[Thảo luận] Tình huống giao thông- Bon chen bị rụng gương.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ dự tình huống này dư lào.
Sáng nay em gặp 1 va chạm nhỏ trên đường GP chỗ gần đuôi cá hướng về trung tâm tp. Tới khi em đi qua thì các tài xế đang phân bua, xe tải đỗ hơi lấn sang làn sát trái, xe con đỗ sát sau xe tải, đúng làn sát trái, gương phải bị rụng lủng lẳng. Liệu tình huống như thế nào và ai sai, ai đúng các cụ nhỉ. Chỗ này gần đèn đỏ nên các xe đi khá chậm.
Vì không kịp chụp hình nên em minh hoạ vậy.

phamson123

Xe tăng
Theo em thì:
Xe tải được phép lấn làn vì ở đây là vạch đứt, trừ khi có giá long môn quy định làn cho các phương tiện, và nếu làn của xe con ở bên trái thì xe tải đã lấn làn là sai

Xe con thì bị lỗi không giữ khoảng cách an toàn dẫn tới va quệt và rung gương

Mời các cụ cho ý kiến

pnew

Xe điện
Các cụ dự tình huống này dư lào.
Sáng nay em gặp 1 va chạm nhỏ trên đường GP chỗ gần đuôi cá hướng về trung tâm tp. Tới khi em đi qua thì các tài xế đang phân bua, xe tải đỗ hơi lấn sang làn sát trái, xe con đỗ sát sau xe tải, đúng làn sát trái, gương phải bị rụng lủng lẳng. Liệu tình huống như thế nào và ai sai, ai đúng các cụ nhỉ. Chỗ này gần đèn đỏ nên các xe đi khá chậm.
Vì không kịp chụp hình nên em minh hoạ vậy.
Theo em thì xe tải lấn trái "bẻ" gương phải của xe con

pnew

Xe điện
Theo em thì:
Xe tải được phép lấn làn vì ở đây là vạch đứt, trừ khi có giá long môn quy định làn cho các phương tiện, và nếu làn của xe con ở bên trái thì xe tải đã lấn làn là sai

Mời các cụ cho ý kiến
Đúng là được lấn nhưng chỉ khi bảo đảm an toàn. Lấn mà bẻ ngương người khác là sai rồi.

anhdong8191

Xe hơi
nếu xe tải đang nhường đường và xe con đang vượt thì: xe con sai vì chưa đủ dk an toàn đã vượt. Còn nếu xe tải k nhường đàng hoàng mà đi 2 chân như vậy để cho xe con ức chế lách lên thì xe tải sai vì k đi đúng phần đường và xe con cũng sai vì k đảm bảo an toàn mà đã vượt. Nói chung là nhì nhằng lắm

Kara_men

Xe buýt
Cháu vẫn thiên về phía xe tải hơn vì xe con là thằng chủ động hơn, xe tải đâu có nghĩa vụ phải nhìn gương liên tục để đảm bảo an toàn cho xe con. Đến điểm giao cắt thì việc giảm tốc độ đến mức an toàn (có thể dừng hẳn mà không gây nguy hiểm) là việc của mọi xe. Trừ phi đang dừng mà xe tải lùi xuống ủn vào cái gương của xe con thôi. Mời các cụ ném đá tiếp hí hí.

phucbonguyen

Xe điện
Lại định Trôm gương nhưng ko thành.

Mazda CX9

Xe điện
Theo em thì:

Mời các cụ cho ý kiến
Cụ phân tích chuẩn hơn

RubynamitnA

Xe điện
Em hỏi 1 tình huống khó gần giống tương tự như tình huống của chủ thớt: Đường có 2 làn ngược chiều nhau được phân cách bởi vạch sơn liền, rộng 10 cm (Cấm vượt, cấm đè vạch). Hai xe 5 chỗ chạy ngược chiều nhau, sát vào vạch sơn (Có camera hành trình ghi lại tình huống đó) và 2 gương chạm nhau (2 gương cộng lại khoảng 40cm), 1 gương rụng. Hỏi ông lái xe gương không bị rụng kia có phải đền cho ông bị rụng gương không? Hay bắt đền Bộ giao thông vận tải vì đã nghĩ ra bề rộng vạch sơn không đủ cho khoảng cách an toàn giữa 2 xe ngược chiều? :))

2 tai 8 banh

Xe container
Em hỏi 1 tình huống khó gần giống tương tự như tình huống của chủ thớt: Đường có 2 làn ngược chiều nhau được phân cách bởi vạch sơn liền, rộng 10 cm (Cấm vượt, cấm đè vạch). Hai xe 5 chỗ chạy ngược chiều nhau, sát vào vạch sơn (Có camera hành trình ghi lại tình huống đó) và 2 gương chạm nhau (2 gương cộng lại khoảng 40cm), 1 gương rụng. Hỏi ông lái xe gương không bị rụng kia có phải đền cho ông bị rụng gương không? Hay bắt đền Bộ giao thông vận tải vì đã nghĩ ra bề rộng vạch sơn không đủ cho khoảng cách an toàn giữa 2 xe ngược chiều? :))
tình huống của cụ quá hiếm khi xảy ra ợ, nhất là chạy ngược chiều ợ

Trungnv

Xe tải
Em thì thấy cùng chiều chỉ có xe con vượt chứ lẽ nào xe tải lùi,vượt mà ko đủ khoảng cách an toàn thì chịu thôi với trong hình ko phải là vạch liền dc phép lấn đúng ko các cụ ?

anhtho

Xe ngựa
Em cũng ko được chứng kiến vụ này mà chỉ nhìn hiện trường. Nhưng suy đoán thì có thể là xe tải đang lấn sang làn trái (có thể có xi nhan hoặc không), xe con cố vuợt lên và bị chạm gương. Về lý thì nó phụ thuộc vào xe tải có xi nhan hay không, nhưng kể cả xi nhan thì anh chuyển làn chưa đảm bảo an toàn (vì xe con ở làn trái đã quá gần). Còn về kinh nghiệm thì: xe con hơi cố quá, thấy tải nó vè vè chuyển làn là nhường luôn cho lành.
Tình huống 2 xe nguợc chiều, chưa dẫm vạch 1.1 và va chạm gương thì khá hãn hữu nhưng vẫn có thể xẩy ra. Về lý: cả 2 anh đều sai vì chân chưa dẫm vạch, nhưng gương đã lấn vào khu vực cấm (hình chiếu thẳng xuống của gương là đè vạch). Bởi vậy nếu xxx tới thì cả 2 ông đều nộp phạt, gương ông nào hỏng, ông đó tự sửa.

tea1

Xe hơi
Dự đoán xe tải sai lấn trái

vucanhtung

Xe tăng
tình huống của cụ quá hiếm khi xảy ra ợ, nhất là chạy ngược chiều ợ
Có khá nhiều ở đừơng trường giũa các xe khách chạy tuyến với nhau cụ ạ :D
Em tận mắt thấy xe khách chạy tuyến Móng cái - QN đấu gương nhau vỡ tan tành mà xe ko xước đấy, rồi thấy 2 xe dừng lại tự thay gương :D

luclo233

Xe buýt
Xe tải đúng là sai làn, nhưng còn phải xem xe con rụng gương kiểu gì..múc vào nó, hay bị nó ép quệt vào rụng..

cuong_ngoc

Xe tải
Vì em chưa đủ bài để lập thớt mới (tận 1000 bài cơ); lý do rất chính đáng: Nhà em chỉ vào đọc để học hỏi kinh nghiệm, văn dốt nên viết bài nó cứ lủng cà lủng củng, các cụ đọc chắc chán lém.
Xin phép Cụ chủ cho em ké thớt của cụ luôn nhá, cũng là một tình huống của em.
Chiều tối thứ 6 tuần trước (09/5/2014) em đi chỗ bùng nhùng BigC (ngày nào đi làm em cũng qua đây 2 lần, thuộc bài lắm) thì có va chạm với con bán tải có biển số 29C-222.11 . Sau va chạm em mãi mới dám mở cửa vì quả đầu xe cách cánh cửa bên lái em khoảng 10cm (mở cửa chui ra nhỡ nó dấn ga cái thì tèo), dập dòm mãi em mới mạnh dạn chui ra, kết quả cánh sau bên lái đã bị lõm một lỗ với bán kính khoảng 20cm và:
E: Anh ơi đi kiểu gì thế?
Lái chính: Kiểu gì là kiểu gì? (vẫn ngồi trên xe thò cổ ra)
E: Anh xuống xe giải quyết đê (Giải cái gì đâu các cụ, em có bảo hiểm, nhiều khi ra đường va chạm là chuyện thường nhưng vấn đề phải đàng hoàng)
Lái chính: Em đi sai rồi, đang đi thẳng sao đánh lái vào đầu xe anh?
E: Anh thử nhìn xem, tôi đánh lái để lao đầu vào ô tô tải và lên vỉa à? được rồi chỗ này chỉ sau vài phút là xxx sang ngay, anh chờ xem ai sai ai đúng.
Immmmmmmmmmm lặnggggggggggggggggggggggggggg......................
Lái phụ ngồi ghế sau với một ẻm nhảy xuống.
Lái phụ: Thôi thôi, đi đi không tắc đường (Cái này hay à nha, nhưng giọng thì rất hùng hổ, kiểu bắt nạt đàn bà đây)
E: Đi là đi thế nào, anh phải xem xét thế nào chứ, đi đứng như thế mà cũng tham gia giao thông à?
Lái phụ: mày đi xuống đê (nói với lái chính), ra kia giải quyết (Chỉ ra chỗ xa xa)
E: Này anh, đàng hoàng một chút, có va chạm thì đứng lại giải quyết, sao phải xoắn. Anh muốn đi đưa giấy tờ đây.
Lái phụ: Giấy tờ á, cònnnnn lâuuuuuuu nháaaaaaaaa (Giọng anh kéo rất dài và rất daiiiiiiiiiiii)
Lùi lại và lượn (Tât cả nôi dung trên chắc chỉ trong vòng chưa đến hai phút thôi)
Ở đây vấn đề văn hóa giao thông em suy nghĩ như sau:
1. Lái xe khi va chạm phải có văn hóa và hiểu biết và lịch sự nữa (kh phải cãi chày cãi cối hay kiểu thấy đàn bà thì bắt nạt)
2. Cần xuống xe xem tình trạng thế nào, làm thế nào tách hai xe ra để không tăng hậu quả của vụ va chạm.
3. Em có thêm một chi tiết: Va chạm chưa đến một phút thì có ông bốn chỗ chạy qua, chả biết đầu cua tai nheo thế nào hạ hết kính phun luôn một câu: "Điên à, đi đi không tắc đường" Em chả hiểu lão này thần kinh có bình thường không, chả hiểu biết mô tê thế nào ộc ra câu đó, có va chạm thì cũng phải xuống xem nó thế nào chứ. Bạn em quay ra nói với lão ấy:"ông đứng đấy tôi lùi vào ông cái xem ông có đi luôn kh?" Thế là tịt ngòi. (dislike)
Và đây là ảnh mình họa em tự chế (tự mình cũng thấy xấu) và biển số xe đó:

http://upfile.vn/ez2i/vachamGT0001.pdf
Em hơi dốt món IT nên up mãi chả xong đành mượn trang tạm trung gian vậy. Các cụ chỉ giáo cho em sáng mắt ra cái ạ. Thanks các cụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

thanhsquin

Xe buýt
Vì em chưa đủ bài để lập thớt mới (tận 1000 bài cơ); lý do rất chính đáng: Nhà em chỉ vào đọc để học hỏi kinh nghiệm, văn dốt nên viết bài nó cứ lủng cà lủng củng, các cụ đọc chắc chán lém. Cụ chủ cho em ké thớt của cụ luôn nhá, cũng là một tình huống của em. Chiều tối thứ 6 tuần trước (09/5/2014) em đi chỗ bùng nhùng BigC (ngày nào đi làm em cũng qua đây 2 lần, thuộc bài lắm) thì có quả va chạm với con bán tải có biển số 29C-222.11 . Sau va chạm em mãi mới dám mở cửa vì quả đầu xe cách cánh cửa bên lái em khoảng 10cm (mở cửa chui ra nhỡ nó dấn ga cái thì tèo), dập dòm mãi em mới mạnh dan chui ra, kết quả cánh sau bên lái đã bị lõm một lỗ với bán kính khoảng 20cm và:
E: Anh ơi đi kiểu gì thế?
Lái chính: Kiểu gì là kiểu gì? (vẫn ngồi trên xe thò cổ ra)
E: Anh xuống xe giải quyết đê (Giải cái gì đâu các cụ, em có bảo hiểm, nhiều khi ra đường va chạm là chuyện thường nhưng vấn đề phải đàng hoàng)
Lái chính: Em đi sai rồi, đang đi thẳng sao đánh lái vào đầu xe anh?
E: Anh thử nhìn xem, tôi đánh lái để lao đầu vào ô tô tải và lên vỉa à? được rồi chỗ này chỉ sau vài phút là xxx sang ngay, anh chờ xem ai sai ai đúng.
Immmmmmmmmmm lặnggggggggggggggggggggggggggg......................
Lái phụ ngồi ghế sau với một ẻm nhảy xuống.
Lái phụ: Thôi thôi, đi đi không tắc đường (Cái này hay à nha, nhưng giọng thì rất hùng hổ, kiểu bắt nạt đàn bà đây)
E: Đi là đi thế nào, anh phải xem xét thế nào chứ, đi đứng như thế mà cũng tham gia giao thông à?
Lái phụ: mày đi xuống đê (nói với lái chính), ra kia giải quyết (Chỉ ra chỗ xa xa)
E: Này anh, đàng hoàng một chút, có va chạm thì đứng lại giải quyết, sao phải xoắn. Anh muốn đi đưa giấy tờ đây.
Lái phụ: Giấy tờ á, cònnnnn lâuuuuuuu nháaaaaaaaa (Giọng anh kéo rất dài và rất daiiiiiiiiiiii)
Lùi lại và lượn (Tât cả nôi dung trên chắc chỉ trong vòng chưa đến hai phút thôi)
Ở đây vấn đề văn hóa giao thông em suy nghĩ như sau:
1. Lái xe khi va chạm phải có văn hóa và hiểu biết và lịch sự nữa (kh phải cãi chày cãi cối hay kiểu thấy đàn bà thì bắt nạt)
2. Cần xuống xe xem tình trạng thế nào, làm thế nào tách hai xe ra để không tăng hậu quả của vụ va chạm.
3. Em có thêm một chi tiết: Va chạm chưa đến một phút thì có ông bốn chỗ chạy qua, chả biết đầu cua tai nheo thế nào hạ hết kính phun luôn một câu: "Điên à, đi đi không tắc đường" Em chả hiểu lão này thần kinh có bình thường không, chả hiểu biết mô tê thế nào ộc ra câu đó, có va chạm thì cũng phải xuống xem nó thế nào chứ. Bạn em quay ra nói với lão ấy:"ông đứng đấy tôi lùi vào ông cái xem ông có đi luôn kh?" Thế là tịt ngòi. (dislike)
Và đây là ảnh mình họa em tự chế (tự mình cũng thấy xấu) và biển số xe đó:

http://upfile.vn/ez2i/vachamGT0001.pdf
Em hơi dốt món IT nên up mãi chả xong đành mượn trang tạm trung gian vậy. Các cụ chỉ giáo cho em sáng mắt ra cái ạ. Thanks các cụ nhiều.
Xử lý như mợ là chuẩn, xuống xem tình hình xe cộ tài sản thế nào. Yêu cầu đánh xe vào chỗ thoáng để giải quyết, tránh ách tắc đường (nếu xe kia ko đưa giấy tờ thì mợ nhẩy lên xe nó mà ngồi, đợi XXX đến giải quyết, ai đúng ai sai). Hết

cascadabadboy

Xe buýt
Trừ khi xe tải chuyển làn lấn sang trái không quan sát thì mới có lỗi. Còn các trường hợp rúc mít thì xe sau có lỗi hết ;)