[Thảo luận] Tình huống này thì có đc vượt phải không các bác

giangcx90

Xe đạp
Tình hình là chiều nay em lái xe về, đến đoạn đường này thì thấy đoàn xe nối đuôi nhau. Có mấy xe thấy cũng hổ báo đè vạch tính vượt lên, nhưng dường như có một thế lực vô hình nào đó ngăn những xe đó lại, và thế là đoàn xe cứ chậm rãi bò đi.

Chạy đc tầm 3 km, em vì bận việc nên đành xi nhan phải rồi vượt lên trên.

Như vậy là đúng luật ko các bác.
p/s: đồ các bác xe dẫn đầu đoàn là xe gì

Chỉnh sửa cuối:

hungkienpham

Xe điện
Cụ vượt phải ở đường này là sai cụ ạ. Đường nhỏ cụ vượt thế là ăn cạp long rồi.

giangcx90

Xe đạp
2 làn đường bằng nhau cụ ạ, với lại ko có biển phân làn nên em nghĩ là vượt đc. Mà khi vượt lên cái xe trên cùng em liếc sang ko thấy mấy anh chỉ cạp nong . ,

hungkienpham

Xe điện
2 làn đường bằng nhau cụ ạ, với lại ko có biển phân làn nên em nghĩ là vượt đc. Mà khi vượt lên cái xe trên cùng em liếc sang ko thấy mấy anh chỉ cạp nong . ,
Nhưng làn trong vô hình chung là làn dành cho xe máy xe đạp cụ ạ, nếu có 3 làn thì cụ vượt như thế là ok chỉ cần xin nhan chuyển làn thôi.

anhtho

Xe ngựa
Nhưng làn trong vô hình chung là làn dành cho xe máy xe đạp cụ ạ, nếu có 3 làn thì cụ vượt như thế là ok chỉ cần xin nhan chuyển làn thôi.
Cái "vô hình chung' mà cụ nói chỉ là thói quen, còn về luật thì cần được chỉ rõ bằng biển báo hoặc vạch kẻ đường.
Đường này 2 làn là tương đương, phân cách bằng vạch đứt. Cụ thấy làn phải thoáng thì xi nhan chuyển làn và vượt lên. NĐ 171 cho phép vượt phải trong những trường hợp dư lày.

giangcx90

Xe đạp
Cái "vô hình chung' mà cụ nói chỉ là thói quen, còn về luật thì cần được chỉ rõ bằng biển báo hoặc vạch kẻ đường.
Đường này 2 làn là tương đương, phân cách bằng vạch đứt. Cụ thấy làn phải thoáng thì xi nhan chuyển làn và vượt lên. NĐ 171 cho phép vượt phải trong những trường hợp dư lày.
như vậy là có nhiều cụ chắc là sợ công an hay ko nắm vững luật mà vẫn bò 20km/h sau xe police kia

Thuy_CK

Xe điện
Tình hình là chiều nay em lái xe về, đến đoạn đường này thì thấy đoàn xe nối đuôi nhau. Có mấy xe thấy cũng hổ báo đè vạch tính vượt lên, nhưng dường như có một thế lực vô hình nào đó ngăn những xe đó lại, và thế là đoàn xe cứ chậm rãi bò đi.

Cái vạch 1.3 giữa đường là dành cho đường có 4 làn xe.
Vạch 1.5 (vạch đứt) là để chia 2 làn xe cùng chiều (hoặc làm vạch tim đường chia 2 dòng xe ngược chiều)
Phân làn xe cơ giới và thô sơ thì phải dùng vạch 1.2 (vạch liền 20cm) chứ không dùng vạch 1.5.

Kết luận chuyển vào làn trong đi nhanh hơn làn ngoài cho thoải mái :)) Đừng quá tốc độ là được ;))

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
như vậy là có nhiều cụ chắc là sợ công an hay ko nắm vững luật mà vẫn bò 20km/h sau xe police kia
Chính xác là như vậy. Mà cụ cũng chưa nắm vững luật mà chỉ vì bận việc nên mới liều vượt lên đúng không. Giả sử luật ko cho vượt phải trong TH này thì cụ đã vi phạm và vội quá hóa chậm đấy.

giangcx90

Xe đạp
Chính xác là như vậy. Mà cụ cũng chưa nắm vững luật mà chỉ vì bận việc nên mới liều vượt lên đúng không. Giả sử luật ko cho vượt phải trong TH này thì cụ đã vi phạm và vội quá hóa chậm đấy.
Không bác. em muốn đi sau xem có xe nào dám vượt cái xe csgt đi đầu tiên không. Cuối cùng đi gần 3 km, thì chỉ có bỉm xanh là dám vượt trái, có có 2 con xe con cũng vượt trái nhưng lên gần hết đoàn thấy xe police là chùn lại, tấp vô liền. Tuyệt nhiên chả có xe nào dám vượt phải cả.

anhtho

Xe ngựa
Không bác. em muốn đi sau xem có xe nào dám vượt cái xe csgt đi đầu tiên không. Cuối cùng đi gần 3 km, thì chỉ có bỉm xanh là dám vượt trái, có có 2 con xe con cũng vượt trái nhưng lên gần hết đoàn thấy xe police là chùn lại, tấp vô liền. Tuyệt nhiên chả có xe nào dám vượt phải cả.
Chứng tỏ cả dẫy xe đó chưa biết NĐ171 hoặc biết nhưng non gan :))

Lacduonghd

Xe đạp
Vượt thoải mái, chuyển làn có tín hiệu rồi cứ thế mà bon bon.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Rất cần bổ sung 1 câu trong các quy định sắp tới: "Đường có từ hai làn xe cơ giới cùng chiều trở lên được phân biệt bằng vạch kẻ đường, xe tải không được đi làn ngoài cùng có cùng chiều đi trừ trường hợp để vượt xe khác hoặc chuyển hướng nơi đường giao nhau"

anhtho

Xe ngựa
Rất cần bổ sung 1 câu trong các quy định sắp tới: "Đường có từ hai làn xe cơ giới cùng chiều trở lên được phân biệt bằng vạch kẻ đường, xe tải không được đi làn ngoài cùng có cùng chiều đi trừ trường hợp để vượt xe khác hoặc chuyển hướng nơi đường giao nhau"
Thế mà nhiều nơi lại làm ngược lại đó cụ: đường có 2 làn, xe tải chỉ được đi làn ngoài cùng (sát dải phân cách giữa), còn xe con được đi cả 2 làn !

anpha

Xe hơi
Đi đường xa không nắm rõ luật, lạ nước lạ cái thì cũng không dám vượt thật, bao nhiêu thằng thế kia cơ mà, nhịn một tý vậy:D

Bopbi_hsgs

Xe container

Cái hình 1 trông ko rõ ràng nhỉ? Ko có vạch giới hạn làn xe nên khó xác định là bên ngoài là làn đường hay là lề đường? Nếu là làn đường thì hơi nhỏ và thiếu mất vạch giới hạn làn xe.

Hình 2 thì dễ hơn, có thể chuyển sang bên phải mà đi.

Thuy_CK

Xe điện
Không làm luật như thế được cụ ạ nhiều khi xe tải còn đi nhanh hơn xe con !
- Chỉ cần phạt như vượt phải với :
"xe đi chậm hơn mà không tránh về bên phải nhường đường cho xe đi nhanh hơn đang tới từ phía sau. trừ các trường hợp: xe không được phép hoặc không thể tránh về phía bên phải để nhường đường, trong khoảng cách an toàn theo quy định đang có xe khác đi chậm hơn ở bên phải, xe đang chuẩn bị rẽ hoặc đang rẽ về bên trái (đang bật tín hiệu báo hướng rẽ), xe đi tới từ phía sau đang đi quá tốc độ tối đa cho phép"

Chỉnh sửa cuối:

Dark Man

Xe buýt
Đường ko phân làn theo phương tiện thì cứ xi nhan chuyển làn rồi đi thôi.
Dân mình phần lớn là ko nắm rõ luật dẫn đến cứ thấy xxx là sợ.
Ông lái xe cquan em lái mấy chục năm gần nghỉ hưu rồi còn phát biểu 1 câu xanh rờn "cứ bị xxx vịn là thế nào mình cũng sai rồi"

Dark Man

Xe buýt
Thế xxx lập biên bản cũng dựa theo cái "vô hình chung" luôn cụ nhỉ :D

buonoto

Xe tải
Cái vạch 1.3 giữa đường là dành cho đường có 4 làn xe.
Vạch 1.5 (vạch đứt) là để chia 2 làn xe cùng chiều (hoặc làm vạch tim đường chia 2 dòng xe ngược chiều)
Phân làn xe cơ giới và thô sơ thì phải dùng vạch 1.2 (vạch liền 20cm) chứ không dùng vạch 1.5.

Kết luận chuyển vào làn trong đi nhanh hơn làn ngoài cho thoải mái :)) Đừng quá tốc độ là được ;))

cụ nay luôn chuẩn . hình như là XXX hử

laixe01

Xe container
Là em thì em cũng ko vượt phải như vậy