Thủ tục mua xe cũ tên công ty nhờ các cụ giúp đỡ

Carmania

Xe tải
Các cụ ạ. Em mù tịt về xe và thủ tục mua xe cũ. Em đang nhắm 1 con Vivant CDX 2008 nhưng lại là tên công ty. Các kụ cho em hỏi thủ tục mua như thế nào? Có nhất thiết phải sang tên chính chủ không hay ủy quyền được?

Thanks nhiều

BoTho

Xe tải
Các cụ ạ. Em mù tịt về xe và thủ tục mua xe cũ. Em đang nhắm 1 con Vivant CDX 2008 nhưng lại là tên công ty. Các kụ cho em hỏi thủ tục mua như thế nào? Có nhất thiết phải sang tên chính chủ không hay ủy quyền được?

Thanks nhiều
1- Cụ nên sang tên. Nói dại chẳng may công ty dính đến PL thì cụ mất xe à???
2- Cụ yêu cầu công ty làm cho một số giấy tờ sau:
* Quyết định bán xe của công ty cho cụ
* Hóa đơn VAT
Rồi cụ mang ra khai thuế - nộp thuế trước bạ. Sau đó đến công an làm thủ tục sang tên. Tất tần tật mất 1 buổi sáng thôi ah

Carmania

Xe tải
Cụ nói chuẩn. Cảm ơn kụ BoTho nhiều nhé. Ah, tiện các cụ cho hỏi: em Vivant này đời 2008 đã đi khoảng 1,7 vạn. Giá chủ muốn gả là khoảng 345tr để mình còn sang tên chắc cũng hết khoảng 40 củ nữa. Giá như vậy có hợp lý không?
Mong các cụ giúp đỡ nhiệt tình

koj.k0ol

Xe tăng
kũng hơi chát, cơ mà nếu xe còn mới và chạy thử ok là dc rồi ợ...

Non Tay

Xe máy
chát quá nhỉ

volang1

Xe đạp
Cụ nói chuẩn. Cảm ơn kụ BoTho nhiều nhé. Ah, tiện các cụ cho hỏi: em Vivant này đời 2008 đã đi khoảng 1,7 vạn. Giá chủ muốn gả là khoảng 345tr để mình còn sang tên chắc cũng hết khoảng 40 củ nữa. Giá như vậy có hợp lý không?
Mong các cụ giúp đỡ nhiệt tình
Tổng cộng gần 400k rồi ,vậy thì thêm 1 tý nũa mua SE nhập cho no lành

capcon

Xe máy
1- Cụ nên sang tên. Nói dại chẳng may công ty dính đến PL thì cụ mất xe à???
2- Cụ yêu cầu công ty làm cho một số giấy tờ sau:
* Quyết định bán xe của công ty cho cụ
* Hóa đơn VAT
Rồi cụ mang ra khai thuế - nộp thuế trước bạ. Sau đó đến công an làm thủ tục sang tên. Tất tần tật mất 1 buổi sáng thôi ah
Vậy giờ em có trường hợp này, mong bác giúp cái ạ.
Có 1 người mua xe của công ty, công ty đó bán và đã xuất hóa đơn. Giờ nếu mình mua lại xe của người đó thì mình có phải nộp thuế gì ngoài thuế trước bạ ko ạ?

hanhcot

Xe đạp
Các pác mua xe cũ lưu ý về về thuế trước bạ nhé, 85% giá trị xe khi mua mới cho xe 1-3 năm, vì thế giá trị xe ở hợp đồng mua lại không ý nghĩa. Em cũng không hiểu sao mấy bác nhà nước lại đưa ra cái tỷ lệ này. Vì vậy bất kỳ ai mua xe, chỉ cần cầm được tờ giấy đăng ký xe là xe của các pác tự khắc giảm giá vài chục triệu!

VietlinkJSC

[Tịch thu bằng lái]
về mua xe của công ty, có 2 cách:
1. snag tên chính chủ luôn- cách này an toàn 100% nhưng có điều phải nộp trước bạ hơi cao

2. cụ không sang tên chính chủ mà y cầu công ty đó làm biên bản thanh lý xe, làm hợp đồng bán xe, và xuất hóa đơn bán cho 1 cty của nhà cụ hoặc của bạn cụ hoặc 1 cty nào đó cụ biết và thấy tin tưởng được (như vậy xe sẽ chuyển thành tài sản hợp pháp của 1 cty khác), sau đó ycaauf cty này làm thủ tục thanh lý xe cho cụ nhưng ko cần xuất hóa đơn- bảo họ là khi nào cụ cần thì họ lại xuất hóa đơn cho cụ, vậy là OK

khắc phục được tình trạng cty mà cụ mua xe dính líu vào pháp luật hoặc phá sản.

em tư vấn hơi lòng vòng, có gì sai mong các cao thủ phân tích chỉ bảo thêm ạ

lephuong84

Xe máy
các cụ quên là phải xuất vat cho 1 cty co giấy phép kd oto cũ ko là mất 1 lần thuế nũa đó nha.

VietlinkJSC

[Tịch thu bằng lái]
đúng vậy, em quên mất điểm là cty mà cụ nhờ đứng tên trên hoá đơn phải có chức năng mua bán ô tô cũ

soccermad

Xe hơi
Thông tin rất hữu ích. Cảm ơn các cụ

TPH

Xe đạp
các bác tư vấn em có nên mua xe oto cũ không tên cty bán cho cty cua em các cụ a.tư van gium em với.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Các cụ, kị cứ chuẩn bị hết các thủ tục như đã nói đi, sau đó đến gặp em.
Nếu chuyển tên từ CTy này sang CTy khác ở cùng tỉnh, TP thì không mất bao nhiêu đâu. Vài củ thôi.

antoniodung

Xe tải
về mua xe của công ty, có 2 cách:
1. snag tên chính chủ luôn- cách này an toàn 100% nhưng có điều phải nộp trước bạ hơi cao

2. cụ không sang tên chính chủ mà y cầu công ty đó làm biên bản thanh lý xe, làm hợp đồng bán xe, và xuất hóa đơn bán cho 1 cty của nhà cụ hoặc của bạn cụ hoặc 1 cty nào đó cụ biết và thấy tin tưởng được (như vậy xe sẽ chuyển thành tài sản hợp pháp của 1 cty khác), sau đó ycaauf cty này làm thủ tục thanh lý xe cho cụ nhưng ko cần xuất hóa đơn- bảo họ là khi nào cụ cần thì họ lại xuất hóa đơn cho cụ, vậy là OK

khắc phục được tình trạng cty mà cụ mua xe dính líu vào pháp luật hoặc phá sản.

em tư vấn hơi lòng vòng, có gì sai mong các cao thủ phân tích chỉ bảo thêm ạ
Cu cho em hỏi thêm nếu e mua xe tên công ty khác chuyển sang tên công ty nhà e vậy thì về sau khi e bán lại xe thi cần những thủ tục j ah

truongcom

Đi bộ
Các cụ, kị cứ chuẩn bị hết các thủ tục như đã nói đi, sau đó đến gặp em.
Nếu chuyển tên từ CTy này sang CTy khác ở cùng tỉnh, TP thì không mất bao nhiêu đâu. Vài củ thôi.
Em đang cần bác giúp đỡ . Rất gấp bác ơi . Bác alo cho em nhé . Số của em 0938139368

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
mừng bác gặp đúng người đúng việc nhá

trungaudi8

Xe hơi
Em cũng đang có thắc mắc nhờ các cụ tư vấn ạ : Xe công ty A bán cho công ty B giờ công ty B bán cho em thì thủ tục cần làm những thủ tục gì cho hợp pháp ? có nhất thiết phải sang tên đổi chủ không ? E định làm hợp đồng công chứng ủy quyền thôi có được không a ?

Bochip

Xe hơi
Đơn giản thôi, e đã từng làm rồi. Nếu mình mua xe của công ty A cần làm như sau:
Kiếm 1 cty B gửi gắm-của mình càng tốt, có chức năng kinh doanh mua bán oto cũ(nếu chưa có đi bổ sung đăng ký kinh doanh 1 tuần xong)
Làm HĐ mua bán, xuất hóa đơn đỏ, chuyển tiền qua tài khoản bằng giá trị của hóa đơn, biên bản bàn giao xe
Chiếc xe là tài sản hợp lệ của cty B - hiểu theo nghĩa xe chỉ là một món hàng cty B mua nhưng chưa bán được, cụ yên tâm dùng đến lúc muốn bán lại làm y hệt như trên(tất nhiên là cty B bán cho cty C...N)
Cá nhân em thấy mua bán xe cty đơn giản & an toàn hơn tư nhân (k mất cả tiền công chứng ủy quyền). Nới dở nhỡ ủy quyền mà người được ủy quyền gặp vấn đề gì đó mất năng vực hành vi hoặc die thì coi như xe cũng die luôn, đấy là chưa nói gặp phải vợ chồng củ chuối sau này muốn nhờ ký lại cũng lục tốn. e xin hết

tsvietnam

Xe máy
Website
tsvietnam.vn
Em cũng bị dính 1 quả mua lại con xe Magnus đứng tên công ty, xuất hóa đơn mua bán, hợp đồng mua bán, rút hồ sơ bình thường mất 1 ngày xong hết thủ tục.
Ra chi cục thuế nộp trước bạ thì bọn cục thuế không nhận, vì công ty bán xe cho em nó mới đổi lại tên công ty. Nhờ vả xin xỏ, xin xác minh của công an để chứng minh 2 công ty là 1 chỉ là đổi tên công ty trên giấy phép kinh doanh, bọn thuế nó cũng không cho nộp trước bạ, nó bảo là vẫn là 2 công ty khác nhau... không nhận, Mất 2 tuần chạy vạy khắp nơi cũng không nộp trước bạ được. Chán không biết làm thế nào.
Sau đấy trao hết mọi thứ cho Cò, mất toi 15 triệu tiền dịch vụ... gần 1 tháng sau thằng cò đưa biển và giấy hẹn lấy đăng ký xe, xong việc. Hỏi nó làm như nào, nó bảo là bí mật gia truyền không chia sẻ được
Các cụ mua xe của công ty nên chú ý điều này nhé, không mệt lắm
Tốt nhất giữ lại ít tiền, để công ty bán xe nó có trách nhiệm cùng mình đi làm thủ tục, không nó cũng kệ việc bán xe của nó đã xong, chẳng liên quan thành ra mình lại bơ vơ