[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Hô hô.
Không có 2 tháng vừa giăng dây vừa tiêm vaccine ồ ạt đấy thì làm gì lết được đến ngày hôm nay. Chả loạn hết lên rồi !
Không phủ vaccin nhanh , không cả nước hỗ trợ chắc con số tử vong nhân theo lần mất cụ ạ .

anbinhloi

Xe tải
Không ai xỉa xói người SG nhé bác. Bác đừng cực đoan. Chia sẻ với bác người nhà em trong đó đến giờ vẫn không hề bị ảnh hưởng do dịch, tình hình trong đó em cũng biết chút ít gọi là. Còn chuyện kiếm ăn thì ai cũng phải lao động hết, chỉ khác nhau ở chỗ " có ý thức" ít ra là đi làm cũng lo bảo vệ cho gia đình mình trước dịch bệnh.
Quá khó, chợ búa hàng quán siêu thị chỗ nào cũng đông nghẹt, đến cơ quan nhà nước hay ngân hàng cũng đâu có thực hiện nổi 5K. Mình cho rằng kỹ thì vẫn hơn nhưng nếu có bị nhiễm cũng coi là chuyện thường đi, cứ lạc quan thì bệnh nó mau qua, ko may trở nặng thì cũng cầu mong qua khỏi chứ giờ đã có thuốc nào trị nổi virut đâu.

Cái đó đương nhiên mà bác. Chả ông nào vác tiền vào vùng dịch để đầu tư buôn bán ( trừ dược và một số thứ khác...). Bây giờ dịch dã toàn quốc, đi 1 đoạn lại thấy treo biển " cho thuê nhà" với " bán nhà". Cách đây hơn tháng vẫn còn hả hê " thả ra để làm ăn". Giờ thấy thả ra tung toé còn thảm hơn trước nhiều
Ở đâu em không biết chứ SG em không thấy thảm hơn mà thấy khởi sắc hơn (em đánh giá về mặt kinh tế thôi nha, các nhà đạo đức mạng đừng chửi em nha)

Thinh82

Xe tải
Đọc nhiều com của các bác ở SG cảm tưởng các bác coi nhẹ con covid này quá nhỉ, mà cũng chỉ qua cơn tang tóc được vài tháng nay. Coi nhẹ thế mà chính quyền SG lại vừa xin chi viện y tế nhanh nhất đấy ạ.

Khanhnho

Xe buýt
Em sợ đỉnh dịch tại HN vào đúng dịp tết đó bác. Sau HN 2 tháng đến lượt toàn miền bắc, rồi đến miền trung. Nếu điều đau thương đó xảy ra thì nghìn năm sau con cháu chúng ta sẽ không bao giờ quên nổi.
Thôi ông đừng có cải lương bốc phét. Gì mà ngàn năm cứ làm như đại diệt chủng. Con cháu á? Sang năm chúng nó quên hết nhé. Ỉ ôi nhiều phát mệt.

anbinhloi

Xe tải
Không phủ vaccin nhanh , không cả nước hỗ trợ chắc con số tử vong nhân theo lần mất cụ ạ .
TW điều động là anh phải làm thôi, cũng là tiền thuế của dân đóng góp chứ thằng nào bỏ tiền túi ra đâu. Lúc SG chưa bị cũng cử người đi cứu giúp các nơi hoạn nạn, đó là chuyện quá bình thường. Đến ngân sách còn phải điều tiết thắng giàu bao thằng nghèo nữa là. Dịch ko sớm qua mau thì chết chùm cả lũ ây chứ ở đó mà lên mặt.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cái đó đương nhiên mà bác. Chả ông nào vác tiền vào vùng dịch để đầu tư buôn bán ( trừ dược và một số thứ khác...). Bây giờ dịch dã toàn quốc, đi 1 đoạn lại thấy treo biển " cho thuê nhà" với " bán nhà". Cách đây hơn tháng vẫn còn hả hê " thả ra để làm ăn". Giờ thấy thả ra tung toé còn thảm hơn trước nhiều
Năm nào dịp cuối năm này nhà em cũng có người đi đây, đi đó vài hôm, hay có người ở đây, ở đó đến chơi vài ngày mà người đi là tiền đi theo, cuối năm ngoái vẫn còn như thế...
Năm nay thì thôi chả ai dám đi đâu cả. Ở nhà cho lành !

anbinhloi

Xe tải
Đọc nhiều com của các bác ở SG cảm tưởng các bác coi nhẹ con covid này quá nhỉ, mà cũng chỉ qua cơn tang tóc được vài tháng nay. Coi nhẹ thế mà chính quyền SG lại vừa xin chi viện y tế nhanh nhất đấy ạ.
Có trải qua mới biết bác à, ko coi nhẹ mà quá thận trọng đẩy cuộc sống người ta tới địa ngục. Càng chống dịch cực đoan càng chết, dịch ko hết mà kinh tế lụn bại. Việc sống chung như hiện nay là có nguyên nhân từ đấy, ko có cách nào khác đâu.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Trong SG mấy tháng nhốt dân trong nhà là thời gian có nhiều người nhiễm và tử vong nhất. Từ 1/10 khi bỏ rào kẽm gai, dẹp chốt, vứt giấy đi đường thì tình hình cũng ổn hơn rất nhiều. Đến giờ này thì ăn uống nhậu nhoẹt thoải mái rồi. Tuy số nhiễm vẫn nhiều, tử vong cũng khá nhưng không còn cảnh thiêu ko kịp như trước nữa. Mấy chục ca tử vong vì Covid mỗi ngày phần lớn là tuổi cao sức yếu, bệnh nền đầy mình, dù không mắc Covid thì 1/2 số đó cũng ra đi vì bệnh khác mà thôi. Đa số F0 tự khỏi chả cần thuốc men gì, trong nhà có ca F0 mà thực hiện 5K thì hiếm mà lây cho nhau được. Có lẽ ở SG số nhiễm phải tới mấy triệu người rồi vì ai bị cũng tự xử, ít khi khai báo vì cũng ko có tác dụng mấy, ra Y tế phường cũng chỉ được phát vài viên hạ sốt, vitaminC rồi về. Nếu trở nặng thì mới vào viện chữa trị.
Cứ lần lượt hết nhà này đến nhà khác ròng rã bao tháng trời, có lẽ gần hết dân SG đã và sẽ nhiễm Covid thôi. Số liệu hơn ngàn ca/ngày chỉ là phần nổi của tảng băng trôi và có lẽ Hà Nội nếu không có Vacxin và rút kinh nghiệm từ phía Nam mà cứ bắt nhốt hốt thì thảm họa cũng sẽ ập tới lúc nào không hay. Nhưng mức độ sẽ nhẹ hơn SG nhiều.
Thôi, lạy mấy ông SG, các ông cứ dừng chém gió, dừng đem virus đi khắp nước, dừng xin cứu viện đi cái đã rồi hẵng bàn.

anbinhloi

Xe tải
Gi mà rùng. Q Đống Đa vẫn sinh hoạt bình thường, ko cấm đoán đi lại gì cả, hàng quán chỉ bán mang đi dân hoàn toàn ủng hộ. Nay cafe, quán phở vẫn mở bình thường, ko có người xúm xít vào nhau đớp hít tràn lan vỉa hè lẫn trong nhà, nhẹ cả người!
Vậy cũng đỡ. SG nó nhốt chặt trong nhà mấy tháng luôn, đi chợ hộ thì ko có hàng làm người dân sống dở chết dở.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Có thông tin 1 chiều từ góc nhìn này thì sẽ có thông tin 1 chiều từ góc nhìn khác, như thế bức tranh toàn cảnh nó mới đầy đủ được cụ ạ !
Nhiều cụ toàn đưa tin 1 chiều kiểu tôi thấy mọi người bị covid chả sao, vài ngày là tự hết... thực tế là các cụ mới chỉ thấy 1 con số nhỏ xung quanh thôi ;))
Ngắn gọn là số chết hàng ngày vì covid ở VN đang gấp 10 lần số chết vì tai nạn giao thông, dù đã tiêm hơn 100 triệu mũi vaccine.

Ai coi nhẹ vậy cụ, chẳng qua bây giờ SG vượt qua nỗi sợ hãi, tập trung vào làm ăn. Chứ phần lớn vẫn 5K đầy đủ, không đến thăm viếng nhà nhau, hạn chế tụ tập bù khú chỉ ra khỏi nhà khi đi làm việc và thật sự cần thiết

bungbvt

Xe tăng
Năm nào dịp cuối năm này nhà em cũng có người đi đây, đi đó vài hôm, hay có người ở đây, ở đó đến chơi vài ngày mà người đi là tiền đi theo, cuối năm ngoái vẫn còn như thế...
Năm nay thì thôi chả ai dám đi đâu cả. Ở nhà cho lành !
Bác cứ từ mình mà suy ra thôi. Dịch dã thế này lòng dạ nào mà đi đâu. Thế giới nó cũng thế chứ, nó có thần kinh đâu mà mò vào chỗ đầy dịch bệnh để du lịch mới làm ăn. Em chả hiểu cứ rêu rao mở cửa với du lịch, thu hút như kiểu ta đây sắp ăn dc đến nơi rồi. Lạc quan tếu hay chả còn gì để tự sướng?

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
TW điều động là anh phải làm thôi, cũng là tiền thuế của dân đóng góp chứ thằng nào bỏ tiền túi ra đâu. Lúc SG chưa bị cũng cử người đi cứu giúp các nơi hoạn nạn, đó là chuyện quá bình thường. Đến ngân sách còn phải điều tiết thắng giàu bao thằng nghèo nữa là. Dịch ko sớm qua mau thì chết chùm cả lũ ây chứ ở đó mà lên mặt.
Ko ai lên mặt vs các cụ trong đó cả , chỉ nhắc cho các cụ nhớ về những điều đã qua thôi .
Nhân viên bv vẫn đi chống dịch , tiền lương của nhân viên thì bv vẫn phải trả . Hầu hết các bv bây giờ là tự chủ nên đa phần là tiền của bv cụ nhá

anbinhloi

Xe tải
Thôi, lạy mấy ông SG, các ông cứ dừng chém gió, dừng đem virus đi khắp nước, dừng xin cứu viện đi cái đã rồi hẵng bàn.
Dân đen thì thân ai nấy lo thôi, có ai gốc SG đi ra đó làm j, chỉ là những người 1 chốn đôi quê mới cần đi lại nhiều, nhưng đó cũng là quy định của chính quyền mà, họ ra đó rồi cách ly 7 ngày là được tự do đi lại rồi.

bungbvt

Xe tăng
Thôi ông đừng có cải lương bốc phét. Gì mà ngàn năm cứ làm như đại diệt chủng. Con cháu á? Sang năm chúng nó quên hết nhé. Ỉ ôi nhiều phát mệt.
Vâng. Bác thì hào sảng rồi. Em chả được thế. Kẻ nào động đến gia đình em thì kẻ đó là giặc.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cũng đỡ. SG nó nhốt chặt trong nhà mấy tháng luôn, đi chợ hộ thì ko có hàng làm người dân sống dở chết dở.
HN cũng thế từ T7-T9, có khó chịu, nhưng vẫn chịu đựng được, có mặt hay là tp trở nên thanh bình, sạch sẽ, bớt hẳn xô bồ.

anbinhloi

Xe tải
Em nghĩ do quá tải xét nghiệm PCR nên không kịp làm vì vậy mới chưa công nhận F0 thôi bác. Quá tải xn Covid đã là tín hiệu xấu rồi.
SG lúc cao điểm cũng chờ cả tuần mới có kết quả PCR. Lượng xét nghiệm đang tăng khủng hay là thiếu thiệt bị Y tê?

The Tank

Xe điện
Trong SG mấy tháng nhốt dân trong nhà là thời gian có nhiều người nhiễm và tử vong nhất. Từ 1/10 khi bỏ rào kẽm gai, dẹp chốt, vứt giấy đi đường thì tình hình cũng ổn hơn rất nhiều. Đến giờ này thì ăn uống nhậu nhoẹt thoải mái rồi. Tuy số nhiễm vẫn nhiều, tử vong cũng khá nhưng không còn cảnh thiêu ko kịp như trước nữa. Mấy chục ca tử vong vì Covid mỗi ngày phần lớn là tuổi cao sức yếu, bệnh nền đầy mình, dù không mắc Covid thì 1/2 số đó cũng ra đi vì bệnh khác mà thôi. Đa số F0 tự khỏi chả cần thuốc men gì, trong nhà có ca F0 mà thực hiện 5K thì hiếm mà lây cho nhau được. Có lẽ ở SG số nhiễm phải tới mấy triệu người rồi vì ai bị cũng tự xử, ít khi khai báo vì cũng ko có tác dụng mấy, ra Y tế phường cũng chỉ được phát vài viên hạ sốt, vitaminC rồi về. Nếu trở nặng thì mới vào viện chữa trị.
Cứ lần lượt hết nhà này đến nhà khác ròng rã bao tháng trời, có lẽ gần hết dân SG đã và sẽ nhiễm Covid thôi. Số liệu hơn ngàn ca/ngày chỉ là phần nổi của tảng băng trôi và có lẽ Hà Nội nếu không có Vacxin và rút kinh nghiệm từ phía Nam mà cứ bắt nhốt hốt thì thảm họa cũng sẽ ập tới lúc nào không hay. Nhưng mức độ sẽ nhẹ hơn SG nhiều.
Đang mượn gần chục cái lò chưa trả cụ nhé!

Thinh82

Xe tải
Có trải qua mới biết bác à, ko coi nhẹ mà quá thận trọng đẩy cuộc sống người ta tới địa ngục. Càng chống dịch cực đoan càng chết, dịch ko hết mà kinh tế lụn bại. Việc sống chung như hiện nay là có nguyên nhân từ đấy, ko có cách nào khác đâu.
Em cũng là chủ 1 doanh nghiệp nhỏ nên em hiểu cụ ạ. Em cũng ức chế và sốt ruột khi HN ốp ct16 liền 2 tháng vì quá thiệt hại, nhưng em hiểu vì sao chính quyền phải làm như vậy. Em cũng lao ra đường kiếm việc khi vừa hết ct16, nhưng em vẫn thận trọng để tránh đưa dịch về cho bố mẹ già, con nhỏ. Em tin là nhiều người trên này có hoàn cảnh và suy nghĩ giống như em. Những gì đã trải qua ở SG thực sự là khủng khiếp, cầu mong không địa phương nào đi vào vết xe đổ đó nữa, hiệu lực của mũi 2 cũng sắp đến hạn rồi đấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng