[Thảo luận] Tình huống xe làm văng đá gây thiệt hại thì xử lý thế nào ?

anhtho

Xe ngựa
Các cụ dành luật cho em hỏi 1 kiểu tình huống mà đôi khi ta có thể bắt gặp: xe làm văng đá, sỏi và gây thiệt hại, hoặc chấn thương cho người, phương tiện khác. Một cậu cùng cơ quan gấu đã mất hơn chục củ vì đang đi bị xe tải phía trước chạy văng đá vào kính lái, làm nứt và sứt bên phụ. Nó vẫn đi tiếp và sau đó thay kính, ko biết có bảo hiểm ko. Bản thân em cũng từng nhìn thấy 1 vụ tương tự đoạn Đồng văn: xe tải làm văng đá vào xe sau, thủng 1 lỗ bằng quả ổi, kính nứt như mạng nhện, mà vụ đó thấy xe tải cũng dừng lại được (?!), mà ko hiểu sẽ giải quyết dư lào. Hoặc xe các cụ có thể chẹt vào viên sỏi, làm bắn ngang vào người hoặc xe bên cạnh, khi đó ko biết sẽ xử lý ra sao ?

Tâm Vô Thường

Xe đạp
Em nghĩ nếu đá từ xe rơi ra thì phải chịu trách nhiệm chứ kiểu chẹt vào đá bắn sang thì là tai nạn bất khả kháng, chắc tuỳ tâm? :-?

redTop

Xe điện
Các cụ dành luật cho em hỏi 1 kiểu tình huống mà đôi khi ta có thể bắt gặp: xe làm văng đá, sỏi và gây thiệt hại, hoặc chấn thương cho người, phương tiện khác. Một cậu cùng cơ quan gấu đã mất hơn chục củ vì đang đi bị xe tải phía trước chạy văng đá vào kính lái, làm nứt và sứt bên phụ. Nó vẫn đi tiếp và sau đó thay kính, ko biết có bảo hiểm ko. Bản thân em cũng từng nhìn thấy 1 vụ tương tự đoạn Đồng văn: xe tải làm văng đá vào xe sau, thủng 1 lỗ bằng quả ổi, kính nứt như mạng nhện, mà vụ đó thấy xe tải cũng dừng lại được (?!), mà ko hiểu sẽ giải quyết dư lào. Hoặc xe các cụ có thể chẹt vào viên sỏi, làm bắn ngang vào người hoặc xe bên cạnh, khi đó ko biết sẽ xử lý ra sao ?
Em tìm được đoạn này:
Điều kiện phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra bao gồm:

1.1. Phải có thiệt hại xảy ra.

1.2. Phải có hành vi trái pháp luật.

1.3. Phải có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra và hành vi trái pháp luật. Thiệt hại xảy ra phải là kết quả tất yếu của hành vi trái pháp luật và ngược lại hành vi trái pháp luật là nguyên nhân gây ra thiệt hại.

1.4. Phải có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý của người gây thiệt hại.

Tâm Vô Thường

Xe đạp
Cái 1.4 thì thế nào là lỗi vô ý cụ nhỉ? Nếu vô ý thì lúc nào chả có lỗi, em thấy không rõ ràng lắm :-?

HUNGSMUN

Xe container
Em cũng bị một phát đá dăm văng vào kính, làm một miếng sứt nhưng không thủng bằng đầu ngón tay ngay góc trái phía dưới bên lái, may mà cái gạt mưa không gạt tới.

hongminhphat

Xe điện
em nghĩ bảo hiểm ko giải quyết đâu ạ

lai thue

Xe điện
Gọi bảo hiểm bắt buộc, nếu em không nhầm thì tối đa 70tr/vụ

ubisapro

Xe trâu
Bẩm các cụ, phòng e có 8 người thì đã 2 người (2 xe) ăn đá từ bánh xe đi trước bắn rạn kính lái. Và kinh dị hơn là cả 2 vụ, đá đều bắn vào kính ngay trước ghế lái. Và đó là 1 trong các lý do, e mua bảo hiểm tự nguyện (sợ dớp:(). Chứ nằm mơ e cũng chả nghĩ đến việc bắt đền xe đi trước được ợ (trừ rơi từ trên xe trước ra thì bắt vạ được ợ:)))

Nghiệp Lái Xe

Xe tăng
Đường xa - Ngõ sâu - Đèn dầu - Nước giếng
Em hỏi cụ đã gặp tình huống này chưa? Xe chở đá đi làn đường bên kia (làn ngược chiều), đá rơi văng sang làn bên này, bắn vào kính lái xe em. Vậy em làm sao bắt đền đây?

nthanhnam

Xe tăng
Đá của xe cùng chiều thì chắc ai cũng gặp các cụ nhỉ? ví dụ đi trên đường cao tốc pháp vân - Ninh Bình gặp mấy xe tải chở đá nhỏ thấy bắn ra như mưa, xe mình cũng dính và kêu lách tách khi vượt nó, nhưng đá nhỏ chắc ko sao!

mrdaubac

Xe điện
Em hỏi cụ đã gặp tình huống này chưa? Xe chở đá đi làn đường bên kia (làn ngược chiều), đá rơi văng sang làn bên này, bắn vào kính lái xe em. Vậy em làm sao bắt đền đây?
Nếu cụ bay sang chiều đường bên kia đuổi kịp thì may ra...

Nghiệp Lái Xe

Xe tăng
Đường xa - Ngõ sâu - Đèn dầu - Nước giếng
Bẩm các cụ, phòng e có 8 người thì đã 2 người (2 xe) ăn đá từ bánh xe đi trước bắn rạn kính lái. Và kinh dị hơn là cả 2 vụ, đá đều bắn vào kính ngay trước ghế lái. Và đó là 1 trong các lý do, e mua bảo hiểm tự nguyện (sợ dớp:(). Chứ nằm mơ e cũng chả nghĩ đến việc bắt đền xe đi trước được ợ (trừ rơi từ trên xe trước ra thì bắt vạ được ợ:)))
Theo cụ ubisapro thì em bắt đền được mà.
Nếu cụ bay sang chiều đường bên kia đuổi kịp thì may ra...

anhtho

Xe ngựa
đúng ra là xe gây ra vẫn bị bồi thường vì xe oto được coi là nguồn nguy hiểm
Nếu đá từ xe trước văng ngược lại thì có thể chụp ảnh hoặc cam thu được, còn đá bắn ngang thì khó lắm (vì đa phần lái xe là nhìn lên phía trước). Thậm chí 2b cũng có thể làm văng sỏi lên cộp cái vào cửa ! Ko vỡ kính nhưng nếu vào mắt người khác thì cũng ko đùa được.

anhtho

Xe ngựa
Đá của xe cùng chiều thì chắc ai cũng gặp các cụ nhỉ? ví dụ đi trên đường cao tốc pháp vân - Ninh Bình gặp mấy xe tải chở đá nhỏ thấy bắn ra như mưa, xe mình cũng dính và kêu lách tách khi vượt nó, nhưng đá nhỏ chắc ko sao!
Kinh nghiệm là để ý mặt đường. Nếu xe chở đá thì ko nói, còn đa phần bị là ở các đoạn đường có nhiều đá răm hoặc đường xấu. Còn cao tốc đường đẹp thì cũng ít đá, sỏi.

ubisapro

Xe trâu
Theo cụ ubisapro thì em bắt đền được mà.
Nếu đá từ trên xe rơi xuống, gây thiệt hại (tai nạn) thì chắc chắn bắt đền được. Thậm chí nếu rắn, cụ có thể đòi thêm vđê tổn thất tinh thần (hoảng sợ:D). Nếu gọi xxx đến thì chú xe tải còn tốn nhiều hơn :))

Còn cụ daubac đang nói đến vde, cụ có bằng chứng và tóm được cái xe đó ko. Nếu bằng chứng mồm thì ... xác suất cãi nhau với tài xe tải thắng thấp đến đáng thương:D Thế nên e mua xe, e lắp ngay e cam hành trình =))

anhtho

Xe ngựa
Nếu đá từ trên xe rơi xuống, gây thiệt hại (tai nạn) thì chắc chắn bắt đền được. Thậm chí nếu rắn, cụ có thể đòi thêm vđê tổn thất tinh thần (hoảng sợ:D). Nếu gọi xxx đến thì chú xe tải còn tốn nhiều hơn :))

Còn cụ daubac đang nói đến vde, cụ có bằng chứng và tóm được cái xe đó ko. Nếu bằng chứng mồm thì ... xác suất cãi nhau với tài xe tải thắng thấp đến đáng thương:D Thế nên e mua xe, e lắp ngay e cam hành trình =))
Nếu đá từ dưới đất văng lên (do kẹp vào lốp xe tải) thì có được đền không cụ ?
Đá là dưới đường chứ ko phải xe chở đá.

zZcuongZz

Xe hơi
Cái này thường là tự chịu thôi chứ bắt đền sao được>.< đây gọi là bất khả kháng... Đang đi sau nó ốp cho 1 viên đá bé tẹo cũng nứt kính

ubisapro

Xe trâu
Nếu đá từ xe trước văng ngược lại thì có thể chụp ảnh hoặc cam thu được, còn đá bắn ngang thì khó lắm (vì đa phần lái xe là nhìn lên phía trước). Thậm chí 2b cũng có thể làm văng sỏi lên cộp cái vào cửa ! Ko vỡ kính nhưng nếu vào mắt người khác thì cũng ko đùa được.
Trong 2 xe phòng e bị, 1 xe dính đá xe máy bắn đây ợ. Rạn kính đây ợ:(