[Funland] Tiền,vàng & tư duy về tài chính

corolla antils

Xe buýt
Giờ, ở tầm tuổi đầu 4 đít chơi vơi. Qua bao nhiêu năm làm việc, kiếm tiền, mua sắm, nuôi con, tích lũy...Chợt nhận ra rằng, mình thiếu hụt tư duy về tài chính, về kiểm soát dòng tiền kiếm được, tiền để chi tiêu và tiền để đầu tư sinh lời, tiền dành dụm tích lũy cho những lúc trái gió trời trời ốm đau, tật bệnh, cho nửa đời sau khi không còn lao động được nữa. Tiền- tưởng là dễ hiểu dễ nắm bắt và dễ sai khiến khi chúng ta có nhưng thực ra nếu không có một nền tảng kiến thức, sự hiểu biết bản chất của nó thì chúng ta sẽ chi tiêu không kiểm soát, không biết sử dụng để nó thực sự là công cụ giúp cuộc sống mỗi người thoải mái, hạnh phúc nhất. Tôi không biết đã có Trường học nào ở Việt Nam, cũng như trên Thế giới dậy về Tiền chưa, dậy về tài chính...cái này thực sự rất quan trọng nhất là Thế giới chúng ta giờ phẳng tuyệt đối rồi. Một số cuốn sách hàng đầu mà đến giờ các diễn giả, các youtuber vẫn dùng để nói trên mạng về Tài chính- Tiền...tôi đã đọc mấy lần và thấy rằng nó đúng là vẫn như mới mặc dù thời đại mà cuốn sách viết cách đây hơn 8000 năm!? Đó là cuốn " Người giầu có nhất thành Babylon", trong đó có nói về vàng, các nguyên tắc cũng như sử dụng chi tiêu thế nào với số vàng kiếm được, tích lũy bao nhiêu và đầu tư bao nhiêu...Đây là cuốn sách mà tôi thấy các cụ, mợ chưa đọc nên đọc và nếu có con bắt đầu bước vào đại học thì nên nói các con nên đọc nó. Tất cả các cách dậy về chi tiêu, tích lũy...ở trên mạng đang dậy thì đều dựa và những nguyên lý cơ bản của cuốn sách này để nói lại. Đương nhiên là tìm đọc thêm nhiều cuốn sách về kỹ năng, về sự nhận thức rủi ro trong kinh doanh, đầu tư, nhận biết gian rối... Sáng nay rảnh rỗi và thực sự mong muốn con em chúng ta sau này sẽ giầu có, khôn ngoan hơn thế hệ cha chú nó...Bởi giờ đây, Thế giới phát triển rất nhanh theo đó các công việc cũng sẽ cạnh tranh khốc liệt dẫn đến Tiền kiếm được không còn dễ dàng, sự gian dối lọc lừa khắp nơi và nếu không trang bị kỹ năng, tri thức thì sẽ vẫn là chú cừu bị xén lông định kỳ...Mong cụ, mợ nào am hiểu về Tài chính chia sẻ thêm.
* Cuốn sách Người giầu có nhất Thành Babylon. Các mụ, mợ nào nếu có thời gian thì giới thiệu thêm các đầu sách hay nữa nhé...Cảm ơn cụ mợ đã đọc hết :).

soc bo

Xe buýt
ủng hộ các cụ đọc sách tài chính và sách về phát triển bản thân. em cũng tập tành đọc sách và thấy mình làm vc này quá muộn. nhưng em cứ nhặt đọc dần. để gom lại cho con em đọc. hy vọng có ích nhiều cho các con

chiquynhvn90

Xe tải
Em ngày ngày vẫn làm việc từ thứ 2 đến thứ 6, từ 9h đến 15h00 chốt phiên giao dịch.
Mua cổ phiếu đỏ bán cổ phiếu xanh. Tắt bảng điện khi thị trường sập và vào chém gió loạn các 4rum khi thị trường xanh.
Như thế có được gọi là có tư duy về đầu tư tài chính không nhỉ.

duongqua

Xe container
Nắm được quản lý tài chính cũng rất hay và bổ ích, xong rồi triển khai chuyên môn riêng thì quá ổn

khanhnguyen09

Xe container
Có cụ nào đọc rồi, có thể tóm tắt để ae mở rộng tầm nhìn ko? em ngại đọc quá.

Killer13

Xe tăng
Em làm công ăn lương tháng được nhõn mấy củ ăn còn chả đủ nên cũng không biết phải tư duy thế nào nữa, hix.

Trà Lý

Xe tăng
Mua sách về đọc, chắc chắn bạn đã làm giàu cho Nhà văn và Nhà sách.

butchikim

Xe ba gác
Em ngày ngày vẫn làm việc từ thứ 2 đến thứ 6, từ 9h đến 15h00 chốt phiên giao dịch.
Mua cổ phiếu đỏ bán cổ phiếu xanh. Tắt bảng điện khi thị trường sập và vào chém gió loạn các 4rum khi thị trường xanh.
Như thế có được gọi là có tư duy về đầu tư tài chính không nhỉ.
Sư phụ có nhận cháu làm đệ tử không vậy :-o ;;)

Mua sách về đọc, chắc chắn bạn đã làm giàu cho Nhà văn và Nhà sách.
Bỏ ra trăm bạc nhận lại đc những bài học người khác đã trả giá bằng xương máu.
Đôi khi đọc một dòng thôi cũng làm cuộc đời sang hướng khác.
Em ko lo thằng khác nó giàu hơn mình như cụ.

Giodong2

Xe buýt
Cuốn này em đọc rồi.
Nhưng nghèo vẫn hoàn nghèo cụ ạ.

scorp8x

Xe container

202

Xe container

dungnv10

Xe tăng
em ủn thôi

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đã đọc cuốn này và thấy rất hữu ích, em cũng được đạo tạo cơ bản về tài chính nên thấy kiến thức về tài chính rất cần thiết cho mỗi người trong cuộc sống nhưng không phải ai cũng được dậy về kiến thức này dù chỉ là kiến thức cơ bản

tomtomchát

Xe container
8000 năm trc e sợ là các nhà đầu ti tài chính cởi chuồng chơi vỏ sò vỏ ốc với nhau :-I

Honghen2008

Xe container
Em có ông xe ôm quen chuyên chở F1 và Bà nội nhà em đi linh tinh, ông này vừa làm bảo vệ ngân hàng vừa chạy xe ôm, tháng vừa rồi ngân hàng chuyển địa điểm sang chỗ mới không cần bv đêm nữa chỉ bv ngày thôi, ông ấy xin nghỉ. Vì là ở cùng phố gần ngay bên đường nên trước khi nghỉ ông tâm sự với cậu chữa giầy trước mặt ngân hàng là: cháu phải biết tiết kiệm và không nên giao du với mấy anh hay uống rượu và đánh đề ở phố như thế ko tốt bla bla... cuối cùng ông ý tiết lộ với bạn đánh giầy trước khi nghỉ là ông ấy có 68 cây vàng, là tiền đi làm bv và xe ôm từng đấy năm, cứ có đồng nào đủ hoặc ko đủ một chỉ là ông ấy vay mượn để mua. Bây giờ nghỉ hưu chắc tênh tênh rồi. Thế mới thấy tiết kiệm rất quan trong trong cs này.

DrH2012

Xe buýt
Em thấy quyển này và quyển “ Dậy con làm giàu” quyển 1 hay. Đọc xong em vỡ ra bao nhiêu là thứ, hiện tại có thể em chưa giàu, nhưng e nghĩ mình sẽ tốt hơn phiên bản cũ.