[Funland] Tìm quán ăn ở Sơn La, Lai Châu

Cap Còm

Xe điện
Kỳ nghỉ tới e có 2 đêm nghỉ ở khu vực Chăn nưa v Ít ong (Sơn La) các cụ biết có quán ăn nào ngon bổ rẻ mách cho em với, đặc biệt có giao lưu uống nước kiểu này thì tốt ạ?

Đa tạ các cụ!

Cap Còm

Xe điện
Ngon phết

xukthal

Xe lăn
Lão minhmo vào tư vấn.

vandinh

Xe container
Thị trấn Ít Ong Mường La có quán ở ngay KS Quang Anh cụ nhé.

langtoilangtoi

Xe điện
E ko biết rõ vì ít đi Sơn La, tuy nhiên mới thử Bing Chat thì ra thế này :
Sơn La có nhiều địa điểm ăn uống ngon và đa dạng cho bạn lựa chọn. Dưới đây là một số địa điểm ăn uống được đánh giá cao tại Sơn La:

Hy vọng bạn sẽ tìm được địa điểm ăn uống phù hợp với sở thích của mình.

ANODA

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
vuakhan.com

Cap Còm

Xe điện
Thị trấn Ít Ong Mường La có quán ở ngay KS Quang Anh cụ nhé.
E ko biết rõ vì ít đi Sơn La, tuy nhiên mới thử Bing Chat thì ra thế này :
Sơn La có nhiều địa điểm ăn uống ngon và đa dạng cho bạn lựa chọn. Dưới đây là một số địa điểm ăn uống được đánh giá cao tại Sơn La:

Hy vọng bạn sẽ tìm được địa điểm ăn uống phù hợp với sở thích của mình.
Em cảm ơn các cụ ạ!
Trên mạng toàn chỉ ở MC là nhiều nhỉ, TP Sơn la cũng chả có mấy!

minhmo

Xe cút kít
Chăn Nưa thuộc Sìn Hồ, Lai Châu còn Ít Ong thuộc Mường La, Sơn La hai vùng này đều là nơi đồng bào Thái sinh sống là chính. Khu vực Chăn Nưa là đồng bào Thái trắng, Ít Ong là Thái đen.
Cả hai nơi đều có kiểu uống rượu như ảnh trên của chủ thớt. Muốn giao lưu kiểu này thì đặt vấn đề trực tiếp với chủ quán bất kỳ cách giờ ăn khoảng 4 tiếng. Nói rõ là cần ăn kiểu đồng bào Thái, có giao lưu uống rượu với bà con là xong.
Đảm bảo không say hơi phí.

Cap Còm

Xe điện
uống thế này có say được k nhỉ
Say hay ko do mình, uống đủ dừng lại thì ko say. Nhưng đúng như cụ Mỗ nói, uống với gái bản mà ko say thì phí quá
Chăn Nưa thuộc Sìn Hồ, Lai Châu còn Ít Ong thuộc Mường La, Sơn La hai vùng này đều là nơi đồng bào Thái sinh sống là chính. Khu vực Chăn Nưa là đồng bào Thái trắng, Ít Ong là Thái đen.
Cả hai nơi đều có kiểu uống rượu như ảnh trên của chủ thớt. Muốn giao lưu kiểu này thì đặt vấn đề trực tiếp với chủ quán bất kỳ cách giờ ăn khoảng 4 tiếng. Nói rõ là cần ăn kiểu đồng bào Thái, có giao lưu uống rượu với bà con là xong.
Đảm bảo không say hơi phí.
Thế là muốn giao lưu phải hẹn trước à? Em tưởng cứ đến rồi mời nv ra giao lưu thôi, hẹn trước thế này chắc phải thêm xèng cụ nhỉ? Kiểu như hát tay vịn ý 😀.
Rượu trên đấy có được 40 độ ko cụ?

minhmo

Xe cút kít
Say hay ko do mình, uống đủ dừng lại thì ko say. Nhưng đúng như cụ Mỗ nói, uống với gái bản mà ko say thì phí quá

Thế là muốn giao lưu phải hẹn trước à? Em tưởng cứ đến rồi mời nv ra giao lưu thôi, hẹn trước thế này chắc phải thêm xèng cụ nhỉ? Kiểu như hát tay vịn ý 😀.
Rượu trên đấy có được 40 độ ko cụ?
Chỉ có một vài quán có nhân viên ra uống kiểu tình xuân trên núi. Nhưng kiểu đó không tự nhiên và hay bằng uống cộng đồng với dân bản. Hẹn trước để người ta làm đồ nhậu cho cụ và chuẩn bị người tiếp. Cụ có thể bo hoặc không vì người ta đã tính vào mâm đặt rồi.
Cụ đi cung này em giới thiệu cụ đến bản văn hóa Vàng Pheo, xã Mường So, huyện Phong Thổ, Lai Châu. Đây mới là cái nôi của người Thái Tây Bắc, được gọi là "Miền gái đẹp". Bản Mường Pheo cách Chăn Nưa khoảng 40km trên đường đi từ Điện Biên, Mường Lay về TP Lai Châu.
Có điều rất hay và lạ là khi cụ đặt nhiều mâm cỗ, thì các mâm bê ra món ăn có thể không giống nhau. Do bản họ phân công mỗi nhà làm một mâm. Chất lượng cỗ và giá tiền đảm bảo phù hợp với mức khách đặt.
Rượu ở đây trên dưới 30 độ uống rất vào. Phụ nữ và em gái ở khu này mời rượu cực kỳ khó từ chối.
Ảnh em chụp lễ hội Nàng Han ở Mường So.

Chỉnh sửa cuối:

Tuongtien1977

Xe điện
Sơn La chỉ nhớ quán bánh cuốn ngay dốc lên nhà tù sơn la có cô con gái chủ quán xinh, ăn thì quán cơm ngay trung tâm thị xã, gà sơn la ngon, cá suối, gạo tẻ ngon

PNTJSC

Xe tải
Sơn La giờ phát triển, sầm uất. Tới nơi cứ gg là ra các quán đủ loại

caisua

Xe lăn
Sơn La giờ phát triển, sầm uất. Tới nơi cứ gg là ra các quán đủ loại
Nhảm!
Nếu gg ko ra hoặc vào ăn rồi mới biết hàng lởm giá cao thì lần sau nhớ hỏi OF trước rồi hãy đi phỏng ạ?

ncvien

Xe tải
Các cụ thông thái cho hỏi đi đường từ HN lên thành phố Sơn La có những đoạn nào bắn tốc độ, hay lưu ý khi lưu thông không.

jeepVN

Xe hơi
Quả uống rượu tầng tầng thế có nặng đô lắm k cụ

PNTJSC

Xe tải
Nhảm!
Nếu gg ko ra hoặc vào ăn rồi mới biết hàng lởm giá cao thì lần sau nhớ hỏi OF trước rồi hãy đi phỏng ạ?
Thế thì kém chứ sao. Gg mà 0 biết dùng, xem revieww thì là n.g-
Tôi đây đi từ Nam ra Bắc chưa lỗi quán nào, bạn 0 biết thì nên học hỏi nhá

Cap Còm

Xe điện
Chỉ có một vài quán có nhân viên ra uống kiểu tình xuân trên núi. Nhưng kiểu đó không tự nhiên và hay bằng uống cộng đồng với dân bản. Hẹn trước để người ta làm đồ nhậu cho cụ và chuẩn bị người tiếp. Cụ có thể bo hoặc không vì người ta đã tính vào mâm đặt rồi.
Cụ đi cung này em giới thiệu cụ đến bản văn hóa Mường Pheo, xã Mường So, huyện Phong Thổ, Lai Châu. Đây mới là cái nôi của người Thái Tây Bắc, được gọi là "Miền gái đẹp". Bản Mường Pheo cách Chăn Nưa khoảng 40km trên đường đi từ Điện Biên, Mường Lay về TP Lai Châu.
Có điều rất hay và lạ là khi cụ đặt nhiều mâm cỗ, thì các mâm bê ra món ăn có thể không giống nhau. Do bản họ phân công mỗi nhà làm một mâm. Chất lượng cỗ và giá tiền đảm bảo phù hợp với mức khách đặt.
Rượu ở đây trên dưới 30 độ uống rất vào. Phụ nữ và em gái ở khu này mời rượu cực kỳ khó từ chối.
Ảnh em chụp lễ hội Nàng Han ở Mường So.

View attachment 7799336
Cụ chăc làm cán bộ văn hóa? E thấy cụ thông thạo hết các ngõ ngách Tây bắc, chỗ nào cũng thạo.
Em sơt gg ko ra bản Mường pheo, hay nó còn gọi là Vàng pheo nữa hở cụ?

minhmo

Xe cút kít
Cụ chăc làm cán bộ văn hóa? E thấy cụ thông thạo hết các ngõ ngách Tây bắc, chỗ nào cũng thạo.
Em sơt gg ko ra bản Mường pheo, hay nó còn gọi là Vàng pheo nữa hở cụ?
Em gõ nhầm cụ ạ và đã sửa ở còm trên. Bản đó tên là: Bản văn hóa Vàng Pheo.
Em là phu lục lộ, thời gian này đang hoạt động khu vực Tây Bắc và đã qua lại, gắn bó từ những năm 1998. Cụ nào có thời gian đi leo núi với đội em, khám phá núi rừng thú vị lắm.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Thế thì kém chứ sao. Gg mà 0 biết dùng, xem revieww thì là n.g-
Tôi đây đi từ Nam ra Bắc chưa lỗi quán nào, bạn 0 biết thì nên học hỏi nhá
Là người kinh nghiệm đi nhiều như vậy thì nên tư vấn cho người chưa mới đi chứ làm 1 câu gg thì chán phèo, đẩy rủi ro cho người đi sau cụ nhé.
Đến nơi ngồi gg đọc review tìm đc quán ăn ngon thì chết đói lâu rồi