiếng xe nhập. Người dùng VN lâu nay rất có cảm tình với xe nhập vì cho rằng có chất lượng cao hơn. Em cũng mong các bác "Kim chi chính hãng" cũng đừng đồng ý thực hiện yêu cầu của nhà nhập khẩu cắt giảm các tính năng quan trọng liên quan đến an toàn.
dainghiaho
Tóm lại SF 37.5k không nên mua .
<Bác này không nói lý do lam sao . Chắc tại đọc các bài của các bác nên nói vậy >
HD230LI <Sale hay nói 0 chính thức . Đây là đại diện của Hyundai Việt Nam > <=== BUSH TRẢ LỜI
Mấy hôm nay em bận quá không online được .
Em cũng biết là các thích ESP nên đã tư vấn nhập về đợt này phục vụ các bác đấy . Chỉ đợt này mới bắt đầu có thôi . Như bác Kiến nói đó giá VDC là 600 $ (không tiền bản quyền) thì sau thuế các bác phải trả đã là 1700$, ESP phải trả tiền bản quyền nên giá khoảng 2500$ . Thuế cao nên các bác phải mua đắt, các bác chửi thuế có phải hay hơn không, bọn em cắt option chẳng qua cũng vì cái giá, vì người tiêu dùng chứ lãi lờ của bọn em chẳng liên quan gì đến việc cắt option cả, càng cắt càng lãi cao thì chắc các bác nhập ngoài điên hết à .
Chính cái suy nghĩ này . Mà bây giờ có bài này . Ai mà dám chửi các Ông sở HQ hả bác . HDV nhà bác cố tình đẩy giá 13.000 USD/ chiếc với Hải Quan . Lên thành 16.000 USD / chiếc Santa Fe . Trước không có VDC hay ESP sao sau khi đẩy bác không cho nó vào để mang tính nhân đạo và không phân biệt giàu nghèo với xe 50.000$ máy xăng thì có VDC hay ESP . Còn Santa Fe 37.500 $ lai không có VDC .
Nếu dân hiểu rõ cái VDC hay ESP nó quan trọng tới tính mạng hay an toàn hơn khi lái xe . Liệu người ta có dám mua xe 37.500$ của bác không . Hay Phải bắt buộc rút thêm hơn 10.000$ để mới có VDC trị giá Có người bán Santa Fe như HDV có 600$ còn Bác ý nói phải Bán 2.500$ .
bush
ah bác này làm HDV đây rồi . Em hỏi em thêm 1700$ hay 2500$ các bác có lắp cho em không . Hay là bỉu em mua cái 50.500$ thì mới có . Đành rằng đồ chơi không quan trọng bác cắt của em đi . Thế em thêm từng đấy tiền bác có lắp không mới là quan trọng nè . Cho xe thành 40.000 khối ông quan tâm hơn cái giá 37,5 k không an toàn của bác ???
HD230LI
Thay mặt cho Hãng, em cảm ơn ý kiến đóng góp của bác, rất tiếc em không phải là người quyết định được việc này .Bên otofun bác nổ kinh quá, bác nên tìm hiểu thêm về ESP nói riêng và về xe otô nói chung đi kẻo bác lại mua cái bánh xà phòng về ăn đấy (nó cũng tên lá bánh mà ).

Chính vì câu bác nên đi tìm hiểu lại ESP đi em đi tìm hiểu lại luôn . Dưới đây là tài liệu mà em thu thập được cho các bác xem VDC hay ESP nó quan trọng như thế nào an toàn ra làm sao

Trích ra từ viêt Báo
Các hệ thống được phát triển bởi Mercedes-Benz đã giúp nâng cao an toàn giao thông trong nhiều năm nay. Chỉ tính riêng hệ thống ESP đã có vai trò đáng kể trong việc giảm tai nạn với tác dụng giảm được trượt bánh trong các tình huống nguy hiểm. Tất cả các model hiện nay của Mercedes-Benz đều có ESP như trang bị tiêu chuẩn và xe Mercedes có độ an toàn cao hơn bất kỳ nhãn hiệu xe nào trên thế giới. Mercedes-Benz cũng là hãng xe áp dụng sớm nhất các hệ thống an toàn tiêu chuẩn trên xe hơi của mình như ABS, dây đai, túi khí, hỗ trợ phanh… và tất cả số chúng đều phát huy được vai trò trong thực tiễn sử dụng.
http://vietbao.vn/O-to-xe-may/Merced.../61002024/350/

Trích từ Auto Pro

Hệ thống cân bằng điện tử trang bị trên xe con

Đôi nét về sự phát triển của hệ thống:

Hệ thống cân bằng điện từ xuất hiện lần đầu tiên trên 2 chiếc xe của BMW năm 1995, đó là 750iL và 850Ci với động cơ trang bị trên xe là 5.4L V12. Hệ thống cân bằng điện tử này lấy tên là DSC (Dynamic Stability Control) và được sản xuất bởi Bosch - một hãng nổi tiếng trong lĩnh vực động cơ đốt trong. Hệ thống được trang bị cảm biến tại các bánh xe với tấn số 50 lần mỗi giây.

Một năm sau khi hệ thống cân bằng điện tử ra đời, Mercedes-Benz cũng bắt đầu ứng dụng công nghệ này lên mẫu xe của mình và lấy tên là ESP. Mẫu xe đầu tiên của Mercedes-Benz lắp đặt hệ thống cân bằng điện tử là S600. Cũng giống như BMW, Mercedes chọn đối tác cung cấp hệ thống là Bosch và tự mình đưa ra những quy định về những ngưỡng giá trị tối đa trước khi hệ thống ESP hoạt động. Nhưng một điểm nổi bật hơn trong hệ thống ESP của Mercedes là khả năng nhanh chóng lấy lại vị trí ổn định của xe sau khi ESP hoạt động.

Năm 1997, Cadillac công bố hệ thống cân bằng điện tử của mình với cái tên STS (StabiliTrak stability). Giống như hệ thống của BMW và Mercedes, Cadillac sử dụng 3 vị trí cảm biến, đó là cảm biến góc lái, cảm biến hướng của xe và cảm biến tốc độ bánh xe. Năm 1998, Lexus đưa ra cái tên VSC (Vehicle Stability Control) cho hệ thống cân bằng điện tử của mình. Ngoài việc trang bị các cảm biến như Cadillac hay Mercedes, Lexus lắp thêm cảm biến đo áp suất phanh nhằm phối hợp với hệ thống điều hòa lực phanh EBD, giúp xe đạt trạng thái ổn định nhất.

Cách đây không lâu NHTSA (Ủy ban an toàn giao thông quốc gia Hoa Kỳ) ước lượng mức giá cho việc lắp đặt hệ thống ESP trên 1 xe là 111 USD, tất nhiên là mẫu xe đó đã được trang bị hệ thống phanh ABS. Nhưng trên thực tế mỗi xe sẽ phải chi phí thêm từ 300-800 USD khi lắp đặt thêm hệ thống cân bằng điện tử.

Còn tại Việt Nam, “giới chơi xe” cũng dựa vào trang bị này để so sánh sự cao thấp giữa 2 xe với nhau. Nếu cắt đi hệ thống cân bằng điện tử ESP, giá thành của một xe nhập về Việt Nam có thể giảm được 1000 USD trở lên,tính tại thời điểm năm 2007.

Thống kê trang bị cân bằng điện tử của các hãng lớn trên thế giới:
* Acura: Vehicle Stability Assist (VSA)
* Alfa Romeo: Vehicle Dynamic Control (VDC)
* Audi: Electronic Stabilization Program (ESP)
* Buick: StabiliTrak (STS)
* BMW: Dynamic Stability Control (DSC), bao gồm cả Dynamic Traction Control (DTC)
* Cadillac: All-Speed Traction Control & StabiliTrak (STS)
* Chevrolet: StabiliTrak (STS)
* Chrysler: Electronic Stability Program (ESP)
* Dodge: Electronic Stability Program (ESP)
* Fiat: Electronic Stability Program (ESP) và Vehicle Dynamic Control (VDC)
* Ferrari: Controllo Stabilita (CST)
* Ford: AdvanceTrac and Interactive Vehicle Dynamics (IVD)
* GM: StabiliTrak (STS)
* Hyundai: Electronic Stability Program (ESP)
* Honda: Electronic Stability Control (ESC) và Electronic Stability Program (ESP)
* Infiniti: Vehicle Dynamic Control (VDC)
* Jaguar: Dynamic Stability Control (DSC)
* Jeep: Electronic Stability Program (ESP)
* Kia: Electronic Stability Program (ESP)
* Land Rover: Dynamic Stability Control (DSC)
* Lexus: Vehicle Stability Control (VSC)
* Maserati: Maserati Stability Program (MSP)
* Mazda: Dynamic Stability Control (DSC)
* Mercedes: Electronic Stability Program (ESP)
* MINI Cooper: Dynamic Stability Control
* Nissan: Vehicle Dynamic Control (VDC)
* Opel: Electronic Stability Program (ESP)
* Peugeot: Electronic Stability Program (ESP)
* Porsche: Porsche Stability Management (PSM)
* Renault: Electronic Stability Program (ESP)
* Rover: Dynamic Stability Control (DSC)
* Saab: Electronic Stability Program
* Subaru: Vehicle Dynamics Control Systems (VDCS)
* Suzuki: Electronic Stability Program (ESP)
* Toyota: Vehicle Stability Control (VSC)
* Volvo: Dynamic Stability và Traction Control (DSTC)
* VW: Electronic Stability Program (ESP)

http://auto.channelvn.net/home/xe247...ien-tu-esp.chn

trích từ Vnexpress.net đã lâu :

- Hệ thống tự động cân bằng xe (ESP - electronic stability program), một trong những công nghệ mới nhất Mercedes-Benz trang bị cho xe sedan, nhằm giảm tối đa khả năng bị trượt khi rẽ. ESP có khả năng tự động chuyển hướng hoặc dừng xe để tránh tai nạn phía trước và giúp người lái kiểm soát mọi tình huống nguy hiểm.

http://vnexpress.net/Vietnam/Oto-Xe-...3/08/3B9CA572/

Trích từ thiên dung

Cân bằng điện tử ESP

ESP cùng ABS là hai công nghệ an toàn hữu ích nhất trên xe hơi hiện đại. Công dụng của ESP là kiểm soát độ cân bằng của xe trong những tình huống đánh lái đột ngột khi cua gấp hay gặp chướng ngại vật trên đường.

Tại buổi đào tạo lái xe của Mercedes Việt Nam ngày 2/11 tại sân bay Tân Sơn Nhất, tài xế được yêu cầu lái tới vận tốc 80 km/h, bỏ chân ga và đột ngột đánh lái. Hệ thống ESP khi đó sẽ được kích hoạt và tự động phanh những bánh bị trượt để tạo độ bám đường.

Dưới tác động của ESP, xe vẫn giữ được độ cân bằng cần thiết. Trong một số tình huống, ESP còn tự động giảm công suất động cơ để đảm bảo an toàn.
Xe không có ESP (trái) bị chệch ra khỏi đường so với xe có ESP (phải). Ảnh: Edmunds.
Xe không có ESP (trái) bị chệch ra khỏi đường so với xe có ESP (phải).
Ảnh: Edmunds.

Tuy nhiên, một lưu ý là ESP không thể thắng được các giới hạn vật lý. Một cú đánh lái quá nhiều ở vận tốc cao, khiến trọng tâm xe vượt qua giới hạn cân bằng thì nó chắc chắn sẽ lật, kể cả có ESP trợ giúp. ESP không ngăn chặn tai nạn mà chỉ là phương tiện hỗ trợ tài xế giữ được tay lái.

Ảnh láy từ link nguồn VnExpress.net

ESP đi cùng với ABS sẽ hiệu quả hơn rất nhiều. Hai công nghệ này sử dụng chung hệ thống cảm biến nên thông thường, các mẫu xe có ABS thì cũng có ESP đi kèm.

beautolover
bác này mạnh mẽ đấy, ý chí quật cường, định quật cả Huyndai vn, bác làm thêm vài topic về giảm thuế, giảm giá xe đi cả làng được nhờ chứ ko phải chỉ mấy ae định mua SF

<Bác này nói rất hay . Ai mà em trả dám quật . Với điều em đúng thì mới quật được thôi . Không đúng thì làm sao các bác cho em dăng bài này và xóa từ lâu vì em nói không đúng >

Royal
Chả hỉêu thế nào chứ cái vụ chỉ có 01 túi khí cho người lái là em thấy ko được, các bác ạ.
Chẳng thà họ cắt hết audio, video, chứ ai lại coi thừong mạng người như thế.
Đó là 1 trong những lý do rất chính để em phải nhập STF qua bác Mầu.

<Bác đây vừa quảng cáo hộ . Vừa nói thêm 1 điểm mà Santa Fe 37.500$ không có nhiều túi khí >

thangcanon
Vậy nếu ta cưỡi Inova hay Zace hay..... nhiều xe khác lắp ráp ở Vn thì sao nhể - Chắc các Bác cũng không dám lái tuốt - tui thì xin lỗi - có các em đó tui sài cũng phê cái nỗi..... thèm rỏ dãi

<Đó là ngay xưa chưa có thì phải chịu . Nhưng bây giờ có thì không thể nói được câu nay . Nói vậy sao Captiva không lắp đi cho nó thành xe Nhật . Dạ không người Việt Nam ta không biết công nghệ chứ như Mỹ hồi trước họ đâu có bắt lắp<Bắt buộc lắp > ESP hay VDC cho dòng SUV cao ngồng đâu . Từ năm 2005 chính phủ Mỹ đã bắt các hãng lắp VDC hay ESP cho xe rồi . Chỉ có Việt Nam Ta chưa bắt lắp thôi . Nên Các bác lắp xe nhà ta cũng làm ngơ . Sau bài này có vị nào làm trong GOV đọc được và bắt các hãng lắp nhỉ . Thế thì đợi đến mùa quýt . Trả là vì dòng này cái độ cao của nó gây nguy hiểm khi quặt tay lái gấp ở tốc độ cao nên xe lật (Đây chính là lý do Mỹ có nhiều tai nạn . Vì hồi đó đến nay ở Mỹ rất chuộng MPV hay SUV vì nó rộng và cao ) >

Royal
Chả hiểu có phải bác nói em ko ( vì bác ko quote) nhưng em coi như bác nói em. Trả lời bác nhé:
- Chúng ta đang nói về STF. Bản chất nó có 2 túi khí là tiêu chuẩn. Em trách cái chủ trương đặt hàng cắt béng 1 cái cho nó rẻ. Với giá rẻ đó, sao ko cắt những cái options giải trí khác? Đối với em, phải nghĩ đến an toàn của con người trong trường hợp này trước.
-Các xe mà bác nói kia thì nói thực là em chưa trực tiếp chạy. Con xe trước của em là Mazda3, có 02 túi khí nhé. Nhưng đây lại là 1 lĩnh vực khác hẳn : XE LẮP RÁP TRONG NƯỚC. Loại xe này thì còn rất nhiều cái để nói đến bác ạ.

power
Đọc hết 3 trang tranh luận thì mới càng thấy sự sáng suốt khi mua theo kiểu của Bác Color.

<Vi bác này mua của bác Hùng Cò . Và cái VDC bác Hùng đưa vào Option có 600$ thôi >

meebo
Chẹp tiền nào của nấy thôi mờ. Các cụ nói cấm có sai nửa lời. Việc gì các bác phải tranh cãi nhiều vậy.

<Bác này nói sai . Em muốn lắp thêm có được đâu . Với đúng cái giá 600$ mà bác Hùng cũng không được và 2500$ của bác HD230LI có được đâu >

cushi
Tết em ra hà nội. ra đường đâu đâu cũng là Santa Fe bóng lộn nhìn qua nhìn lại hem thấy cái Innova nào hết. Nhìn mà vui hết cả nòng
E thì em cũng chả biết ESP nó là cái giống gì đâu nhưng nghe bác bush nói ghê quá e cũng nhìn qua nhìn lại con Musso ghẻ nhà em. thấy cũng chả có cái ESp nào khô thê chứ Mà em vào cua 90km/h cũng chả thấy có dấu hiệu gì của xe bồng bềnh or dễ lật cả.Cua nhỏ nhé câc bác. Đồng ý là có ESp sẽ an toàn hơn hem có ESp thì sẽ bớt an toàn hơn 1 tí nhưng " 1 người đâu thể làm nên 1 đội bóng" Ngoài cái đó ra còn có các yếu tố khác nữa chứ. Lái xe mà giật mình đánh tay lái lật bánh thì chỉ do là ngủ gất hoặc là hoảng loạn và mắt kém hem nhìn thấy từ xa thôi Còn nếu đang chạy mà xe máy or xe gì nó phang vô mình thì lúc đó em nói thật chứ ông nội ESP cũng chả cứu đc Còn đánh tay lái lật xe bỏ qua các tình huống kô quan sát đc thì các bác bỏ qua cho em nói thật thì chả phải vì tay lái quá kém sao?
Ngoài ESP còn các yêu tố khác như tâm lí, khả năng xử lí tình huống của các bác. Còn xe thì lốp béo, độ đầm, thắng ăn hay kô ăn, có ABS, EBD hay kô nữa. Nói chung chạy xe an toàn là do mình chứ kô phải do xe bác ạ. Các thiết bị trên xe chỉ là hỗ trợ mình thôi. Bác chạy đâm thẳng đầu vô container thì S550 cũng chả cứu đc các bác.
1 vài ngu ý của em mong các bác bỏ qua cho em

<Bác cushi này nói sai . Và không hiểu gì về cái tính năng hay của ESP hay VDC . Với ESP mà kết hợp với ABS hay EBD hay BA thì mới là an toàn nhất . Không tin các bác đọc kĩ tài liệu của em ở bên trên >
kanz_min
em thấy tiền nào của đấy bác ạ, vì thế này nhé: 40k mà có VDC là những ai mua 44k , 49k hay thậm chí 50k bây giờ sẽ thấy đắt bác ạ
mà em thấy 53,5k bây giờ hơn hẳn đợt đầu, cũng 53k mà ko đèn sương mù, vành 16, ko VDC, ko cruiser control, ít túi khí hơn.
em nghĩ chính sách này HMV, nó tính toán kỹ rồi đó bác :)
giống như em này, em nghĩ:"cái Lexus IS cũng chẳng hơn cái Camry là mấy mà đắt hơn tới 30-40 ngàn..." hehe (em đùa tí cho vui)
bác HD230Li ơi: bác bảo HMV cắt 1 ống xả cho phiên bản rẻ đi là ổn ngay :) phân biệt hehe...

muakskisses
các bác thân mến, em khuyên các bác khoan mua Santa Fe, hãy đợi... 50 năm nữa, lúc đó Santa Fe có option động cơ phản lực, có thể mở và xếp cánh bay lên trời được, nhưng giá chỉ bằng 1 em Matiz hiện nay thôi! Đó là dự đoán của em, các bác hãy cố mà chờ đợi để có được con xe option cao nhất mà giá rẻ nhất!

<Tính khách quan của bác này không có vì bác ý đã mua xe của Bác Hùng rồi. Và làm nghề giống bác hùng. Và có VDC thì em chắc chắn luôn vì nó quá rẻ . Và bác trên đây năm trong hội Santa Fe Club trên OF . Không tin các bác cứ tra ra thì rõ >

thanhts
Công nhận là em thuộc diện trí não kém phát triển. Em đọc cả thớt này mà chẳng hiểu cái gì cả, ù hết cả tai, hoa cả mắt .

<Bác này cũng mua xe của bác Hùng . Bác ý nói u tai hoa mắt là . Vì bác ý không để ý đến làm gì vì bác ý có VDC rồi >

Rolex
bọn Hàn Quốc thật là giỏi, vừa lừa người Việt nam lại vừa tạo cho người ta cái cảm giác mình là người sành điệu. ESP hay VDC ở nước ngoài sắp thành luật mà ở VN cứ bảo là chưa cần và trên 80km/h ESP hay VDC mới hoạt động ??? toàn là những thông tin nghe là muốn cười. nhưng ở nước lạc hậu đi sau người ta thì phải chịu vậy thôi không có giải pháp nào khác (mặc dù ai cũng nghĩ mình là hiểu biết thông minh và giàu có thế này thì ai mà lừa mình cho được)̣.
Những năm 70's của thế kỷ trước seat belt của người ta đã thành luật nhưng ở VN hiện tại bộ trưởng chả thèm cài seat belt. xe cứng chưa chắc là an toàn: những năm 50's ở Mỹ xe nào cũng được thiết kế cứng như xe tăng nhưng tai nạn cũng làm chết khoảng 10.000 người/năm y như VN hiện tại. cho nên xe bây giờ được thiết kế để hấp thụ xung lực và đẩy xung lực vòng quanh cabin. nói chung xe thiếu những tiện nghi an toàn thì không nên mua nhưng việc này hoàn toàn phụ thuộc vào nhận thức của mổi người thôi. cũng như ở SG hiện tại hình ảnh người Korea là những người làm ra những sản phẩm cao cấp, là những ông chủ chuyên vào Yeboo.
Nhưng ở một xã hôi khác thì hình ảnh người Korea là những người làm thuê cho người VN. cho nên tất cả phụ thuộc vào nhân thức thôi, ai nghĩ xe có ESPhay VDC thì an toàn hơn rất là đúng nhưng ai thích mua Santa Fe giá cao thì cũng cứ việc mua chả ai là sai cả. (thế mới biết bọn da trắng đúng là "đem văn minh đi khai phá": C class của VN từ thời xa xưa đã có ESP hay VDC là trang bị tiêu chuẩn)

<Sedan C từ xưa đã có sao Santa Fe 2008 không có . Mà nhất Santa Fe là dòng SUV cao nên rất cần ÉP hay VDC . Mà chính phủ Mỹ bắt xe nào ra đường là dòng SUV phải có >

power
Bác Rolex nói đúng nhưng cũng chưa đúng là vì chưa thấy bọn hàn quốc nào nói là không cần ESP, ESP không tác dụng mà chỉ thấy sale VN nói với khách hàng.

<Qua lời bác này mới thấy rõ là dân Sale Việt Nam ta bênh cái sai trái . Và đẩy con nhà ngươi ta vào con đường nguy Hiểm vì họ có lái cái xe đó đâu mà họ sợ >

vinhhip
chiều qua trên đường Lê Thanh Nghị - HN em thấy 1 em Santa Fe màu đen, mới cứng còn chưa đeo biển đầu nát bươm nằm im trên chiếc xe cứu hộ. Nhìn thương lắm và hy vọng đó ko fải là vợ 2 của bác nào trên OS mình. Mặc dù rất yêu Santa Fe nhưng nhưng những điều bác Bush nói cũng đáng phải cân nhắc bởi cái mạng của mình mới là quan trọng nhất.

<Có bác này là bác cảm nhận được thấm thía lời của em . Không có ESP hay VDC cho dòng SUV là rất nguy hiểm đến Sedan bây giờ họ đã lắp . Mà muốn lắp thì phải Santa Fe 50.500$ mới có thôi . Trong khi giá của nó có vài Trăm USD>

Royal

Nếu nó lật như con rùa ở giữa đường thì mới là vấn đề bác Bush nói bác ạ. Còn trường hợp này, 2 túi khí trước là tối quan trọng. Và như em đã nói, em ko chấp nhận xe STF bị cắt chỉ còn 1 túi khí bên tài .

<Qua Bài này em sẽ có thời gian sửa lại cho các bác la xe Santa Fe 37.500 $ thiếu túi khí nữa nên liệu có nên mua hay chăng ?>

vinhhip
@ bác Bush. Em nghĩ bài của bác rất đáng được hoan nghênh nhưng dở cái là bác lại đi so sánh trực tiếp với Cap và đặc biệt bác lại để luôn trên "tít" nên nhiều người sẽ nghĩ ngay đến việc bác ng` của Vidamco(nhất là trong hoàn cảnh Cap và Santa Fe đang cạnh tranh nhau) hay bác là anti Santa Fe. Sẽ tốt hơn nếu bác ko trực tiếp nói đến Captiva hoặc nếu có thì bác so sánh thêm với 1 số xe khác hoặc ko trực tiếp so sánh với xe nào thì sẽ khách quan hơn và mọi người sẽ ko nghĩ bác thế "lọ" thế "chai".

Yêu cầu của bác là hoàn toàn xác đáng, và em hoàn toàn ủng hộ. Người tiêu dùng có quyền được lên tiếng và yêu cầu đến nhà sx(hay ng` bán hàng) khi sản phẩm chưa làm họ hài lòng. Chả nhẽ công việc của người tiêu dùng chỉ là móc tiền trả và nhận hàng? Ngay cả các bác khi đi mua đồ, nếu thấy giá chưa hợp lý thì vẫn fải mặc cả hay là cứ cắn răng trả tiền sau đó chửi thầm nó bán đắt?

bush
Khẳng định em trả ăn lương thằng nào để làm cái típ mà bác nói . Chỉ có thằng Cap bây giờ là so sánh được . Vì nó FWD giống Santa Fe . Nó Cũng chạy xăng nếu mua Santa 37,5 K . Thằng Cap nó rẻ hơn nó có ESP hay VDC . Tại sao em không được nói . Em chỉ nói cái hiển nhiên thôi . Có nói sai đâu . Người đọc tự nhận thấy điều đó rất đơn giản chỉ cần lên đây là đọc được hay gọi 1 phat ra show room là biết .
Còn Đây các bác Trên OF có Cảm nhận khi đọc bài của em :

VietVoiz:
Sao em thấy VN nhà ta chơi SUV to từ lâu lắm rồi là xe Uaz có bị lật bao giờ đâu nhở

bush
Bác co thấy thời nay đi U Oát đi nhanh không hay bò trên láng hòa lạc. Nói vậy thì thằng Mỹ nó áp dụng bắt buộc làm gì khi cứ SUV là húp ESP ngay.
U oát thời chiến tranh tại sao nó không lật là vì nó quý hơn vàng. Đến lúc nó mang cho bác tập có ông nào cua nhanh để lật đâu??. Ôm cua nhanh không được vì đường hồi đấy không đẹp như bây giờ. Chủ yếu là bò dốc ôm cua nhanh làm sao như bây giờ nó mới đẻ ra cái ESP.

Tien_TCFC
Nếu tính thế này thì mạng người chỉ mấy K thằng mỹ thôi hả????
Oài, thế này thì ối người cụt hứng roài!

Namquang
Cũng không nên mua San full option bác àh, mua mẹc S mà đi cho nó đầy đủ tính an toàn. Vì không có đủ tiền mới chơi đồ rẻ, được nhiều tiền mua mịa may bách mà chạy vừa oai, sướng, an toàn.

bush

Em làm thớt này cốt cho mọi người đọc để mà đòi thằng bán xe cho các bác nó phải ói thếm ra mua vào cho các bác thôi. MÀ không ói em bỏ thêm đúng số tiền mua VDC mà báo giá của bác Hùng trong Ò đăng thêm khi mua có 600$ tại sao HDV lại không cho vào VDC vào được. Vậy phải chăng bác namquang chịu mua không có VDC khi biết là không có. Nhưng em lo cho cái mạng mình và trở đủ 7 người. Em không chịu mua cái đó có thế thôi. Tự do ngôn luận em không nói phạm pháp.

Còn máu mua thì húc đầu vào mua. như bác nam quang nói mua Mec mà đi cho "xướng" thì full cũng ngang con C. Mà Full option lại có VDC là sao. phải chăng HDV chỉ bán an toàn cho khách nhà giầu mua 50.000 $ thì mới có VDC. Nhà nghèo mua 37,5K thì không cần an toàn chăng?

Bác nào Ở Vnexpress hay Vietnam net đọc được nói giúp em cho người dân biết !

F1 HN
Nói chung người tiêu dùng VN vẫn thiệt thòi nhiêù. Các hãng cắt roẹt những thứ quan trọng mà giá vẫn cao. Biết bao giờ khách hàng mới được tôn trọng đây !?

C_k2006
Theo em nghĩ các tính năng an toàn chỉ mang tính hỗ trợ và không ai muốn dùng đến (nhưng lại muốn có) quan trọng là người điều khiển. Nếu các bác đi cẩn thận và chậm rãi thì chắc chẳng có vấn đề gì. Xe có nhiều tính năng thì đi rõ ràng yên tâm hơn nhưng cũng vì thế mà có lẽ là ẩu hơn.

<Đó là quan niệm xưa rồi . Thế Mỹ có ESP mà Việt Nam ta không băt nên có vấn đề là bài này được tranh luận >

HieuSantaFe
Vấn đề là họ trang bị đến mức tồi thiểu cho 1 chiếc xe bán ra ở VN, để làm sao có giá thành phù hợp vối mọi người nhất. Còn về việc lắp VDC hay ko là tùy vào sở thích và nhu cầu của mỗi người khi sử dụng xe. Quan trọng là người điều khiển xe có làm chủ được tốc độ của mình?, hay là ỷ vào mình đã có VDC rồi nên cứ phóng nhanh vượt ẩu gây hậu quả đau lòng cho bản thân và cho người khác. Trở lại vấn đề lắp hệ thống an toàn chống lật xe là rất tốt, nhưng chúng ta đang nghĩ cái mà cty liên doanh Hyundai họ cũng đang nghĩ xem đã phù hợp với người VN chưa, bởi vì họ còn lo mất uy tín và ảnh hưởng đến việc kinh doanh của cty hơn mình ấy chứ. Theo tôi lấp hay ko là tùy vào nhu cầu và điều kiện của mỗi người

<Nhìn Tên bác này trên OF là biết đi xe gì hay thích xe gì . Nói thế em đành xin nói lại một câu sao Captiva có và cái Dòng Santa Fe trên 50.500$ lại có ESP hay VDC sao không căt đi để cạnh tranh với Captiva cho dễ hơn không . VDC hay ESP không giúp người ta phóng nhanh hay vượt ẩu được mà chỉ làm cho chủ phương tiện có nó an toàn hơn thôi >

bush
Em hỏi lại bác HieuSantaFe
Bác cho em hỏi nếu cái giá là 500 cho bác chọn lắp vào bác co lăp không. Đằng này chỉ có cái gói 50.500$ máy xăng mới có. Trong khi xe bác hùng có Option cho bác chọn đấy !

Phải nói kiến thức bác nào biết cái quan trọng của VDC thì mới lắp. chứ nó rẻ có thêm 500$ thanh 38.000$ là ok

Nói cái lái ẩu trả ai lái ẩu thế không mua VDC cho bác lái ẩu sợ và không dám bám của trên 50Km/h thế là xong

Vấn đề ở đây là an toàn cho cái dòng xe cao nhu SUV Santa Fe chẳng hạn. Có VDC thì an toàn hơn không nhất thiết dành cho người đi xe ẩu !

viet_Mondeo
Không phải đâu bác ơi! Bọn xe buýt có VDC đâu, nhưng nó vẫn chạy ẩu quá trời luôn. Vấn đề có VDC như bác bush nói, cái đó bảo vệ chính mình khi trường hợp "bất trắc" xảy ra. Mong muốn các TX đều an toàn cho chính mình là trên tất cả đấy các bác ạ!

bush
Đường nhỏ như Việt Nam có ông xe buýt nào lật đâu. Mà mấy ông xe khách trở đầy người lật như cơm bữa thôi ! Phóng nhanh tren quốc lộ đó !

HieuSantaFe
Chắc là xe khách ko có VDC rồi
Bác thích mua xe giá rẻ của LD thì bác phải chấp nhận thôi, còn tiền nào của nấy mà. Sẽ rất nhiều người mua xe mà họ ko cần phải chi thêm 500usd vì họ cần sự nhắc nhở từ chính bản thân khi tham gia giao thông là làm chủ tốc độ (có 1 điều mà chưa chắc bác bush đã biết lái xe là thắt đai an toàn ngay cả trong nội thành hay trên đường cao tốc)

<Ai nói em ko biết thắt dây an toàn . Em không bao giờ nối dáo cho xe 37.500$ để rồi mua rồi đi chẳng may nó lật ah không bao giờ . Chắc chắn có rất nhiều nguwofi đọc bài này xong sẽ cân nhắc lại khi mua xe không có VDC hay ESP . Điển hình đọc đoạn trên trong OS oto Saigon có bác nói suy nghĩ lại rồi . Trả có ai biết được cái VDC hay ESP này mà không chi thêm 500$ để thêm tính an toàn cho xe . Chỉ có bác nào không biết thì bị bịp thôi . Chứ biết rồi còn lâu .>

Flyboy

Xe có bao nhiêu option thì cứ lắp vào hết cho em rồi em thanh toán. Nếu không đủ tiền thì em bớt option nhưng chỉ những option không thực sự quan trọng thôi, không trực tiếp ảnh hưởng tới an toàn tinh mạng người ngồi trên xe.
Em đồng ý chức năng VDC là option rất cần thiết, có thể fix luôn vào xe cũng được, mặc dù chẳng mấy khi nó phát huy tác dụng.

<Cái VDC hay ESP rất khó lắp . Muốn lắp chỉ có đặt xe từ lúc chưa về nhà thôi >

power
Ủng hộ quan điểm Bác Bush.

Thực sự tôi rất quan tâm tới STF nhưng khi xem kĩ op của nó thì với giá trên 50K mới có đầy đủ thì đang phân vân tại sao không nghĩ tới RAV 4 với giá tương đương.

<CR-V cũng tương đương – Captiva thì rẻ hơn vẫn có ESP hay VDC>

adco
Các bác bình tĩnh tí. Theo em các hệ thống an toàn là rất cần thiết , nhất là hệ thống như ESP cho các chú gầm cao. Chuyện này kg thể nói là cứ chạy chậm là khg cần ! Tai nạn luôn xảy ra ở những tình huống ngoài dự kiến cho dù các bác khg chạy nhanh như đường trơn chẳng hạn. Tại sao chúng ta cứ hay đả kích xe LD kém an toàn chỉ dựa vào số lượng túi khí (tk)mà lại coi thường các hệ thống hổ trợ điện tử này , em nói vd như cam LE nhập về VN vậy . Thật ra vai trò của nó ở 1 tình huống nào đó có nhiều ưu điểm hơn số lượbg tk các bác ạ , do vậy người ta mới xếp nó vào hệ thống an toàn chủ động , ngăn ngừa tai nạn từ trước cho xe bạn và có khi cho cả các xe đồng hành nữa. Còn tk chỉ là hệ thốg an toàn thụ động. Càng ngày người ta càng phát minh ra nhiều hình thức an toàn chủ động .
Mer PR rất hay cái vai trò của ESP mà bình thường người V ta ít biết rõ vai trò rất quan trọng của nó. Với sedan gầm thấp mà còn vậy thì SuV rõ là khó lòng mà thiếu cái này trên những con đường cao tốcVN cho dù tốc độ chỉ 80km /h

brownrat
Em nghĩ lựa chọn xe là do mỗi người tuỳ theo sở thích và số tiền họ có còn có VDC thì đúng là sẽ an toàn hơn nhưng với điều kiện đường Việt nam có bao nhiêu người cần đến tính năng đó? ở nước ngoài đa phần chạy trên đường cao tốc nên tính năng này rất hữu dụng khi vào cua gấp nhưng cũng phải học mất 1 thời gian mới quen được cách lái như vậy. Ở Việt Nam liệu có bao nhiêu bác trong này vào cua ở tốc độ 70-80km/h và cua gấp ở tốc độ 50km/h em nghĩ không có nhiều . E nghĩ kể cả có VDC nhưng lái ẩu thì cũng vẫn tai nạn như bình thường , các bác vẫn xem các vụ tai nạn hay tình huống tạo ra tai nạn trong box :ATGT - Tình huống trên đường - Kinh nghiệm lái xe
và báo chí hàng ngày có bao nhiêu % các vụ tai nạn do không có VDC? riêng em thì thấy rất ít. tất cả sự an toàn khi lái xe đều do người lái quyết định mà không hề phụ thuộc vào có VDC hay không, VDC chỉ là phần hỗ trợ cho người lái.
E rất quan tâm đến an toàn và xe của em cũng có VDC nhưng từ lúc lái đến giờ chưa bao giờ em để nó phát huy tác dụng (Xe có VDC của em đã đi được hơn 15.000km) có thể các bác nói em lái chậm hay kém nhưng hơn 10 năm lái xe thì khẩu hiệu kiểm soát được xe vẫn là quan trọng hơn cả. E thiển nghĩ đường sá Việt nam mình thì có VDC thì thừa nhưng không có thì lo thiếu.

bush
Bác nên đề cập đường trơn do trời mưa trả cần cua gấp 40 hay 50 km/h. Nhiều bác tài nhiều kinh nghiệm cũng có nói em đi xe là an toàn nhất đâu. Hay chỉ nói số năm của mình và dừng lại ở đó. Có vẫn hơn không. Tham gia giao thông có cần mũ bảo hiểm đâu sao em 20 năm có bị gì vào đầu đâu sao. XXX nhà ta bắt em đội mũ bảo hiểm làm gì !

Adco

@brownrat : Úi có khi nó đã hoạt động mà bác khg biết ấy chứ.Tất nhiên khg phải khg có ABS, BA , VSC hay gì gì đi nữa là sẽ có tai nạn. Em đồng ý với bác là tư cách người lái is number one. Nhưng tại sao các xe cao cấp lại trang bị đầy đủ các bộ phận này , đó là người ta tính đến 1 hệ số an toàn cao nhất. Em cho là tình huống thì có nhiều lắm , khg hẵn chỉ vào cua nhanh đâu bác. Trên đây đã có 1 hình của bác bush minh họa rồi

Đây hình đây

Lexus fan
Việc trang bị một thiết bị trên 1 chiếc xe còn phụ thuộc nhiều vấn đề khác bác ạ.
Model SF này của Hyundai không có VDC, nhưng model có VDC giá lại cao hơn vì nó cộng thêm nhiều options. Vì thế để giảm tối đa giá HMV phải làm vậy (?)
Có lẽ đây là model rẻ nhất của SF.
Điều này phụ thuộc vào Hyundai toàn cầu.
Đây chỉ là dự đoán của em thôi

<Hyundai không tính luôn cái an toàn cho con nhà người ta . Em đó cái 37,5 không ESP hay VDC mà chạy được ở MỸ . Rẻ cứ rẻ nhưng Ở Mỹ SUV là phải có ESP hay VDC>

power
Không ai có thể chắc chắn 100% là mình cẩn thận không xảy ra sai sót trong quá trình lái xe trong nhiều năm.

VDC tôi nghĩ là cần thiết cần có.

Nếu VDC có giá trị 5000 $ thì lúc đó mới suy nghĩ sự tiết kiệm & độ an tòan , chứ 500 $ thì không thể chấp nhận bỏ nó đi.

danmexe
Hôm qua em Diệp(Sale mà bác Namquang cho số đt - thấy bác ý khen quá...) gửi cho em thông số kỹ thuật của Santa giá 37,5K để em tham khảo. Xem xong em lại muốn từ bỏ mua Santa FE- cho dù mình rất thích nhưng không đủ tiền mua ở giá trên dưới 50K.Gần như chỉ hơn Cap hay các xe khác ở design bên ngoài mà thôi , chứ các chức năng hay option chẳng có gì cả. Đành ràng từ xưa tới nay chạy xe đã có em nào có VDC đâu...nhưng khi ngồi lên chiếc xe mình thích cũng nên có nhưng option thông thường để phục vụ nhu cầu của mình chứ...Ngoài những chức năng hỗ trợ an toàn thiếu đã đành - đằng này option cũng chẳng có gì , ghế chỉnh cơ , vô lăng không điều khiển được...v.v...làm cho em thất vọng quá ( định đú làm em Santa nhưng có lẽ em phải nghĩ lại thôi. Mua em Cap chạy rồi kiếm thêm xèng để sau này làm em Santa ngon hơn cũng được...

vietvoiz
He he thế là em biết cách đi xe không lật rồi, cái quan trọng là nó quí giá đối với mình. Nhà em có tiền mua con xe còi còn phải trả góp thế nên nó rất quí giá đối với em, thế nên không thể để nó bị lật được ! Bác nào nhà năm bảy xe, chứng cổ nhiều, tiền lắm...thì hãy cẩn thận chân ga nhé

bush
Bác hãy cân nhắc kĩ khi mua. Cũng như mua máy tính người ta khuyên nhau. Tuỳ vào mục đích sử dụng. Em thấy cho câu này vào mua otto cũng được ! Không nên mua xe vào thời điểm nhộm nhạm này. Vì Nhà nước bên đòi tăng thuế nhập khẩu bên đòi hà tiêu thụ đặc biệt. Và 1 số hãng muốn ra xe mới ! Mít và Honda chuẩn bị ra xe mới. Đành rằng đợi thì đợi hết năm. cũng có vội gì khi mua xong mới biết mình dại khi mua trước. Tiền nó khó bốc hơi. Bác cứ cho vào Bank nó đẻ lãi. Còn mua trả góp thì chậm ngày nào thì đỡ đau đầu sớm ngày đó !

xebo
Vấn đề này không thể trách hãng sản xuất hay các nhà nhập khẩu được, họ làm kinh doanh nên phải thế . Đánh trách ở đây là các nhà làm luật ở VN họ không thèm quan tâm đến mà thôi. Nếu như Tiêu Chuẩn Việt Nam (TCVN) yêu cầu có Air bag, ABS, ESP,... thì sự việc đã khác rồi.
<Vẫn phải trách Ông nhập chứ . Ông ý kinh doanh không đạo đức . Không quan tâm đến tính mạng con người và chỉ có $$$$ và Tiền thôi . Captiva có chắc chỉ có ai đi Captiva là không chửi thôi >

DreamComeTrue!
Cũng không thể trách các nhà nhập khẩu được mà phải tránh cái nghèo:
- Nghèo về tiền bạc và nghèo về nhận thức an toàn tính mạng của bản thân. Vì các thượng đế coi tính mạng mình như cỏ rác nên các nhà nhập khẩu phải chiều theo các thượng đế đáng kính nhà mình. Đến lúc gặp tai nạn rồi thì mọi sự việc đã muộn. Là nước đang phát triển nó khổ thế đấy..
- Cũng từ cái nghèo này nếu TCVN mà bắt các maker phải trang bị đầy đủ 8 túi khí, EPS, ABS....thì VAMA có mà thành RAMA.

<Chỉ tại thượng đế Nông dân hay các bác có tiền nhiều và không am hiểu xe thôi . Trách là trách cái bọn tư bản là chỗ này mà xưa nay đi học các thầy các cô trách đây này . Nó không coi con người ra gì là ở chỗ này . Nếu nó cứ vin vào luật thuế việt Nam ta nó kêu . Sao Captiva trong nước vẫn có đấy thôi . Xe Santa Fe 50.500$ vẫn có đấy thôi >

29S2929
Em chạy đầy xe cũng làm gì có ABS với VdC đâu nhưng mình chạy cẩn thận vẫn cảm thấy an toàn chán. Nói chung là theo bác gì đó khuyên thích chạy nhanh mà vẫn muốn sống thì mua Xe cao cấp có VDC.Còn nghèo như em mua xe 37n500 thì chấp nhận chết hoac đi thật chậm nhưng an toàn.hi hi Nói chung chạy ẩu thì xe nào cũng tèo kể cả BIM MẸC . còn Để mà nói tính mạng hay sự an toàn quan trọng hơn tiền bạc thì em nghĩ điều đó chỉ dành cho các bác cực nhiều tiền, còn em có ít xiền vẫn chấp nhận 37,5n và mua thêm cái mũ bảo hiểm là oke Chênh nhau cả đống tiền mà các bố bảo không là vấn đề à thế thì mua RR cho an toàn
<Mệt quá lại thêm 1 bác không cần VDC hay ESP bác này để cho các đọc và ngẫm thôi . >

vietvoiz
Khặc, các bác mới chỉ lo xe an toàn nếu tai nạn các bác không chết, nhưng nếu mình không chết mà làm người khác chết hay bị thương thì hoặc là phải nuôi mấy đứa con cho người ta đến lớn hay là phải chăm người ta trong viện độ 10 hay 15 năm vì tai biến nọ kia thì nhà cháu thà chết còn hay hơn, cho nên cứ phải đi an toàn-
Bush đáp lại
<Và theo em thêm VDC hay ESP sẽ an toàn hơn nữa >

Chỉnh sửa cuối:

brownrat

Xe hơi
bác bổ sung thêm vài loại xe không có ESP hay VDC vào bài viết cho nó công bằng bác ợ ví dụ như Cap Ltz, Inn,...... Bác cứ kiên trì đánh HMV thế này thì khó cho mọi người quá.
Góp ý cho bác thôi ko bác lại nói "không công bằng"

NoFear

Đi bộ
Để Em liệt kê thêm các loại SUV và CUV đang có mẹt tại VN ko có ESP hộ Bác nhá : Landcruier , Mit Pajero , Escape , Everest....

Toàn ko có cả đấy Bác ạ E có thấy lật bao giờ đâu. Đánh giá độ an toàn của 1 chiếc xe người ta ko chỉ tìm mỗi ESP đâu Bác.

Cái nữa là Bác đừng dịch ESP thành "Chống lật xe" nhé ! :21:

Từ hôm Bác vào OF tới giờ Bác cho anh em ăn mỗi 1 món VDC,ESP. Mới đầu thì cũng tàm tạm nhưng Bác cứ bưng mãi ra 1 món nên mọi người ngán quá rồi...

Đổi món khác đi Bác , ko mọi người lại tưởng Bác là "ngồi đáy giếng" :P :P :P

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
bác bổ sung thêm vài loại xe không có ESP hay VDC vào bài viết cho nó công bằng bác ợ ví dụ như Cap Ltz, Inn,...... Bác cứ kiên trì đánh HMV thế này thì khó cho mọi người quá.
Góp ý cho bác thôi ko bác lại nói "không công bằng"
Đúng đấy bác ơi. Hôm nay đọc bài của bác em cứ giật mình thon thót vì tên em xuất hiện nhiều lần quá, khéo mọi người lại nghĩ bác là nhân viên của em thì khổ thân bác :P.

Primera

Xe tăng
Đề nghị các Mod không xóa cái topic này nhé, để chỗ cho bác bush còn vùng vẫy. Cứ xóa đi rồi ông ấy lại mở cái khác thì khổ !!!

Các bác khác cũng nên kiềm chế, không khơi gợi tiếp vấn đề. Bác ấy lại mở thêm topic về ABS, về airbags, về seatbelts thì vỡ nợ.

power

Xe tải
Thừa nhận Bác Bush quá nhiệt tình về vụ ESP.

Bác đã tìm hiểu thì tìm hiểu luôn về điều kiện làm việc của ESP vó phải là >=80km/h & ABS cũng như vậy phải không ( có chưng minh cụ thể).

bush

Xe máy
Đề nghị các Mod không xóa cái topic này nhé, để chỗ cho bác bush còn vùng vẫy. Cứ xóa đi rồi ông ấy lại mở cái khác thì khổ !!!

Các bác khác cũng nên kiềm chế, không khơi gợi tiếp vấn đề. Bác ấy lại mở thêm topic về ABS, về airbags, về seatbelts thì vỡ nợ.
Để mang tính khách quan mỗi tuần em sẽ phanh phui 1 xe được không các bác trên từng hãng trong OF nhà ta.

Và các bác nói giúp em mod là đừng xóa bài của em. Cái bài các bác đang đọc được xóa tới 5 lần rồi đấy ợ !

Nói chung em sẽ nói vào máu các bác và để các bác đi nói Cho dân Hà Nội ta và Việt Nam nói chung tiếp.

Em xin lỗi bác nào bán xe Hyundai. Bị em bắn phát súng đầu tiên. Vì nó nổi mà , nên phải bám theo sự kiện để cho mọi người chú ý. Nhắc lại lần nữa em chẳng lam việc cho ai. Mà làm cho chính bản thân mình và người dân không biết kỹ thuật xe. Nên cứ mua là mua nên nó dẫn đến tình trạng mua xe kiểu VN bây giờ.

Chúng ta chưa có kiểu cạnh tranh như Mỹ. Hãng xe nào mà làm bố láo là tự đào thải mình. Còn Việt Nam ta chưa có kiến thức chưa ai ra vạch những cái xấu cho dân xem và hiển nhiên sống chung với nó. Em đọc 2 diễn đàn OS Oto Sài gòn và OF nhà ta có ai làm trò như em đâu ! Các bác toàn bán xe hỏi giá nhau người tung kẻ hứng. Sale này chửi hãng kia. Rồi hiểu làm luôn em.

Các bác Mod àh em xin phép mượn diễn đàn các bác để nói cho dân mạng vào OF nói cho mọi người biết. Các bác đừng xóa cái bài này của em. Vì em không còn đất bên OS. Vì bên đấy xóa trắng trơn hơn bên này. Mong các bác đừng xóa. Theo em được biết thì có rất nhiều khách đọc bài. Và rất it thành viên viết bài. Vậy mong các bác hưởng ứng theo phong trào của em. Thấy gì xấu vạch hết ra. Để cho các hãng phải làm tốt. Làm tốt thì Người dân Việt Nam cùng hưởng trong đó có bác đang đọc và có em đang viết.

Bây giờ có bác nào nói bài VDC hay ESP của em là vô ích không giơ tay giúp em ! Để em cho 1 kho kiến thức. Tiện đây các bác muốn em đưa công nghệ gì em cũng có. Em post hết cho các bác.

Mong sao các bác đừng chửi em nữa nhé. Vì em là bush Việt Nhé. Lần sau sẽ đổi Nick thành Biladen có khi hay hơn !

hon nhien

Xe điện
Em hỏi khí không phải (có thể bác đã "khai" ở một bài nào đó nhưng em không đọc), bác Bush đang đi xe gì ợ?

hung303

Xe điện
Bác cứ làm gì minh bạch, ko quá khích hay bôi xấu ai thì lo gì bị del bài !
Cứ thoải mái đi bác !

bush

Xe máy
Đúng đấy bác ơi. Hôm nay đọc bài của bác em cứ giật mình thon thót vì tên em xuất hiện nhiều lần quá, khéo mọi người lại nghĩ bác là nhân viên của em thì khổ thân bác :P.

Thế em tưởng bác đọc cái bài Co nên mua cái ông noel 37,5 K. Xong bác phán trả hiểu gì Mod xóa đi. Nó là bài hôm nay bác đọc đấy. Thế bây giờ bác " Hung huyền " hiểu rồi thì không phải xóa chứ ợ !

Nếu em làm chỗ bác bác trả bao nhiêu ! E rằng bác nghe em ra giá thì bác bảo thôi cứ về OF viết tiếp mất !

bush

Xe máy
Bác cứ làm gì minh bạch, ko quá khích hay bôi xấu ai thì lo gì bị del bài !
Cứ thoải mái đi bác !
Bác nói tội em. Em bôi xấu thằng nào đâu !

Thằng nào bác cứ nói ra.! Làm gì có , có bên kia khi bọn OS nó xóa bài em đi em chửi Mother thằng nào xóa bài tao. Trong box kỉ luật thế là nó xóa luôn cả bài đấy luôn.

Mà các bác xem nhiều vụ xì căng đang. Toàn phải nhắm người nôi tiếng thì mới là xi căng đang. Ai bảo cái Ông nào nhập cái Santa Clauses 37,5 K không có cái VDC rẻ như bèo. Thực ra nó chỉ là bộ phận kết hợp với ABS thôi chứ co to tát gì đâu. Cắt kinh quá trời luôn. Mang tiếng ăn hôi cái Santa Fe nhập quá. Mà quả thực đang định mua cho thằng con nó lái. May mà mình rỗi hơi post cho các bác. Đành ra trả thèm mua luôn. Định mua cho nó tập lái. May tính lại tươg MDX cho sướng.

Mịa kíp !!!!!!!!!!!! Chán chẳng buồn vào OF nữa vì mấy cái bài vớ vẩn này, chủ đề thì rõ hay, vô đọc toàn chưởi nhau về chuyện bài vở, phải chăng OF đang ít khách nên kiếm khách bằng các bài kiểu "xì-ăng-đan" này !!!!?????
Vài lời bức xúc, mong MOD sớm có hành động để OF lại trong sáng và "fun" như xưa !!!!!
@MOD : Lần đầu tiên em phát cáu ở trên này đấy !

bush

Xe máy
Mịa kíp !!!!!!!!!!!! Chán chẳng buồn vào OF nữa vì mấy cái bài vớ vẩn này, chủ đề thì rõ hay, vô đọc toàn chưởi nhau về chuyện bài vở, phải chăng OF đang ít khách nên kiếm khách bằng các bài kiểu "xì-ăng-đan" này !!!!?????
Vài lời bức xúc, mong MOD sớm có hành động để OF lại trong sáng và "fun" như xưa !!!!!
@MOD : Lần đầu tiên em phát cáu ở trên này đấy !
Cậu nôi tiếng về kỹ thuật Oto lắm mà sao dạo này cứ thấy bài tôi là cậu vào nói nhặng quạy thế. Cậu không thích đọc bài tôi cứ cho vào cái list không chơi chung là xong. Với cậu tôi đã cho vào. Vì nể cậu đọc một số bài nói về kỹ thuật rất hạy. Tò mò lại rở ra xem . Sao hôm nay làm sao thế.

Chưa ăn cơm à ! Có Xi căng đan thì giật gân. Giật gân thì mới Fun. Cậu Hardtop biết nhiều kỹ thuật nên đọc thấy chán sao không làm xì căng đang 1 quả ! như cái bài
Tại sao không chọn Captiva mà lại chọn SF Gold????
Lãng sẹt , ăn cắp câu tiêu đề của tôi !

Mong mod cứ mạnh tay kẻ nào làm VIP = Very Im Polite. Giúp em. Và các bác nên xóa những bài nào là Tào lao cũng được ! Miễn đừng đóng nó !

Chỉnh sửa cuối:

bush

Xe máy
Thừa nhận Bác Bush quá nhiệt tình về vụ ESP.

Bác đã tìm hiểu thì tìm hiểu luôn về điều kiện làm việc của ESP vó phải là >=80km/h & ABS cũng như vậy phải không ( có chưng minh cụ thể).
Lúc đầu em cứ tưởng 80km/h. Nhưng không đó là giới hạn các bác ah. Trên 80km/h chưa ai dám nói ESP xử lý nổi. Mà chỉ dám dưới 80km/h thôi. Mời bác xem kĩ lại cái Video đầu tiên là bác hiểu ngay. ESP thực ra nó chỉ là 1 bộ cảm biến phán đoán trước và phanh sao cho xe khỏi vào góc lật kết hợp với ABS. Không có ABS thì ESP bằng không. Vậy nên cái VDC hay ESP nó rẻ có 500$ đến 600$.

Mời các bác xem kĩ video.Rất dễ hiểu !

Cậu nôi tiếng về kỹ thuật Oto lắm mà sao dạo này cứ thấy bài tôi là cậu vào nói nhặng quạy thế.
Tôi không dám nhận mình "nổi tiếng", chỉ dám nói là biết kha khá thôi, cũng chính vì biết và hiểu về KT xe hơi nên càng đọc càng thấy các bài của bác nó...khó đọc và kiến thức về KT xe hơi của bác còn thấp lắm, ngay cái việc dịch VDC (ESP) = Hệ thống chống lật thì tôi cũng...bó tay !!!!!!!!!!!!!!!

hon nhien

Xe điện
10 năm fiat tempra
5 năm đến nay Camry 3.0 đời 2003.
Chắc bác đọc bên OS cái bài cuối cùng chúng nó xóa !
Bác Đẻ đâu rồi nhể, đàm đạo chút về CAM 3.0 nhể. Cái Fe 37k5 thế là ổn rồi bác Bush ạ. Em đồng ý với bác là em sẽ éo mua con này. Hôm rồi ông bạn đặt cọc em can mai éo được.
bác Hùng cò có thể đánh về được con 37k5 + ESP không nhể :^)

bsc

Xe máy
bác Hùng cò có thể đánh về được con 37k5 + ESP không nhể :^)
Chính xác là thế: có được không?

Thế thôi các bác đừng tranh luận lung tung nữa. Chỉ cần biết VDC nó có tác dụng gì? không có nó thì khả năng sẽ làm sao? thế là đủ. Còn ai mua thì mua ko mua thì thôi. Bác Bush (bác ấy bảo là theo tên con chó nhà bác ý) cũng đxx cần phải thuyết phục người khác làm gì dài dòng văn tự mất thời gian, lảm nhảm. Còn các bác bên HMV (Hardtop hay hardcore gì gì) cũng ********* cần gì phải cãi cùn theo kiểu "ở VN thì không cần vì có phóng nhanh được xxx đâu", nghe nó vớ vỉn lắm. Cứ nói trắng mẹ nó ra là loại ấy bọn ông cắt VDC, nếu cắt được cả cục máy nữa thì bọn ông cũng cắt. Mua thì mua không thì thôi:P