Thuế trước bạ ở Tp.HCM

hieuxd84

Xe đạp
Em đang định cưới lần đầu. Nhiều băn khoăn quá nên cần hởi các bác có chuyên môn chút. Mong các bác giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn!!!
1. Em có một công ty TNHH nhưng không có ngành nghề kinh doanh vận tải vậy thuế trứoc bạ em phải đóng là bao nhieu% giá trị xe. Nếu em có ngành nghề kinh doanh vận tải thì thuế là bao nhiêu?
2. Thuế VAT của xe có được hoàn không trong cả hai trường hợp?
3. Giả xử giá trị xe em mua là 700t. Vậy giá trị cuối cùng cua em phải trả là bao nhiêu?
Mong các bác giúp em với:(

litono

Xe máy
Khi đánh thuế người ta không dựa vào giá bác mua mà chủ yếu dựa vào ba rem nhà nước quy định và thời gian sử dụng, mức thuế sẽ giảm dần theo thời gian đối với xe đã qua sử dụng có mức thuế cụ thể như sau:
Thời gian đã sử dụng ....................Tỷ lệ giá trị
1 năm .............................. .........85%
1 - 3 năm .............................. ....70%
3 - 6 năm .............................. ....50%
6 - 10 năm .............................. ....30%
Trên 10 năm .............................. ..20%
Bác có thể tham khảo thêm ở đây: http://muabanoto.vn/Tin-trong-nuoc/Bang-gia-toi-thieu-tinh-phi-truoc-ba-to-da-qua-su-dung.html

giangbinh

Xe tải
Em đang định cưới lần đầu. Nhiều băn khoăn quá nên cần hởi các bác có chuyên môn chút. Mong các bác giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn!!!
1. Em có một công ty TNHH nhưng không có ngành nghề kinh doanh vận tải vậy thuế trứoc bạ em phải đóng là bao nhieu% giá trị xe. Nếu em có ngành nghề kinh doanh vận tải thì thuế là bao nhiêu?
3. Giả xử giá trị xe em mua là 700t. Vậy giá trị cuối cùng cua em phải trả là bao nhiêu?
Trả lời bác :
1 : cty không có kinh doanh vận tải và có kinh doanh vận tải khi đi đóng thuế trước bạ vẫn tính giá theo barem nha nước . Khấu hao thời gian của chiếc xe và x 10% giá thuế trước bạ ( Đối với xe từ 9 chổ chở xuống và x 2% đối với xe tải và xe khách.)
- Cty có chức năng kinh doanh xe oto thì không cần phải sang tên chỉ để vậy mà đi khi nào chán thì bán ra và xuất hóa đơn cho người mua là được rồi.
2 : Vẫn đuợc khấu hao thuế GTGT đầu vào bình thường và vẫn có thể lấy chi phí xăng dầu và chi phí đi đường bình thường nhưng ko đc khấu hao tài sản nhéxe đó coi như là hàng hoá của cty sau này bán có thể xuất hoá đơn cao hơn hay thấp hơn đầu vào là tuỳ( dành cho cty có giấy phép kinh doanh oto )
- Cty không có giấy phép kinh doanh oto thì vẫn nội dung như trên . Nhưng về sau bán cho người khác sẽ bị đóng thuế trước bạ 2 lần nhé .
3 : Xe bác mua 700tr thì vẫn tính theo barem nhà nước. Người tính thuế sẽ so sánh giữa giá barem nhà nước và giá mua xe của bác xem giá nào cao hơn sẽ áp dụng.
- Ví Dụ : barem nhà nước 900tr xe của bác đời 2010 thì có giá tính thuế là : 900tr x 70% = 630tr tức là giá barem nhà nước khi chiếc khấu thấp hơn giá bác mua xe . Thì dùng giá 700tr của bác x 10% tiền thuế trước bạ .
Xong .

phuongnam

Xe tải
1. Trường hợp cty bác mua đóng thuế trước bạ 15%, trước kia khi trước bạ còn 5 % hình như xe kinh doanh vận tải 2 % nhưng biển số 56K ( giống taxi ), không nhớ rõ bây giờ thế nào nhưng hình như trước bạ bằng nhau.
2. Thuế VAT thì bác được khấu trừ thôi chứ em nghĩ hoàn chắc khó lắm, như trường hợp cty em có một số xe trị giá khoảng 2 tỷ thì kế toán chia ra khấu trừ phần tài sản cố định chưa VAT trong vòng 5, 6 năm gì đấy còn tiền VAT thì được khấu trừ ngay.
3. Giả sử bác mua xe 700t + 105t ( trước bạ ) + 20t ( phí cấp biển số ) + 3t ( đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm dân sự ) = 828t. Cái phí cấp biển bác tham khảo lại nhé, em kg chắc chắn lắm.
Chúc bác sớm cưới vợ mới.