Tiến bám lưng lùi bám bụng là gì vậy?

anhmanh85

Xe buýt
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc, Thanh Xuân - Hà Nội
Hôm nay đi xe với ông anh đến đoạn cua thấy ông ấy cua vào sát mép bên phải khúc cua mà ngay phía dưới là ruộng, sau em hỏi thì ông ấy bảo đấy là kinh nghiệm "tiến bám lưng, lùi bám bụng đấy, em cũng học lái xe rồi nhưng chưa nge nói bao giờ, các cụ nào có thể giải thích giúp em được không?

anhtho

Xe ngựa
Hôm nay đi xe với ông anh đến đoạn cua thấy ông ấy cua vào sát mép bên phải khúc cua mà ngay phía dưới là ruộng, sau em hỏi thì ông ấy bảo đấy là kinh nghiệm "tiến bám lưng, lùi bám bụng đấy, em cũng học lái xe rồi nhưng chưa nge nói bao giờ, các cụ nào có thể giải thích giúp em được không?
Cụ đọc thớt này xem.
www.otofun.net/threads/518461-nhũng-cau-thành-ngũ-của-cánh-lái-xe-hũu-ích/page5
Đó là thành ngữ số 3. Cụ xem giải thích trang 1.

Chỉnh sửa cuối:

chick_be07

Xe buýt
Ô hay quá cụ ạ. Quá hữu ích luôn.

taychoiso1

Xe tải
Ví dụ khi đi tiến cụ rẽ về bên nào thì cho xe (hoặc đầu xe) bám sát hướng ngược lại , còn khi lùi thì cho xe ( hoặc đuôi xe) bám sát vào hướng cần lùi. Cái này rất hữu ích khi cụ đi trong ngõ nhỏ, góc cua vuông.

anhmanh85

Xe buýt

anhmanh85

Xe buýt
Ví dụ khi đi tiến cụ rẽ về bên nào thì cho xe (hoặc đầu xe) bám sát hướng ngược lại , còn khi lùi thì cho xe ( hoặc đuôi xe) bám sát vào hướng cần lùi. Cái này rất hữu ích khi cụ đi trong ngõ nhỏ, góc cua vuông.
Cảm ơn cụ đã chỉ dẫn,đúng là đi một ngày đàng học sàng khôn ^^

Muon_biet

Xe cút kít
Tiến bám lưng, lùi bám bụng: Cụ cứ tưởng tượng cô gái nằm nghiêng hơi khom người là rõ nhất. Khi tiến thì cụ bám lưng nghĩa là mũi xe bám sát bờ cong phía ngoài, còn khi lùi bám bụng nghĩa là đuôi xe bám sát bờ cong phía trong.

suzu37

Xe container
Tiến bám lưng, lùi bám bụng: Cụ cứ tưởng tượng cô gái nằm nghiêng hơi khom người là rõ nhất. Khi tiến thì cụ bám lưng nghĩa là mũi xe bám sát bờ cong phía ngoài, còn khi lùi bám bụng nghĩa là đuôi xe bám sát bờ cong phía trong.
Một minh họa hết sức sinh động.

Cụ chủ mà làm theo cách này thì rẩt chuẩn, chỉ có điều, ..., :D sẽ thường xuyên thích đường cong để mà lưng lưng, bụng bụng. Có khi đêm về với gấu mà vẫn bụng bụng lưng lưng thì ... :D.

giang_vu

Xe hơi
Cái này khi bạn học lái xe các thày phải dạy rồi chứ,
Ý nghĩa thì nhiều cụ đã giải thích rối, tiện đây tặng cụ thêm vài "câu chú" nữa:
- Tránh súc vật thì "Chó tránh đầu, trâu tránh đuôi";
- Thứ tự ưu tiên khi đi đường thì: "Lộ - Tiên - Quyền - Hướng"
... :D

anhmanh85

Xe buýt
Cái này khi bạn học lái xe các thày phải dạy rồi chứ,
Ý nghĩa thì nhiều cụ đã giải thích rối, tiện đây tặng cụ thêm vài "câu chú" nữa:
- Tránh súc vật thì "Chó tránh đầu, trâu tránh đuôi";
- Thứ tự ưu tiên khi đi đường thì: "Lộ - Tiên - Quyền - Hướng"
... :D
Hihi thank cụ ạ,em cũng đang nghiên cứu dần ạ :D

Rượu Ngô

Xe tải
Em dự là Lộ: xe vào giao lộ trước, Tiên: xe ưu tiên, Quyền: đường ưu tiên, Hướng: hướng ưu tiên, phỏng cụ Giang :D

anhtho

Xe ngựa
Em dự là Lộ: xe vào giao lộ trước, Tiên: xe ưu tiên, Quyền: đường ưu tiên, Hướng: hướng ưu tiên, phỏng cụ Giang :D
Xe vào giao lộ trước thì hóa ra các quy tắc nhường xe từ hướng bên phải tới bị sai hay sao. Quy tắc đó nếu có thì hóa ra thành quy tắc ai nhanh thì được ? !!.. có mà đâm nhau suốt.

suzu37

Xe container
Xe vào giao lộ trước thì hóa ra các quy tắc nhường xe từ hướng bên phải tới bị sai hay sao. Quy tắc đó nếu có thì hóa ra thành quy tắc ai nhanh thì được ? !!.. có mà đâm nhau suốt.
Xe vào giao lộ trước mà không được đi trước xe chuẩn bị vào hoặc vào giao lộ sau từ bên phải thì em hỏi cụ là cứ đứng đấy mãi à :D.

alyba3

Xe tải
Xe vào giao lộ trước mà không được đi trước xe chuẩn bị vào hoặc vào giao lộ sau từ bên phải thì em hỏi cụ là cứ đứng đấy mãi à :D.
xe đang ở trong ngã 3 ngã 4 thì được quyền ưu tiên đi trước phải ko cụ?

Rượu Ngô

Xe tải
Chắc cụ ấy đang hiểu theo nghĩa mấy cậu trẻ cứ nhanh nhanh phi vào giao lộ trước để lấy quyền ưu tiên cao nhất :D
Như kiểu phi nhanh qua đèn đỏ lỡ gặp công an bảo tui vào giao lộ rồi đèn mới vàng nên được đi tiếp :D

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
xe đang ở trong ngã 3 ngã 4 thì được quyền ưu tiên đi trước phải ko cụ?
Chắc cụ ấy đang hiểu theo nghĩa mấy cậu trẻ cứ nhanh nhanh phi vào giao lộ trước để lấy quyền ưu tiên cao nhất :D
Như kiểu phi nhanh qua đèn đỏ lỡ gặp công an bảo tui vào giao lộ rồi đèn mới vàng nên được đi tiếp :D
Oài, các cụ cho là em fun à. :D.

Ở nơi giao nhau có đèn tín hiệu. Nếu khi đèn chuyển sang vàng mà ta đang ở trong giao lộ rồi, xe từ hướng bên phải được đi do đèn xanh. Lúc ấy các cụ xử lý thế nào? Dừng lại giữa giao lộ để nhường ạ? :D.

Còn nếu không có đèn thì cứ đứng đấy chờ, chờ mãi cho đến lúc không có xe từ bên phải đến rồi mới đi tiếp à? :D.

Rượu Ngô

Xe tải
Oài, các cụ cho là em fun à. :D.

Ở nơi giao nhau có đèn tín hiệu. Nếu khi đèn chuyển sang vàng mà ta đang ở trong giao lộ rồi, xe từ hướng bên phải được đi do đèn xanh. Lúc ấy các cụ xử lý thế nào? Dừng lại giữa giao lộ để nhường ạ? :D.

Còn nếu không có đèn thì cứ đứng đấy chờ, chờ mãi cho đến lúc không có xe từ bên phải đến rồi mới đi tiếp à? :D.
Em nói cụ kia chứ có nói cụ đâu ạ :D, em xem lại mấy cái hướng dẫn thi sa hình rồi, thấy xe đã đi vào trong giao lộ có quyền ưu tiên cao nhất ạ ;))

cucho

Xe tăng
Thầy iêm dạy thế lày
Xe-đường-quyền -hướng
- Xe: ưu tiên hay không
- Đường: đường ưu tiên hay đương giao nhau...
- Quyền: bên phải có vướng hay không
- Hướng : rẽ trái - phải hay đi thẳng....

Đấy là thày dạy để làm lý thuyết (luật). Còn khi tham gia giao thông mà vận cái ý vào đầu thì nhẹ là mình xuống ruộng, nặng là mời nhiều ngừoi lên nóc tủ.

Tiến bám lưng, lùi bám bụng: Bác nào lười đọc lười nghiên cứu lý luận này nọ thì cứ nghe em thế lày cho nôm na dễ hiểu, dễ nhớ
- Tiến bám lưng: là cho mũi xe bám sát "phần lồi ra so với mình" của đoạn cua trước mặt (vạch kẻ đường hay mép đường)
- Lùi bám bụng: là cho đuôi xe bám sát "phần lõm ra so với mình" của đoạn cua sau lưng(vạch kẻ đường hay mép đường).

Câu này chuẩn cho tất cả các tốc độ cao- thấp, cho tất cả các loại đường rộng nhiều làn hay ngõ hẹp. Nôm na là áp dụng hữu hiệu cho mọi địa hình có đường đi không thẳng

giang_vu

Xe hơi
Là dư lào cụ nhể :-?
"Lộ - Tiên - Quyền - Hướng"
Diễn giải chi tiết thì cũng dài dài đó, nhưng em tóm lược như sau để các cụ tham khảo:
1_"LỘ": xe đã vào giao lộ được ưu tiên đi trước nhất (tuy nhiên nếu nhiều xe cùng đã vào giao lộ thì các xe này lại phải theo thứ tự của 3 ý còn lại);
2_ "TIÊN" là xe ưu tiên và đường ưu tiên, nhưng xe này lần lượt được ưu tiên tiếp theo;
3_"QUYỀN" là quyền bên phải: Bên phải không vướng hoặc rẽ phải được ưu tiên tiếp theo
4_"HƯỚNG" là ưu tiên tiếp theo, theo hướng di chuyển: Rẽ phải -> đi thẳng -> rẽ trái

Các cụ lưu ý khi các xe có cùng ưu tiên ở 1 cấp cao thì phải xét tiếp đến các ưu tiên ở cấp tiếp theo để đi, riêng xe vào vòng xuyến thì phải nhường đường cho xe bến trái.
Cụ nào đang học thi bằng lái, chỉ cần nắm chắc nguyên tắc này và thuộc biển là giải quyết xong tất cả các câu sa hình và biển báo;
Lái xe tham gia giao thông thực tế, có một số số trường hợp cũng không nên vận dụng máy móc quá, tuy nhiên đi theo "Lộ - Tiên - Quyền - Hướng" là đúng luật,

Các cụ thấy hay thì mời rượu, hôm nay em nghỉ ở nhà, :D