[Funland] Tới đây nhà nước có cho làm farmstay trên đất nông nghiệp?

Áo Bay

Xe đạp
Chào các cụ! Thời gian qua em thấy bên Bộ Nông nghiệp nói nhiều đến “Du lịch nông nghiệp” – đại ý là homestay, farmstay, và có ý sẽ phát triển mô hình này lên mức chuyên nghiệp, quy củ hơn. Em cũng nghĩ đây là hướng phát triển tốt cho bà con, vừa trồng cây và có thu nhập tăng thêm.

Nhưng vấn đề là những nơi có thể làm loại hình này lại thường là rừng núi – đa phần không có quy hoạch thổ cư, hoặc thương mại dịch vụ, do đó không xây nhà ở được.

Thực tế nhiều nơi, nhiều bác đã và đang làm, nhưng vừa làm vừa run vì anh em quản lý có thể bứng đi bất cứ lúc nào. Đang yên lành, có một bài báo moi ra là bị cưỡng chế, phá dỡ… tiền bạc, công sức mất hết, rất mệt mỏi.

Mình hiểu cái khó của anh em quản lý, nhưng theo các cụ liệu trong những năm tới có khả năng sẽ có khung quy định cho phép xây dựng nơi lưu trú (khống chế số lượng, diện tích và vật liệu… theo quy cách) trên đất nông nghiệp không?

(Ví dụ như diện tích 1ha thì được dựng tối đa bao nhiêu phòng, vật liệu như thế này, vị trí như thế này, trên đất cây trồng phải phủ xanh bằng này %....)

Các cụ đi nhiều, có thể chia sẻ kinh nghiệm về việc này từ những nước khác không? Họ đã quản lý như thế nào ạ?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em cũng hóng

formen

Xe lăn
Làm cái chòi canh hoa mầu thì đc, cho farm stay thì trồng nhà nhanh hơn nấm, lách luật aeql quản lý ốm đòn.

Cc cứ sợt thử nhà farm stay xem, từ bé tí đến 5 sao luôn.

Áo Bay

Xe đạp
Làm cái chòi canh hoa mầu thì đc, cho farm stay thì trồng nhà nhanh hơn nấm, lách luật aeql quản lý ốm đòn.

Vâng, em cũng hình dung được và tin nó sẽ như vậy nếu lỏng lẻo - và đáng buồn là thường nó sẽ lỏng lẻo, nhưng nếu ae quản lý tốt thì đỡ quá, bà con có thêm cơ hội, đưa mọi thứ vào bài bản. Như bây giờ nhu cầu thì có, nhiều người vẫn làm, mà làm thì sai.

sieunhancutchan

Xe tăng
Vâng, em cũng hình dung được và tin nó sẽ như vậy nếu lỏng lẻo - và đáng buồn là thường nó sẽ lỏng lẻo, nhưng nếu ae quản lý tốt thì đỡ quá, bà con có thêm cơ hội, đưa mọi thứ vào bài bản. Như bây giờ nhu cầu thì có, nhiều người vẫn làm, mà làm thì sai.
Cho làm vậy thì bít cửa ăn từ chuyển đổi Nông nghiệp lên thổ cư à :))

Lacet_ti

Xe container

Nên cho làm, nhà 1 tầng kc đơn giản.
Giá trị kinh tế hơn nhiều so với để ko và trồng rừng.
Chỉ cấm khu vực chuyên canh và NN lớn. Mấy cái xe kẹt, trồng cây linh tinh cho làm hết.
Vĩ mô vô vàn điểm lợi, chả vd về ql cả

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Xu hướng quản lý càng xiết chặt. Em thấy nhiều nơi đã làm sai quy hoạch buộc phải tháo dỡ rồi. Mặc dù làm cách đây vài năm

anphudong

Xe tăng
Xem dự thảo luật ĐĐ sắp sửa đổi có thấy thuật ngữ " Đất NN sử dụng đa mục đích " Chắc là để mở nút thắt bấy lâu nay khi làm nông nghiệp ko hiệu quả.

formen

Xe lăn
Xem dự thảo luật ĐĐ sắp sửa đổi có thấy thuật ngữ " Đất NN sử dụng đa mục đích " Chắc là để mở nút thắt bấy lâu nay khi làm nông nghiệp ko hiệu quả.
Khoai đấy cụ, đọc mà thấy mớ thòng lọng bẫy sẵn,
Điều 209 dự thảo nếu triển đc lại thêm tập nghị định, thông tư hd, xiết cho k thở đc luôn.

Thí dụ cái thông tư gì hd luật giao thông giờ cc đi cao tốc tông phải ông chạy ngc chiều cc cũng lĩnh án. Cc tìm đọc tự

caisua

Xe lăn
Khoai đấy cụ, đọc mà thấy mớ thòng lọng bẫy sẵn,
Điều 209 dự thảo nếu triển đc lại thêm tập nghị định, thông tư hd, xiết cho k thở đc luôn.

Thí dụ cái thông tư gì hd luật giao thông giờ cc đi cao tốc tông phải ông chạy ngc chiều cc cũng lĩnh án. Cc tìm đọc tự
Oánh đố thế nhờ, em tìm "đi cao tốc tông phải ông chạy ngược chiều lĩnh án" mà ko ra :P

Áo Bay

Xe đạp

Có thể, nhưng xem ra còn lâu các cụ ạ.