[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

AcidS

Xe điện
Các cụ mợ làm hàng đường biên tại Lào Cai ,Hữu Nghị có thông tin gì không? 2-3 hôm nay các mối đều nói khó, đang tắc biên. Có cụ mợ nào xuất hàng có mối đưa sang đợt này ổn không? Phải chăng điều em lo sợ đang diễn ra

Dan du an

Xe ba gác
Các cụ vật nhau cả năm vẫn không chán nhỉ, mà không biết có các mợ tham gia hay không. Nếu có cháu cũng tham gia. Nói vậy thôi chứ giờ chả biết thế nào là đúng. Cả thế giới còn tiến thoái lưỡng nan với con này nói gì là mình. Mà các cụ nào đòi phong toả chặt cũng có lý thôi nhưng vấn đề là phong xong mở ra nó lại thế nào. Nó lại từ nơi khác bay đến thì phong đến bao giờ....

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Thống kê đại dịch covid nước Mỹ chết còn nhiều hơn con số chết do cúm mùa cao nhất của Mỹ đó cụ
Không may là cụ muốn nó không may vào người khác,cứ thử nó không may vào cụ xem,cụ thử f1 xem hay cụ f1 và đã khai báo với cdc rồi.
Tự mình phải cẩn thận,vớ vẩn giờ mình bị nó lây cho cả con cái mình,mà bọn trẻ thì chưa đứa nào được tiêm.
Còn nếu cụ chưa có gia đình hoặc làm thân "tò vò nuôi con cho nhện" thì em sai.
Em kính đề nghị cụ/mợ bỏ ngay cái trò "nếu anh là F1...", "nếu rơi vào trường hợp của anh..." đi.
Cái đấy gọi là ngụy biện công kích cá nhân đấy :))

p/s: Vụ tăng lương, trợ cấp cho nhân viên y tế/bác sĩ đến đâu rồi các cụ? Hô hào quý báu, trân trọng mà toàn thấy nói mồm thôi =))

Chỉnh sửa cuối:

Linh 22 tỷ

Xe tải
Đề nghị các cụ bàn về sự phát triển của TQ mở thớt khác nhé!:D

SesameStreet

Xe điện
Em kính đề nghị cụ/mợ bỏ ngay cái trò "nếu anh là F1...", "nếu rơi vào trường hợp của anh..." đi.
Cái đấy gọi là ngụy biện công kích cá nhân đấy :))

p/s: Vụ tăng lương, trợ cấp cho nhân viên y tế/bác sĩ đến đâu rồi các cụ? Hô hào quý báu, trân trọng mà toàn thấy nói mồm thôi =))
Sao lại bỏ ngay? Nhận thức của cụ thế nào mà cụ lại bảo là "công kích cá nhân"?
Cái trò đấy là cụ phải đặt mình vào vị trí của người khác để suy nghĩ cho thấu đáo.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại bỏ ngay? Nhận thức của cụ thế nào mà cụ lại bảo là "công kích cá nhân"?
Cái trò đấy là cụ phải đặt mình vào vị trí của người khác để suy nghĩ cho thấu đáo.
Muốn nhìn thì nhìn tổng thể. Còn nhìn kiểu cá nhân của cụ thì sao?
Trên thì muốn mở. dưới thì muốn đóng.
Giàu thì muốn đóng. nghèo thì muốn mở. vv... :))

Rồi cãi nhau kiểu đấy thì đến bao giờ??? :-?

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Các cụ mợ làm hàng đường biên tại Lào Cai ,Hữu Nghị có thông tin gì không? 2-3 hôm nay các mối đều nói khó, đang tắc biên. Có cụ mợ nào xuất hàng có mối đưa sang đợt này ổn không? Phải chăng điều em lo sợ đang diễn ra
Cụ lo chuyện gì vậy ? Bật mí đc ko cụ

SesameStreet

Xe điện
Muốn nhìn thì nhìn tổng thể. Còn nhìn kiểu cá nhân của cụ thì sao?
Trên thì muốn mở. dưới thì muốn đóng.
Giàu thì muốn đóng. nghèo thì muốn mở. vv... :))

Rồi cãi nhau kiểu đấy thì đến bao giờ??? :-?
Đến bao giờ có kết quả thì thôi.
Chứ cụ lại muốn kết thúc tranh luận theo ý cụ thì làm sao hết tranh luận được.

haivanphe

Xe container
Các bác có tiền chơi chứng khoán với bất động sản thì kêu đóng được, chứ đa phần dân giờ đói kinh khủng rồi ạ, Học phí - điện nước không giảm, thực phẩm leo thang, không mở thì chắc chắn là không thể ổn được khi Nhà nước cũng không có đủ nguồn hỗ trợ. Em chỉ thấy chính sách phong tỏa vẫn đang rất bất hợp lý. Khu chung cư nhà em có 1 tòa có F0 từ Tp HCM ra, đóng cửa rồi truy vết khoảng 1 ngày ra được 18 F1, hôm sau mới xét nghiệm các F1 và đang chờ kết quả, cả 2000 con người đang bị nhốt được 3 ngày rồi đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Tac ke

Xe buýt
Trước có cụ nào viết trên này là nên mở theo vùng, thời điểm SG còn đang bùng dịch. Đại khái Tây Nam Bộ 1 vùng, SG và Đông Nam Bộ 1 vùng, HN và miền Bắc 1 vùng, còn lại là miền Trung. Kiểm soát chặt dân từ vùng này sang vùng khác. Làm như vậy có lẽ ổn cho kinh tế và chống dịch, đỡ loay hoay tìm lối như bây giờ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em đồ rằng ý bác ấy là Tầu nó biết dịch bên mình bùng mạnh nên nó chặn biên. :((
Nói thật , mở thế này thì là xác định sống chung rồi , giảm thiểu tối đa thiệt hại về người , không gây quá tải y tế ...
Bọn Tàu nó theo đuổi chính sách zero covid nên nó tăng kiểm soát thậm chí chặn là điều dễ hiểu .... E tưởng chuyện gì kinh dị hơn cơ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Các bác có tiền chơi chứng khoán với bất động sản thì kêu đóng được, chứ đa phần dân giờ đói kinh khủng rồi ạ, Học phí - điện nước không giảm, thực phẩm leo thang, không mở thì chắc chắn là không thể ổn được khi Nhà nước cũng không có đủ nguồn hỗ trợ. Em chỉ thấy chính sách phong tỏa vẫn đang rất bất hợp lý. Khu chung cư nhà em có 1 tòa có F0 thì tp HCM ra, đóng cửa rồi truy vết khoảng 1 ngày ra được 18 F1, hôm sau mới xét nghiệm các F1 và đang chờ kết quả, cả 2000 con người đang bị nhốt được 3 ngày rồi đấy ạ.
Mở nhưng phải có tiêu chí , tiêu chuẩn ...
Chỗ em hồi chưa mở vẫn ngon , hàng quán tấp nập , công nhân đi làm tăng ca đều đều , giờ thì cửa hàng đóng cửa hàng loạt , các công ty có thể đóng cửa bất kỳ lúc nào ...

7vienngocrong

Xe tăng
Nhìn lại việc chống dịch ở mình thật sự tiếc. Đáng lý thả lỏng nhưng kiểm soát chặt người về từ Sg và BD hay Đồng nai...để miền trung miền bắc phủ vx. Giờ thật sự quá khó để quay xe.
Bây giờ ai có thân lo lấy thân. Kiểu này nhà nước nên cho đội sinh viên y học năm cuối tốt nghiệp sớm, bổ sung đội ngũ y tế để chống dịch. Nhân viên y tế học qua thực tế mà. Dịch k biết đến khi nào hết khi thế giới vẫn có nhiều người antivacxin, giờ đào tạo nhân viên y tế để xuất khẩu luôn.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Mở nhưng phải có tiêu chí , tiêu chuẩn ...
Chỗ em hồi chưa mở vẫn ngon , hàng quán tấp nập , công nhân đi làm tăng ca đều đều , giờ thì cửa hàng đóng cửa hàng loạt , các công ty có thể đóng cửa bất kỳ lúc nào ...
Nơi cụ tiêm vaccine được bao nhiêu % rồi? Nếu công nhân đã tiêm đủ vaccine rồi thì ai nhiễm đi chữa bệnh chứ việc gì phải đóng cửa nhà máy?

KUBIKA

Xe tải
Không phải chỉ nước mình mà cả thế giới mỗi nước chống dịch một kiểu, không thể kết luận ai đúng ai sai. Như ở SG hiện nay là người dân chấp nhận được, vừa phòng chống dịch vừa kiếm ăn (không đói rã họng). Còn ở HN vì chưa trải qua giai đoạn như SG nên tâm lý an toàn chiếm đa số, đó cũng là bình thường tuy nhiên cũng phải có lộ trình, chẳng nhẽ cứ đóng mở, đóng mở thế này mãi mãi....cũng không ổn. Khi nào thì mở toang? Ít nhất tp cũng phải có lộ trình nhất định chứ không kiểu ban hành văn bản ngẫu hứng như hiện nay được.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Không phải chỉ nước mình mà cả thế giới mỗi nước chống dịch một kiểu, không thể kết luận ai đúng ai sai. Như ở SG hiện nay là người dân chấp nhận được, vừa phòng chống dịch vừa kiếm ăn (không đói rã họng). Còn ở HN vì chưa trải qua giai đoạn như SG nên tâm lý an toàn chiếm đa số, đó cũng là bình thường tuy nhiên cũng phải có lộ trình, chẳng nhẽ cứ đóng mở, đóng mở thế này mãi mãi....cũng không ổn. Khi nào thì mở toang? Ít nhất tp cũng phải có lộ trình nhất định chứ không kiểu ban hành văn bản ngẫu hứng như hiện nay được.
Khi tiêm đủ vaccine cho khoảng 70% dân số là mở được rồi đó cụ.

Thằng TQ nó tiêm có khi đến 100% dân số rồi nhưng nó vẫn ko mở vì có thể vaccine của nó ko như kỳ vọng nên ko dám mở, do vậy ta ko thể lấy nó làm gương được.

letrungdungcz

Xe tăng

Một trường hợp dương tính được thông báo kết quả hôm 16.11, nhưng tới chiều 18.11 vẫn chưa được đưa đi điều trị. Trong khi đó, lãnh đạo P.Cổ Nhuế 1 (Q.Bắc Từ Liêm) cho rằng do toàn thành phố đang quá tải.
Thông tin tới báo Thanh Niên, một cư dân sinh sống tại khu đô thị Thành phố giao lưu, thuộc P.Cổ Nhuế 1 (Q.Bắc Từ Liêm), cho biết được xét nghiệm làm mẫu gộp ngày 13.11, kết quả dương tính; sau đó, tới 15.11 được lấy mẫu đơn, sáng ngày 16.11 cho kết quả khẳng định dương tính với SARS-CoV-2.

Tuy nhiên, sau khi bệnh nhân nhận kết quả dương tính thì được y tế P.Cổ Nhuế 1 thông báo chưa đưa đi điều trị được do chưa bố trí được nơi điều trị.

Hà Nội: F0 chậm được đưa đi điều trị, phường nói ‘do toàn thành phố quá tải’  - ảnh 1
Số lượng F0 tại Hà Nội 10 ngày trở đây đang liên tục tăng
ĐẬU TIẾN ĐẠT

Chờ đợi từ 16.11 đến chiều 18.11, F0 này vẫn chưa nhận được thông tin đưa đi điều trị của phường. Gia đình F0 này có 4 người gồm 2 vợ chồng và 2 con, nên rất lo lắng việc chậm được đưa đi điều trị sẽ lây sang cho người thân còn lại. Nhiều cư dân sinh sống cùng toà chung cư này cũng rất hoang mang, lo lắng khi F0 này chậm được đưa đi điều trị.

00:03:01
Hà Nội bỏ yêu cầu cách ly Covid-19 với người từ TP.HCM, Bình Dương...
Chiều 18.11, PVThanh Niên đã phản ánh thông tin này với lãnh đạo P.Cổ Nhuế 1. Tuy nhiên, trả lời câu hỏi vì sao F0 chưa được đưa đi cách ly, ông Chu Thanh Hà, Chủ tịch UBND P.Cổ Nhuế 1, lại nêu: “(PV) có thấy là toàn thành phố đang quá tải không?” Khi được hỏi lý do có phải thành phố đã quá tải giường bệnh hay không, ông Hà nói “đang quá tải”, và cho biết phường trong chiều 18.11 đang làm các thủ tục để đưa F0 đi.

Song ông Hà không trả lời câu hỏi toàn phường hiện có bao nhiêu F0, mà chỉ cho biết “việc này đã được thông tin rộng rãi”.

Về các F1, ông Hà cho hay đã được đưa đi cách ly tập trung. Tuy nhiên, theo phản ánh từ phía người dân, tới đầu giờ chiều nay, một số F1 vẫn chưa nhận được thông tin chính thức nào từ phường.

Theo thống kê từ Sở Y tế Hà Nội, hiện số lượng F0 trên địa bàn Q.Bắc Từ Liêm là 213 ca (trong đó 119 F0 thuộc ổ dịch cũ hoặc đã được kiểm soát), có gần 100 F0 mới phát hiện, chủ yếu liên quan tới ổ dịch thôn Bạch Trữ (xã Tiến Thắng, H.Mê Linh), ổ dịch đường Trần Duy Hưng (Q.Cầu Giấy)...

Đáng chú ý, trong công điện ngày 16.11, Chủ tịch UBND TP.Hà Nội Chu Ngọc Anh đã yêu cầu thí điểm thu dung, điều trị bệnh nhân không triệu chứng và triệu chứng nhẹ (F0) trên địa bàn xã phường, thị trấn với phương châm “4 tại chỗ” do các quận, huyện, thị xã thành lập và điều hành theo hướng dẫn chuyên môn của Sở Y tế.

Theo đó, sẽ thí điểm thực hiện tại Trung tâm Văn hóa, thể thao P.Thạch Bàn, Q.Long Biên với quy mô 150 giường; Trường THCS Tiền Yên, H.Hoài Đức - quy mô 300 giường (trường mới xây dựng, chưa bàn giao đón học sinh); Phòng khám đa khoa Minh Phú, H.Sóc Sơn - quy mô 200 giường; Trung tâm giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên H.Thanh Trì - quy mô 300 giường; trường Mầm non Lê Thanh A, xã Lê Thanh H.Mỹ Đức - quy mô 200 giường.

Ngoài ra, Hà Nội vẫn đang duy trì các bệnh viện dã chiến cũng như các cơ sở điều trị chuyên môn. Báo Thanh Niên sẽ tiếp tục thông tin vụ việc tới bạn đọc.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng